ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38618
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 12:34
[RE: รอยัลลิสต์ =\ สลิ่ม มันต้องเอาให้ชัดๆนะไม่ใช่ด่าเหมารวม]
อยากคงไว้ซึ่งสถาบัน แต่ต้องการปฏิรูปให้อยู่ได้อย่างเหมาะสม = รอยัลลิสต์

ไม่เอา 10 ไม่เอาตูบ แต่ยังรัก เคารพ 9 = สลิ่ม
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ความพยายามไม่เคยทรยศใคร
ตอบ: 15587
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 12:37
[RE: รอยัลลิสต์ =\ สลิ่ม มันต้องเอาให้ชัดๆนะไม่ใช่ด่าเหมารวม]
มันมีทางออกที่ ค่อนข้าง compromise นะ

ข้อเสนอที่ว่าให้ สถาบันกลับไปสู่จุดเดิม

คือการให้ สถาบัน ห้ามยุ่งกับการเมือง ห้ามแทรกแซง

The king can do nothing

The king can do no wrong

แต่ในเมื่อเสนอไปแล้ว ไม่เคยรับฟัง ไม่เคยแม้แต่จะมาคุย

ไม่สนอะไรเลย เอาแต่จับ เอาแต่อุ้ม เอาแต่กระทืบ

มันก็คง "compromise" ลำบากละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย WataruKurzawa เมื่อ Sat Oct 16, 2021 12:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 7548
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 13:28
สลิ่มคือรัยก่อน นิยามตรงกันยังเหอะ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jun 2009
ตอบ: 8362
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 13:40
บางคนยังไม่เข้าใจกับคำว่ารัฐประหารเลย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Dec 2020
ตอบ: 4360
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 13:50
เห็นท็อปเม้นแล้วไม่แปลกใจเลยว่าทำไมม็อบไม่มีทางชนะ

0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Dec 2020
ตอบ: 4360
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 13:55
campio พิมพ์ว่า:
รัฐบาลไม่แข็งพอไง ที่จะลดบทบาทกษัตริย์ ถ้ารัฐบาลที่มาจากประชาชน จริงต้องกล้าที่จะลดบทบาทกษัตริย์แก้กฏหมาย 112 ให้กษัตริย์เป็นแค่สัญลักษณ์ ไม่ให้มีอำนาจอะไรเลย อาจจะให้มีบทบาททางวัฒนธรรม หรือศาสนาพอ แต่การเมืองห้ามยุ่ง กฏหมายไม่ต้องมีพระปรมภิไธย สิ้นสุดที่ รัฐมนตรี และ สภานิติบัญญัติ ให้กษัตริย์อยู่แบบเงียบๆ ไม่ต้องทำโครงการอะไรที่เกี่ยวข้องกับการเมือง
ถ้าแบบนี้ไม่ดีอีกก็คงล้มล้างสถาบันซึ่งก็ไม่จำเป็นขนาดนั้น  

ก็ประชาชนเค้ายังต้องการกษัตริย์อยู่ แล้วจะให้รัฐบาลที่มาจากประชาชนไปลดบทบาทกษัตริย์ได้ไงล่ะครับ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6811
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 14:20
รอยัลลิสต์ =\ สลิ่ม มันต้องเอาให้ชัดๆนะไม่ใช่ด่าเหมารวม
พยายามเสนอแนวทางตั้งมากมาย แต่มึงไม่เอาไม่ฟัง ดีแต่ยัดคดีให้ ไล่จับ ไล่ฟ้อง ไล่อุ้ม

แล้วพวกรอยัลลิสต์ทำมาบอกให้ compromise จะให้ compromise กับใคร ในเมื่อไม่มีใครรับฟัง

สร้างแต่ความโกรธเกลียดเคียดแค้นชิงชัง ยังมีหน้ามาบอกให้ compromise ถถถถถถถถถถ แบบนี้มันสลิ่มไหมล่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 10875
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 14:27
เอาฮาหรือเอาจริง พิมพ์ว่า:
campio พิมพ์ว่า:
รัฐบาลไม่แข็งพอไง ที่จะลดบทบาทกษัตริย์ ถ้ารัฐบาลที่มาจากประชาชน จริงต้องกล้าที่จะลดบทบาทกษัตริย์แก้กฏหมาย 112 ให้กษัตริย์เป็นแค่สัญลักษณ์ ไม่ให้มีอำนาจอะไรเลย อาจจะให้มีบทบาททางวัฒนธรรม หรือศาสนาพอ แต่การเมืองห้ามยุ่ง กฏหมายไม่ต้องมีพระปรมภิไธย สิ้นสุดที่ รัฐมนตรี และ สภานิติบัญญัติ ให้กษัตริย์อยู่แบบเงียบๆ ไม่ต้องทำโครงการอะไรที่เกี่ยวข้องกับการเมือง
ถ้าแบบนี้ไม่ดีอีกก็คงล้มล้างสถาบันซึ่งก็ไม่จำเป็นขนาดนั้น  

ก็ประชาชนเค้ายังต้องการกษัตริย์อยู่ แล้วจะให้รัฐบาลที่มาจากประชาชนไปลดบทบาทกษัตริย์ได้ไงล่ะครับ  

ปัญหาคือเราไม่เคยมีพื้นที่ให้พูดคุยกันนะว่าประชาชนยังต้องการกษัตริย์อยู่มั้ย เเค่เรียกร้องปฏิรูปสถาบันก็เจอกฏหมาย 112 ถูกจับขัง ต้องลี้ภัยกันไปตั้งเท่าไหร่

อีกอย่างเราไม่ได้มีรัฐบาลที่มาจากประชาชนมาจะเกือบสิบปีเเล้วนะ 7 ปีได้มั้ง รัฐบาลเผด็จการที่ฉีกรัฐธรรมนูญของประชาชนเข้ามา เเล้วชุบด้วยด้วย 250 สว. ที่มีเสียงมากกว่าประชาชน อันนี้เค้าไม่นับว่าเป็นรัฐบาลที่มาจากประชาชนนะ
0
0
- DCU -

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9785
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 14:45
skybluewat พิมพ์ว่า:
niali พิมพ์ว่า:
Aod'zii พิมพ์ว่า:
Cafe1n พิมพ์ว่า:
อ่าว แล้วการสนับสนุนสถาบันที่มีส่วนบ่อนทำลายระบอบประชาธิปไตย การละเมิดกฎหมาย ละเมิดรัฐธรรมนูญของประเทศล่ะ อย่ามาบอกว่าแบบนี้ตรรกะไม่พังพินาศครับ เลอะเทอะ  

ก็เขาลดอำนาจนิครับ
แบบอังกฤษ ญป ไงครับ
หรือคุณจะให้เป็นแบบไม่มีสถาบันเลยก็ได้นะครับ
แต่คุณจะเหมารวมทุกคนไม่ได้ จะให้คนอื่รไม่เอาไม่ได้
เขาเกิดในยุคนั้นเห็นอะไรมากมายช่วงยุคนั้น
ก็ว่าเขาไม่ได้นิครับ  

ลดก่อน ปฏิรูปก่อน แล้วค่อย royalist ครับ ณ เวลานี้ที่ยังไม่สามารถลด ไม่สามารถปฏิรูปได้การไปรักไปปกป้องยิ่งทำให้เป้าหมายไม่มีทาง

เป็นจริง

ดังนั้นตอนนี้ใครที่มัน royalist=สลิ่ม ถูกต้องแล้วครับ  
อย่างแม้วถือเป็นroyalistป่าวครับ เป็นคนแรกที่พูดถึงอำมาตย์ที่เข้ามาแทรกแซงการเมืองจนวุ่นวาย เกลียดรัฐประหาร แต่จัดงานซะยิ่งใหญ่ แล้วเป็นเพื่อนฟ้าหญิงอีก ผมงงไปหมดแล้ว  

คุณทักษินนี่ อ.สมศักดิ์เคยวิจารณ์เอาไว้เมื่อนานมาแล้วนะครับ ว่าอยู่เป็น เล่นเป็นในเกมที่พวกอำมาตย์สร้าง เจ้าตัวไม่ได้เป็นฝุ่นใต้ตีนแน่นอน เพียงแต่ก็อยู่เป็นเหมือนๆพวกเจ้าสัวนั่นแหล่ะครับ

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12000
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 14:47
รอยัลลิสต์มันก็ชัดเจนนะว่าเป็นพวกนิยมเจ้าอาจจะบ่นตําหนิติเตียนบ้างแต่ก็ยังให้ความชอบธรรม คือพวกที่เป็นรอยัลลิสต์เขามองว่าตัวระบบมันยังสามารถรันไปได้ พวกนี้มีความกลัวในอนาคตที่ยังมาไม่ถึงพวกนี้มักจะอยู่ในอดีตมากกว่าปัจจุบัน มองว่าอดีตเป็นสิ่งดีงามและ ณ ปัจจุบันเป็นสิ่งที่รับได้ พวกนี้แนวคิดเลยต่างจากคนสมัยใหม่เพราะคนสมัยใหม่มองว่าปัจจุบันเป็นสิ่งที่รับไม่ได้และอยากได้อนาคตที่ดีเพราะคนสมัยใหม่ยังต้องมีชีวิตไปอีกนาน
0
0

เสาหลักเจ้าหญิง NIYA BNK48
ซุปตาร์ยูโร
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12000
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 14:56
อ่าว แล้วการสนับสนุนสถาบันที่มีส่วนบ่อนทำลายระบอบประชาธิปไตย การละเมิดกฎหมาย ละเมิดรัฐธรรมนูญของประเทศล่ะ อย่ามาบอกว่าแบบนี้ตรรกะไม่พังพินาศครับ เลอะเทอะ  

หรือคุณจะให้เป็นแบบไม่มีสถาบันเลยก็ได้นะครับ
แต่คุณจะเหมารวมทุกคนไม่ได้ จะให้คนอื่รไม่เอาไม่ได้
เขาเกิดในยุคนั้นเห็นอะไรมากมายช่วงยุคนั้น

ลดก่อน ปฏิรูปก่อน แล้วค่อย royalist ครับ ณ เวลานี้ที่ยังไม่สามารถลด ไม่สามารถปฏิรูปได้การไปรักไปปกป้องยิ่งทำให้เป้าหมายไม่มีทาง

เป็นจริง

ดังนั้นตอนนี้ใครที่มัน royalist=สลิ่ม ถูกต้องแล้วครับ  
อย่างแม้วถือเป็นroyalistป่าวครับ เป็นคนแรกที่พูดถึงอำมาตย์ที่เข้ามาแทรกแซงการเมืองจนวุ่นวาย เกลียดรัฐประหาร แต่จัดงานซะยิ่งใหญ่ แล้วเป็นเพื่อนฟ้าหญิงอีก ผมงงไปหมดแล้ว  

คุณทักษินนี่ อ.สมศักดิ์เคยวิจารณ์เอาไว้เมื่อนานมาแล้วนะครับ ว่าอยู่เป็น เล่นเป็นในเกมที่พวกอำมาตย์สร้าง เจ้าตัวไม่ได้เป็นฝุ่นใต้ตีนแน่นอน เพียงแต่ก็อยู่เป็นเหมือนๆพวกเจ้าสัวนั่นแหล่ะครับ

ลุงทักกี้แกใช้หมดแหละครับมวลชนปีกซ้ายจัดอย่างพวกแดงสยามลุงแกก็ใช้ คนส่วนใหญ่ที่มองว่าลุงแกเป็นรอยัลลิสต์เพราะแกเอาใจเจ้าแต่ไม่ได้ทำไปเพราะเป็นรอยัลลิสต์อะไรหรอกทำไปเพราะความอยู่รอด แต่สุดท้ายก็ไม่รอด

อันนี้นอกเรื่องหน่อยผมเคยดูหนัง The Irishman (2019) ตัวเอกชื่อแฟรงค์เล่าเหตุการณ์ในสงครามเขาสงสัยว่าทำไมเชลยสงครามถึงยอมขุดหลุมฝังตัวเองหรือเพราะว่าถ้าขุดหลุมได้ดีคนที่ถือปืนจะเปลียนใจ ผมว่าตรงนี้ตรงกับลุงทักกี้เลยนะคือแกคิดว่าถ้าเปย์ดีทางโน้นจะเปลียนใจ
1
0

เสาหลักเจ้าหญิง NIYA BNK48
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9785
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 15:05
Operation Meetinghouse พิมพ์ว่า:

เป็นจริง

ลุงทักกี้แกใช้หมดแหละครับมวลชนปีกซ้ายจัดอย่างพวกแดงสยามลุงแกก็ใช้ คนส่วนใหญ่ที่มองว่าลุงแกเป็นรอยัลลิสต์เพราะแกเอาใจเจ้าแต่ไม่ได้ทำไปเพราะเป็นรอยัลลิสต์อะไรหรอกทำไปเพราะความอยู่รอด แต่สุดท้ายก็ไม่รอด

อันนี้นอกเรื่องหน่อยผมเคยดูหนัง The Irishman (2019) ตัวเอกชื่อแฟรงค์เล่าเหตุการณ์ในสงครามเขาสงสัยว่าทำไมเชลยสงครามถึงยอมขุดหลุมฝังตัวเองหรือเพราะว่าถ้าขุดหลุมได้ดีคนที่ถือปืนจะเปลียนใจ ผมว่าตรงนี้ตรงกับลุงทักกี้เลยนะคือแกคิดว่าถ้าเปย์ดีทางโน้นจะเปลียนใจ  

แน่นอนครับ แกพลาดที่หลงไปคิดเอาเองว่าถ้าเปย์ดีชีวีจะง่าย แต่ที่จริงไม่ใช่เลย
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5069
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 15:13
ถ้าใน ss จขกท.จะเห็นว่าใครรัก9คือสลิ่ม ถ้ารักพระเจ้าตากคือคนรักชาติ แบ่งแค่นี้ก่อน อื่นๆยิบย่อยมันหลายประเภทเกินตัดทิ้งไป
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27611
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 15:36
SpuRFc พิมพ์ว่า:
ถ้าใน ss จขกท.จะเห็นว่าใครรัก9คือสลิ่ม ถ้ารักพระเจ้าตากคือคนรักชาติ แบ่งแค่นี้ก่อน อื่นๆยิบย่อยมันหลายประเภทเกินตัดทิ้งไป  

รักเจ้าตาก คนเค้าประชดป่าวครับ พวกที่บอกแผ่นดินนี้เป็นของราชวงศ์
0
0
Manchester UTD - Chiangrai UTD
นักบอลถ้วย ข.
Status: กินหวานไม่กินคาว สันดานไพร่
ตอบ: 9799
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 15:50
เยอะจริง แบบเจ้าของกระทู้ว่า แล้วแบบเป็นพวกที่เป็นผู้นำองค์กรด้วย

Bossของผมก็ใช่ ผมก็เคยสลิ่มแต่พอได้รู้แล้วคิดตาม ไม่แล้วทั้งอดีตจนถึงอนาคต

ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะพูดคุยเรื่องนี้กับ democracy rayalist เหล่านี้ยังไง

แต่ถ้าเราทำการเปลี่ยนแปลงได้จริง พวกเขาไม่ควรมาขวางเรา
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel