ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1594
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 23:06
[RE: รู้หรือไม่ ทหารไทย...]
ผมว่ากว่า 99 เปปอ ไม่มีงานทำ และถึงมีก็ทำไม่เป็น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
BMW F10 serie5
Bimmer

นักบอลถ้วย ง.
Status: เเก่ ... เเต่เก๋า
เข้าร่วม: 23 Sep 2005
ตอบ: 2394
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 23:11
พึ่งรู้นะเนีย ครึ่งนึงเลยหรอ
ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ มาเเค่รูป เครดิตไรก้ไม่มี
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32139
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 23:14
อาชีพปลิง ขยะ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ความพยายามไม่เคยทรยศใคร
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 15599
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 23:20
อิไซกูนิ พิมพ์ว่า:
พึ่งรู้นะเนีย ครึ่งนึงเลยหรอ
ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ มาเเค่รูป เครดิตไรก้ไม่มี  

https://isranews.org/content-page/67/69529-general.html

ข้อมูลจากปี '61 ครับ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Sep 2020
ตอบ: 5085
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 23:22
Caramel Macciato พิมพ์ว่า:
นักวิชาการคอสตาริกาคนนึงบอกว่า

"การที่ประเทศเล็กๆมีทหารมันไม่ make sense เลย เพราะว่าถ้าประเทศมหาอำนาจเขาจะมาบุกคุณจริงๆ คุณก็สู้เขาไม่ได้ ดังนั้นถ้าปกป้องประเทศไม่ได้ก็ไม่ต้องมี ก็เอาเวลาไปทำการทูตแทน"

มิตรสหายนักวิชาการคนนึงบอกว่า

"กองทัพไทยกระจอกเกินไปที่จะรบชนะ และก็ใหญ่เกินไปสำหรับภารกิจภายในประเทศ"

ในประวัติศาสตร์ หลายครั้งการมีอยู่ของทหารดูจะมีไว้เพื่อปกป้องอำนาจของชนชั้นนำมากกว่าปกป้องประเทศ  
ไม่เห็นด้วยนะครับ
เรามีทหาร แน่ๆเลยชนะ ลาว พม่า เขมร แน่นอนทำให้เรามีอิทพลแน่นอนครับ
เราเคยถูกจัดเป็นประเทศพร้อมรบและมีแสนยานุภาพ อยู่16ของโลกนะครับ เพราะฉะนั้นทหารเราไม่ธรรมดานะ

ผมอยากให้แยกคนละส่วนกัน ปัญหาเราคือทหารมีอิทธิพลกับการเมืองมากเกินไป

ควรจัดการทะหารให้ดีกว่านี้ ให้ทันสมัย ผมว่าเรามีโอกาสเป็นเบอ1อาเซี่ยนสบายๆ
1.ลดนายพล แล้วลดอำนาจของนายพลกองทัพด้วย รัฐบาลควรมีอำนาจมากกว่า
2.เอาว่า คิง เป็นจอมทัพไทยออก
3.เลิกเกณทหาร แล้วรับสมัครแทน เพราะจริงๆเราเกณไปเกินความจำเป็น
4.การจัดซื้ออาวุธต้องตรวจสอบให้ดีกว่านี้ครับ

ถ้าทำได้ผมเชื่อว่าเราเก่งแน่ๆครับ
ไม่งั้นมาเล เวียดนาม อินโดไม่เสริมกันรัวๆหรอกๆครับ

0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39407
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 23:28
แต่ก็รับนักเรียนนายร้อยเพิ่มทุกๆปี ปัญหาคนล้นงานอย่างแท้จริง มียศไม่มีตำแหน่ง
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status: ความรักความฝัน ใช้เงินเป็นล้านๆ !!
เข้าร่วม: 21 Mar 2006
ตอบ: 8483
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 23:47
รู้หรือไม่ ทหารไทย...
ตำแหน่งผู้ทรงคุณวุฒิ คือเอาไว้รอเกษียณนั่นละ ใครยังไม่ได้นายพล ก็จะถูกดันไปในตำแหน่งนี้ อัตราพลตรี คืออยู่เฉยๆนี่ละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
KKU 46/52 ...IS#8 - IS Society Home
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12144
โพสเมื่อ: Sun Oct 17, 2021 00:18
รู้หรือไม่ ทหารไทย...
งานพวกมันคือ ดูดเลือดแบบปรสิตแล้วก็อุ้มชูระบอบปรสิตของพวกมัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 636
โพสเมื่อ: Sun Oct 17, 2021 00:27
งานการไม่ค่อยมี แต่แดกภาษีเต็มเม็ดเต็มหน่วยนะ หนึ่งในองค์กรสวะคอยถ่วงความเจริญของประเทศ ทำงานประจบนาย แต่ให้ประชาชนคอยหาให้แดก แล้วก็มาทวงบุญคุณ ความดีของพวกมืงมีตรงไหนวะ ไอ้พวกปรสิตเห็บหมัด...
0
0
นักเตะตำบล
Status: คุณเชื่อไหมว่าชีวิตของคุณจะเปลี่ยนไป
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2592
โพสเมื่อ: Sun Oct 17, 2021 00:27
งานสบาย รายได้ดี อส
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2011
ตอบ: 1442
โพสเมื่อ: Sun Oct 17, 2021 00:28
ถามจริงๆนะครับ พวกนายพลมีไว้ทำไมครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Apr 2020
ตอบ: 252
โพสเมื่อ: Sun Oct 17, 2021 01:21
The total number of active duty general officers is capped at 231 for the Army, 62 for the Marine Corps, 198 for the Air Force, and 162 for the Navy

จำนวนนายพลของ เมกาครับ

0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12043
โพสเมื่อ: Sun Oct 17, 2021 02:11
Satsatkub พิมพ์ว่า:
นักวิชาการคอสตาริกาคนนึงบอกว่า

"การที่ประเทศเล็กๆมีทหารมันไม่ make sense เลย เพราะว่าถ้าประเทศมหาอำนาจเขาจะมาบุกคุณจริงๆ คุณก็สู้เขาไม่ได้ ดังนั้นถ้าปกป้องประเทศไม่ได้ก็ไม่ต้องมี ก็เอาเวลาไปทำการทูตแทน"

"กองทัพไทยกระจอกเกินไปที่จะรบชนะ และก็ใหญ่เกินไปสำหรับภารกิจภายในประเทศ"

ในประวัติศาสตร์ หลายครั้งการมีอยู่ของทหารดูจะมีไว้เพื่อปกป้องอำนาจของชนชั้นนำมากกว่าปกป้องประเทศ  
เรามีทหาร แน่ๆเลยชนะ ลาว พม่า เขมร แน่นอนทำให้เรามีอิทพลแน่นอนครับ
เราเคยถูกจัดเป็นประเทศพร้อมรบและมีแสนยานุภาพ อยู่16ของโลกนะครับ เพราะฉะนั้นทหารเราไม่ธรรมดานะ

ผมอยากให้แยกคนละส่วนกัน ปัญหาเราคือทหารมีอิทธิพลกับการเมืองมากเกินไป

ควรจัดการทะหารให้ดีกว่านี้ ให้ทันสมัย ผมว่าเรามีโอกาสเป็นเบอ1อาเซี่ยนสบายๆ
1.ลดนายพล แล้วลดอำนาจของนายพลกองทัพด้วย รัฐบาลควรมีอำนาจมากกว่า
3.เลิกเกณทหาร แล้วรับสมัครแทน เพราะจริงๆเราเกณไปเกินความจำเป็น
4.การจัดซื้ออาวุธต้องตรวจสอบให้ดีกว่านี้ครับ

ถ้าทำได้ผมเชื่อว่าเราเก่งแน่ๆครับ
ไม่งั้นมาเล เวียดนาม อินโดไม่เสริมกันรัวๆหรอกๆครับ

ประเทศเรายังไงก็ไม่เหมาะหรอกครับที่จะสะสมอาวุธแล้วก็หมดยุคที่จะสะสมอาวุธแข่งกับเพื่อนบ้านไปแล้วด้วย เพื่อนบ้านมันอยากสะสมอาวุธก็ให้มันสะสมไปเราพัฒนาเศรฐกิจความเป็นอยู่ประชาชนกับเทคโนโลยีให้รุดหน้าไว้ก็พอ

ประเทศเราเหมาะกับกองทัพขนาดเล็กมีกันน้อย ๆ แต่มีคุณภาพ กองทัพควรมีส่วนช่วยในการพัฒนาเทคโนโลยีและอุตสาหกรรมของประเทศไม่ใช่พอถึงเวลาก็มาแบมือขอเงินเอาเงินไปซื้ออาวุธมาสะสม
0
0

เสาหลักเจ้าหญิง NIYA BNK48
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Sep 2020
ตอบ: 5085
โพสเมื่อ: Sun Oct 17, 2021 02:32
Operation Meetinghouse พิมพ์ว่า:
Satsatkub พิมพ์ว่า:

ประเทศเรายังไงก็ไม่เหมาะหรอกครับที่จะสะสมอาวุธแล้วก็หมดยุคที่จะสะสมอาวุธแข่งกับเพื่อนบ้านไปแล้วด้วย เพื่อนบ้านมันอยากสะสมอาวุธก็ให้มันสะสมไปเราพัฒนาเศรฐกิจความเป็นอยู่ประชาชนกับเทคโนโลยีให้รุดหน้าไว้ก็พอ

ประเทศเราเหมาะกับกองทัพขนาดเล็กมีกันน้อย ๆ แต่มีคุณภาพ กองทัพควรมีส่วนช่วยในการพัฒนาเทคโนโลยีและอุตสาหกรรมของประเทศไม่ใช่พอถึงเวลาก็มาแบมือขอเงินเอาเงินไปซื้ออาวุธมาสะสม  
ในความเป็นจริงไม่ใช่อะครับ คือถ้าสิ่งที่คุณพูดมาคือความเป็นจริง ประเทศ ที่ไม่ได้ใหญ่ตามยุโรปไม่มีความจำเป็นต้องมีทหารเลยครับ แต่เค้าก็ยังต้องมีนะ
ดูใกล้ๆบ้านก็ได้ สิงค์โปร์เนี่ย คนก็น้อยประเทศก็เล็กก็ยังเสริมเรื่อยๆเลย
ทหารจำเป็นต้องมี แต่จะมีแบบไหนในรูปแบบไหน อีกเรื่องนึง
จะมาบอกกองทัพไม่มีความสำคัญ ตลกมากครับ เอาแค่เกิดข้อพิพาษกับเขมร จะทำยังไงถ้าเราไม่มีทหารไม่มีอาวุธ
เอาแค่ ไทย พม่า ลาว เขมร พื้นที่ทับซ้อนอย่างเยอะ
ภาคใต้ ในส่วนตัวผมเชื่อว่ามาเลเซียมีส่วนกับโจรใต้แน่นอน

จะมาบอกว่าเพื่อนบ้านสะสมช่างมัน ได้หรอ555
เอาประเทศใหญ่ๆนะ us จีน รัสเซีย ถ้ามี1ประเทศในนี้ไม่สะสมอาวุธเค้าจะเป็นผู้นำโลกไหมครับ
จีนเศรษฐกิจใหญ่ขนาดนี้ก็ยังต้องทุ่มอาวุธเลย

ปรับมาที่สเกลเล็ก ถ้าเราไม่ซื้อ แต่เวียด มาเล อินโดซื้อ
คิดว่าไทยจะไปอยู่ตรงไหนครับ
ทุกอย่างมันต้องเดินไปพร้อมกัน
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 8262
โพสเมื่อ: Sun Oct 17, 2021 03:05
เรามีเรือดำน้ำนะครับ เอาจริงๆถ้าเขาจะบุกจริงๆนะเรือดำน้ำแค่นี้เอาไม่อยู่หรอก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel