ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9553
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 12:15
[RE]รัฐเอาเปรียบปชช.ผ่านราคาน้ำมันอย่างไร?…มุมมองจากอดีตรมต.พลังงาน
beareyes พิมพ์ว่า:
LoversMoon พิมพ์ว่า:
ผมคิดว่า ราคาน้ำมันแพง เก็บภาษีน้ำมัน ไม่ควรต้องเอาประเด็นนี้มาโจมตีกันเรื่องการเมือง ทุกรัฐบาลก็เก็บภาษีกันหมด ประเทศที่ไม่ได้ผลิตน้ำมันส่งออก ส่วนมากก็เก็บภาษีเหมือนกัน ไปเช่ารถเมืองนอกรู้สึกค่าน้ำมันแพงกว่าไทยกันหมด  

แล้วคือต้องเป็นแบบนี้อีกทุกรัฐบาลเหรอครับ อันนี้ไม่เข้าใจจริงๆ ในเมื่อราคามันผันผวนค่อนข้างมาก เฉพาะ ในประเทศไทยเองจะไม่มีนโยบายอะไรเลยหรือครับ จะน้อมรับอย่างเดียวเลย อันนี้ผมไม่เข้าใจ จะต้องไปเช่ารถเมืองนอกขับเพื่อให้ตอกย้ำรู้ซึ่ง เพื่ออะไรหรือครับ  

งงครับ เข้าใจที่ผมสื่ออะไรผิดหรือป่าว ผมเปรียบเทียบกับเมืองนอกที่พัฒนาแล้ว น้ำมันแพงกว่าบ้านเรา เพราะเราเป็นประเทศไม่ได้ส่งออกน้ำมันเหมือนกัน

นโยบายเก็บภาษีน้ำมันไม่ดีอย่างไร ยามน้ำมันถูกก็เก็บมากหน่อย ช่วงที่น้ำมันแพงก็เก็บน้อย ช่วงที่น้ำมันโลกแพงมากก็เอาเงินกองทุนน้ำมันมาช่วยพยุงราคา ที่ทำกันทุกรัฐบาลเพราะเชื่อว่ามันเป็นนโยบายที่เหมาะสม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel