ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 6947
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 09:33
[RE: จะซื้ออยู่ UPS ต้องดูสเปคอะไรบ้างครับ]
DelZaa พิมพ์ว่า:
Imperfect พิมพ์ว่า:
ผมก็เพิ่งสอบถามไป เห็นส่วนใหญ่แนะนำให้ใช้แบบ pure sine wave แต่พอไปเช็คราคามีแต่ 10kb+ หมดเลย เอาจริงๆ ผมว่ามันก็ดีนะ แต่ราคานี่มันมากเกินไปหน่อย พอไปไล่ศึกษาต่อก็พบว่าจริงๆ PC ใช้งานทั่วไปราคา 20-30kb มันไม่จำเป็นต้องไปใช้ pure sine wave ก็ได้ ถ้าคอมเราไม่ได้สเป๊กเทพแบบน้องๆ เครื่องพี่ BayRiffer อะไรแบบนั้น(ราคาเกิน 60kb+ หรือเครื่องเป็นแสนๆ อะไรแบบนั้น) ผมเลยพิจารณาแค่
.
1. บ้านเราไฟตกบ่อยมั้ย >>> ไม่ แถวบ้านผมไฟแทบไม่ตกเลย ปีนึงมีเหตการณ์ไฟดับประมาณ 5-10 ครั้ง
.
2. คอมใช้ไฟประมาณเท่าไหร่ >>> คอมผม Core i5,Ram 16GB, GF GTX1050, SSDx2+HDDx1, Moniter 28 Watt คำนวนแล้วใช้ไฟจริงประมาณ 275 Watt ดังนั้น ผมเลยเลือก UPS ที่มี Watt เกิน 350 ก็น่าจะพอแล้ว
.
3. ราคาและระยะเวลาการใช้งานที่ต้องการ >>> ผมตั้งงบไว้ว่า อะไรก็ได้ที่สเป๊กไม่เกินตัวเดิมที่พัง(Syndome Star-1000 ราคาประมาณ 3.1kb) และตัว Syndome ใช้งานมา 4 ปี แล้วพังแบบไม่จ่ายไฟออก Output แต่แบตไม่เสื่อม การใช้งานที่ต้องการก็แค่ถ่วงเวลาหลังไฟดับให้เซฟงานและปิดเครื่องได้ในระยะเวลาไม่เกิน 10 นาทีหลังไฟดับก็พอ
.
.
เมื่อประเมินรูปแบบการใช้งานแล้ว สรุปผมไปจบที่ตัว APC BACK-UPS BX800Li-MS หมดไปประมาณ 2.6kb

เข้าใจไม่ถูกเท่าไหร่

-pure sine wave หลักพันก็มี

-ups แบบธรรมดาก็ใช้ได้แต่ให้ลองคิด ถ้าใช้ไปนานๆ มันจะเกิดอะไรขึ้น ถ้าคลื่นมันไม่ตรงกัน

คลื่นไม่ตรงกันมันจะสูญเสียไฟไปเท่าไหร่ PSU ต้องรับภาระหนักกับไฟที่มาไม่ตรงกัน

ช่างมันเถอะครับ ซื้อมาแล้วน่าจะใช้ไปได้อีก 4-6 ปี ถ้าไม่แจ๊กพอตเจอของที่หมดอายุไวกว่ากำหนด

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
อำนาจ ความเชื่อ ความรัก คือ 3 สิ่งที่ตรรกะมนุษย์ไม่สามารถอธิบายได้ ดังนั้นอย่าถามว่าทำไมกับเรื่องพวกนี้
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel