ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2007
ตอบ: 4341
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 22:15
[RE: บ้านของคนที่ไม่มีแผ่นดินอยู่]
กระจอกว่ะ ใช้ชีวิตแบบ EZ คนจริงต้อง Hard Mode ว้อย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1151
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 22:34
[RE]บ้านของคนที่ไม่มีแผ่นดินอยู่
ขอโทษที่แต่ก่อนหน้ามืดตามัว ตาบอด อคติ ด่าคุณไว้เยอะนะครับคุณตั้งอาชีวะ ยินดีด้วยครับกับชีวิตที่ดี หลุดพ้นจากการกดให้จนแล้วปกครอง จากสลิ่มกลับใจครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1151
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 22:50
[RE]บ้านของคนที่ไม่มีแผ่นดินอยู่
mOrphiNe พิมพ์ว่า:
ถามคนต่างถิ่นที่ไปทำงานอยู่ กทม.หน่อยฮะ
ต้องมีเงินเดือนเท่าไร (รวมค่าเช่าคอนโด,บ้านพัก) ถึงจะอยู่ได้แบบสบายๆไม่ขัดสน
ตัดเรื่องเที่ยวกลางคืนออกก็ได้ครับ  
ตอนผมเรียน วิศวะพระจอมเกล้าพระนครเหนือ(ผมเรียนไม่จบนะเรียนได้สองปีมีปัญหาเรื่องเงิน)

ที่บ้านให้เดือนละ 10k อยู่หอพักรูหนูเดือนละ 2k(หารกะเพื่อน) เหลือ 8k ค่ากินค่าอยู่นู่นนี่นั่น(ค่าเหล้าไม่เคยจ่ายเองมีรุ่นพี่เลี้ยงตลอด) อยู่ได้ครับ แต่อยู่แบบยาจกเลย กว่าจะผ่านพ้นแต่ละเดือน กว่าจะถึงวันที่พ่อโอนเงินมาให้ โคตรทรมานบอกเลย ขนาดอยู่แบบยาจกทรหดสุดๆแล้วนะ เคยเดินไปวัดหน้าปากซอยเพื่อขอข้าวกินมาแล้วก็มี(หลวงพ่อใจดีมากใส่ปิ่นโตมาให้อิ่มทั้งวัน)

หลังจากอยู่ กทม มาได้ 2 ปี ที่บ้านมีปัญหาทางการเงิน ตัดสินใจดรอปเรียนแล้วหางานทำเอง เป็นฟรีแล้นซ์ ได้เดือนละ 20k - 25k แปลกมากครับ หาเงินได้เยอะขึ้น แต่ค่าใช้จ่ายกลับเยอะขึ้นกว่าเดิมอีก ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้จ่ายฟุ่มเฟือยเกินจำเป็นเลย มื้อพิเศษชาบูหมูกะทะนานๆทีจะได้กิน เข้าสังคมกินเหล้าเบียร์อาทิตละครั้งกับเพื่อนมหาลัย ครั้งละสองสามร้อยบาท ค่าห้องอยู่คนเดียวเดือนละ 4k(ห้องเดิมที่เคยอยู่สมัยเรียนแต่รูมเมทย้ายออกไปอยู่กะแฟน) ทั้งๆที่เงินเดือนเยอะกว่าเดิม แต่กลับต้องอาศัยมาม่าต้มไข่เหมือนเดิมอยู่ดี อยู่ กทม นี่ ค่าครองชีพสูงจริงครับ แค่ค่าน้ำเปล่าก็หลายบาทแล้ว จะอยู่ได้นี่เงินเดือนสูงไม่พอต้องบริหารเงินเก่งด้วย ไม่งั้นลากเลือด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะอบจ.
Status: I am the RED & I hate Scousers
เข้าร่วม: 21 Feb 2021
ตอบ: 3477
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 23:33
[RE: บ้านของคนที่ไม่มีแผ่นดินอยู่]
ถามคนต่างถิ่นที่ไปทำงานอยู่ กทม.หน่อยฮะ
ต้องมีเงินเดือนเท่าไร (รวมค่าเช่าคอนโด,บ้านพัก) ถึงจะอยู่ได้แบบสบายๆไม่ขัดสน
ตัดเรื่องเที่ยวกลางคืนออกก็ได้ครับ  

ถ้ามีเรื่องค่าที่พักเข้ามา(ผมให้รวมเรื่องเที่ยวกลางคืนด้วย+กินดื่ม) ผมให้ 30,000฿ น่าจะอยู่ได้แบบไม่ขัดสน เดือนชนเดือนสบาย
1
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2008
ตอบ: 1997
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 02:09

25k คือฐานตอนนี้ครับ สำหรับคนที่ต้องเช่าที่พัก ค่าที่พัก เอาแบบ นอนสบายได้พักผ่อน คนไม่คอยวุ่นวาย ก็ รวมน้ำไฟ 6000 ที่เหลือ ก็กิน ใช้ส่วนตัว ถ้าไม่ฟุ่มเฟือยมาก ก็มีเก็บเดือนละ 5k-10k อันนี้ตัดเรืองเดินทางแล้วนะครับ ทำงานกรุงเทพ ที่พักใกล้ที่ทำงานดีที่สุดครับ เวลาพักผ่อนมันจะเยอะมาก เพราะเราไม่ต้องใช้เวลาเดินทางเยอะ แค่ ไป - กลับ ไม่เกิน 30 นาทีนี่ คือ ได้พักผ่อน ไม่เหนื่อยมาก
แก้ไขล่าสุดโดย VKC_VII เมื่อ Sun Oct 24, 2021 02:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14188
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 04:12
โชคดีไปเร็ว ซื้อบ้านได้เร็ว ตอนนี้กำลังวิกฤตมากราคาบ้านที่นี่ ผมกว่าจะได้สิทธิ์ซื้อคืออย่างน้อยปีหน้า ราคาพุ่งไปไกลละ เกือบเท่าตัวจากไป 2019 เลย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Mon Oct 25, 2021 08:58
อีกแง่นึง ผมว่าเขาสู้น่าดูน่ะ ใครบ้างอยากจากแผ่นดินเกิดไปถ้าสถานการณ์ไม่บังคับ แล้วเขาก็สายช่าง ตปท. ต้องการ เลยอยู่ได้

ยังคิดอยู่เลยว่าเราคงไปแบบเขาไม่ได้หรอก จิตใจต้องขนาดไหน
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25698
โพสเมื่อ: Mon Oct 25, 2021 20:52
Liverrapper พิมพ์ว่า:
เขาจะมีความสุขหรอครับ  

สู้ๆนะคับ เรียนภาษานะคับจะได้ไปมีชีวิตดีๆแบบเค้า

แต่ไม่เป็นสลิ่มผมก็เอาใจช่วยทุกคนคับ ยังไม่เกินเยียวยาเหมือนสลิ่ม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel