ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: You've called down the thunder, now reap the whirl
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Jan 2009
ตอบ: 9027
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 00:27
[RE: ตอนนี้ dota 2 ฮิตที่โซนไหนบ้างครับ]
คืแ DOTA2 มันมีพื้นฐานมาจาก DOTA ที่เป็น Mod Warcraft3

เกมมัน 20 ปีแล้ว Engine มันมีข้อจำกัด จะใช้สกิลแบบลากเล็งเป้าเหมือน LOL ก็ไม่ได้ แถมผู้เล่นมันยังมีการใช้ glitch ในตัวเกมอย่างการ Stack creep การวาร์ปเติมขวดให้กัน ฯลฯ จนมันกลายเป็นฟีเจอร์ของตัวเกมไปแล้ว พอ Valve มาทำ DOTA2 มันก็ยกเอาฟีเจอร์ทุกอย่างมาหมดเลย มันเลยได้เกมที่Mechanic เยอะชิบหายที่เราๆท่านๆหลงรักกันนี่แหละ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2021
ตอบ: 3673
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 00:27
[RE: ตอนนี้ dota 2 ฮิตที่โซนไหนบ้างครับ]
เหมือนหนังปะ หนังย่อยง่ายๆคนนิยม หนังดูยาก ๆ ซับซ้อนๆ คนนิยมน้อยกว่า แต่คนดูเป็นจะฟินกว่า
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2010
ตอบ: 5315
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 00:28
ดอทมันเมคานิกเยอะเกินไปแล้ว
ไอเท็มป่าสุ่ม พลังแฝง ก็ควรเอาออกไปอ่ะ
มันเล่นยากนี่แหละ ดูคนอื่นเล่นเลยสนุกกว่า เพราะเก่งก็คือเก่งไปเลย
0
0
Love at first sight ~
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: !@#$%^&
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 13049
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 00:28
สนุกทั้ง 2 เกมนะ LOL DOTA เพราะเคยเล่นมาหมดแล้วเลยดูรู้เรื่องแล้วก็สนุกด้วย

LOL นี่ชอบดูเพราะ อยากเห็นสกิลเพย์สูงๆมันโชว์ออกมาได้ง่ายกว่า Dota2 ( Meepo invoker)
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 522
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 00:44
ผมตั้งกระทู้นี่ไม่ได้จะมาเปรียบเทียบสองเกมนี้นะครับ

แค่มาถามว่า นอกจากรัสเซียกับฟิลิปปินส์ มีที่ไหนบ้าเกมนี้แบบสองประเทศนี้บ้างมั้ย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2008
ตอบ: 3315
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 00:46
ตอนนี้ dota 2 ฮิตที่โซนไหนบ้างครับ
CaptainRamos พิมพ์ว่า:
hulehaha พิมพ์ว่า:
WinterWolf พิมพ์ว่า:
ทำไม LOl ถึงครองโลกได้ มันสนุกกว่า ดอด ตรงไหน  

นั่นดิ เคยนั่งดู 30-40 นาทีกว่าจะจบเกมส์ คิลกันไม่ถึง 10 ตัว ไม่เข้าใจว่ามันสนุกตรงไหน  

เล่นกับดูมันไม่เหมือนกันไง  
คือโดต้าดูมันกว่าเล่น แต่ L เล่นสนุกกว่าดูงี้หร่อ  

อันนี้ผมตอบไม่ได้นะ ผมตอบคำถามคนที่ผมโควตว่ามันต่างกัน ว่าแค่ดูแข่งคู่นึง จะไปบอกว่าเกมมันจะสนุกได้ยังไงคงไม่ได้
แต่ว่าวันนี้นั่งดู World ตั้งแต่ 6โมงเย็นก็ยังไม่เจอคู่อย่างว่านะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 522
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 00:48
bellmatrix พิมพ์ว่า:
Dota2 เหมือนอยู่ในช่วงปลายๆของตัวเกมส์แล้วมั้ง ออกมาตั้ง 10 ปีแล้ว

Peak Players จากเคย 800,000 ตอนนี้เหลือแค่ 400,000

แต่ถ้าบอกว่า LOL ในแต่ละทวีปคนนิยมมากกว่า พอจะมีข้อมูลจากไหนอ้างอิงไหมครับ

การจะเหมารวมทั้งทวีปแต่ละทวีป ผมว่าต้องมองตามข้อมูลและสถิติ  

https://www.oneesports.co.th/league-of-legends/%e0%b8%82%e0%b8%b4%e0%b8%87%e0%b9%82%e0%b8%ab%e0%b8%94-lol-%e0%b9%80%e0%b8%9c%e0%b8%a2-%e0%b8%a1%e0%b8%b5%e0%b8%a2%e0%b8%ad%e0%b8%94%e0%b8%84%e0%b8%99%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97/

ข่าวปี 2019 นะครับ LOL ยอดคนเล่นต่อวัน 8 ล้านคน ดอท 7-8 แสนคน
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Hala madrid :)
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6584
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 00:50
hulehaha พิมพ์ว่า:
WinterWolf พิมพ์ว่า:
ทำไม LOl ถึงครองโลกได้ มันสนุกกว่า ดอด ตรงไหน  

นั่นดิ เคยนั่งดู 30-40 นาทีกว่าจะจบเกมส์ คิลกันไม่ถึง 10 ตัว ไม่เข้าใจว่ามันสนุกตรงไหน  

เล่นกับดูมันไม่เหมือนกันไง  
คือโดต้าดูมันกว่าเล่น แต่ L เล่นสนุกกว่าดูงี้หร่อ  

เหมือนกันทั้งสองเกมแหละพี่มอส พอเล่นแล้วไปดูแข่งอย่าง Hype
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 4409
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 01:44
ตอบคำถามเจ้าของมู้ก่อน DOTA น่าจะมีแค่seaแหละครับ(นอกนั้นLOLหมด) ส่วนระหว่าง DOTAกับLOL อะไรดูสนุกกว่ากัน...สนุกทั้งคู่ครับผมเคยตามทีมไทยอย่างBKTอยู่พักนึง (มันเป็นเกมMOBAเกมแรกที่มีทีมไทยได้ไปแข่งระดับโลก) อันนี้นั่งดูแบบจริงจังเลยนะช่วงนั้น(เกมไหนมีคนไทยแข่งผมเชียร์หมด ถึงจะไม่เคยเล่น555) ดูแล้วลุ้นกดดันไม่ต่างกับDOTAเลยครับ หลายๆคนอาจจะมองว่าไม่เห็นจะมีอะไรเลย Killกันก็น้อย ไม่มีdeny creep ไม่มี mechanic game แบบ dota2 (ไม่ค่อยมีการcomebackแบบDota2ที่อยู่ดีๆพลิกกลับมาสวนชนะเฉย) บลาๆๆ แต่เกมLOLก็มีรูปแบบของมันอยู่ครับ อันนี้ตอบในฐานะที่ดูแบบจริงจังนะไม่ได้ดูแค่1-2เกม แต่ตอนนี้เลิกดูมาหลายปีแล้ว ดูแต่Dota2อย่างเดียว
แก้ไขล่าสุดโดย slipknot666 เมื่อ Sat Oct 16, 2021 01:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1602
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 01:56
bellmatrix พิมพ์ว่า:
Dota2 เหมือนอยู่ในช่วงปลายๆของตัวเกมส์แล้วมั้ง ออกมาตั้ง 10 ปีแล้ว

Peak Players จากเคย 800,000 ตอนนี้เหลือแค่ 400,000

แต่ถ้าบอกว่า LOL ในแต่ละทวีปคนนิยมมากกว่า พอจะมีข้อมูลจากไหนอ้างอิงไหมครับ

การจะเหมารวมทั้งทวีปแต่ละทวีป ผมว่าต้องมองตามข้อมูลและสถิติ  

มีข้อมูลที่สามารถเช็คเองได้คร่าวๆแต่ไม่ได้ระบุประเทศ ถ้าอยากได้แบบประเทศสามารถจ่ายเงินซื้อข้อมูลได้ครับ

https://newzoo.com/insights/rankings/top-20-pc-games/

ส่วนอันนี้สถิติแบบลงลึก

อันนี้สถิติจากเว็บ https://steamdb.info/

ถ้าวัดจำนวนผู้เล่นรวมจีนด้วยตรงๆต่อวัน ห่างกันหลายร้อยล้านคน

อาจเพราะ dota 2 ต้องเข้าใจแมคคานิคเกมมากเกินไปแต่ใช้ทักษะฝีมือควบควมตัวละครในการต่อคอมโบน้อยกว่าและปฏิกิริยารีเฟล็กซ์ที่ใช้น้อยกว่า LOL

ยกตัวอย่าง riven ที่ผู้เล่นใหม่ ผู้เล่นธรรมดา ผู้เล่นอาชีพ และผู้เล่นที่เก่งตัวนี้มากๆจนเป็นเมน ความต่างชั่นนั้นมากเกินไป เหมือนเราเล่นเกมต่อสู่แบบ Dragon ball แล้วเจอผู้เล่นที่ใส่สกิลเราโดนทุกดอกแล้วสามารถหลบสกิลเราได้ทุกสกิล หรือเราทำแบบนั้นใส่อีกฝ่ายได้มันจึงรู้สึกสนุกที่ตัวเองดูเก่งดูเด่น

ผู้เล่นที่ชอบความตื่นเต้นในการต่อสู้จะรู้สึกว่ามันว้าวมาก ยิ่งเราทำคอมโบสวยๆยากๆหรือหลบสกิลแล้วสวนอีกฝ่ายตายได้โดยที่เลือดน้อยยิ่งรู้สึกตืนเต้น หรือเวาลาดูแข่งก็จะตื่นเต้นเพราะไปเล่นเองจังหวะแบบนั้นเราอาจทำไม่ได้หรือไม่เคยคิดว่ามันทำได้

เหมือนจังหวะแบบนี้ ของ Faker แชมป์เปี่ยนตัวเดียวกัน สกิลเหมือนกันเลือดลดไปเกินครึ่งหลอด แกสวนอีกฝ่ายตายโดยที่แทบไม่เสียเลือดเพิ่ม ถ้าให้เราลองทำเองคนส่วนใหญ่ทำไม่ได้โอกาสออกแบบ Faker น้อยมาก

ถ้าให้เปรียบเทียบสำหรับผม
Dota 2 ยากกว่าต้องเข้าใจ แมคคานิค การควบคุมพื้นที่ต้องดี เวลาต้องแม่น เล่นไปคิดไป
LOL เน้นการต่อสู่ในเลน การต่อสู้ในไฟท์ขนาดกลาง หรือขนาดใหญ่ที่ตัดสินกันหน้า objective ที่ไม่สามารถแก้ตัวด้วยการซื้อเกิดได้ มันจึงตื่นเต้นกว่าเวลาเล่นแล้วฆ่าได้ด้วยคอมโบสวยๆที่คิดกันออกมาได้

แก้ไขล่าสุดโดย Assussa2 เมื่อ Sat Oct 16, 2021 01:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 4870
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 02:05
จริงๆก็แทบทุกโซนละนะ ยกเว้น sea (ไม่รวมเวียดนาม) เพราะ sea ลีคแตกจนต้องไปรวมกับ tw+hk

ทีนี้มาเรื่องเกม ผมเล่น dota ตั้งแต่ ti3 lobby ss เล่นประจำ ขณะที่ lol ผมลองเล่นเมื่อประมาณ 2 ปีกว่า ตอนไปจับ lol ครั้งแรก จุดที่คิดว่าง่าย แม่งโคตรยาก

การยืนชนเลน 1-1 แม่งยากกว่าที่คิด(เยอะ) ไม่มี tango ให้กิน ไม่มีไก่ส่ง salve ต้องเทรดให้ชนะยังไงให้เสียเลือดน้อย csไม่ตก (เพราะมัน d9 ไม่ได้) ไทม์มิ่งการซื้อของ การคุมกระแสครีป เกมไหนจมแล้วจมยาว ไม่มีป่าให้ซ่อม เพราะเกมมันชูเงิน 1 คนเดียวไม่ได้ มันต้องรวยกัน 3-4 คน เลนนิ่งเฝสโคตรสำคัญ เพราะมันไม่มีวาร์ปซ้อนเหมือน dota

ดังนั้นการดู lol เกมนึง จะเห็น kill ไม่เยอะ (จริงๆแล้ว เกมมัน kill ง่ายมากๆ) แต่ด้วยความเป็น pro player มันเก่งกันจน kill ได้ยาก และการ kill 1 ตัวของ proplayer มันสร้างความแตกต่างได้

แล้วมันสนุกตรงไหน มันสนุกตรงการดู skillplay ครับ เกมนึง kill ไม่เยอะ แต่ action เยอะมาก ล่อซื้อ flash ล่อซื้อ warp การมาโครแมพ

สมัยตอนผมเล่น dota ผมเคยดู lol ก็คิดว่าไม่สนุก ตอนนั้นเวลามีมู้ vs กับ dota ผมเข้าไปบวกด้วยตลอด แต่พอลองเปิดใจ ได้ไปเล่นไปลอง แล้วกลับมาดูแม่งสนุกชิบหาย ถึงกับคิดกับตัวเองว่า lol มันสนุกขนาดนี้เลยหรอวะ?
5
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8619
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 03:18
lastbutin01 พิมพ์ว่า:
จริงๆก็แทบทุกโซนละนะ ยกเว้น sea (ไม่รวมเวียดนาม) เพราะ sea ลีคแตกจนต้องไปรวมกับ tw+hk

ทีนี้มาเรื่องเกม ผมเล่น dota ตั้งแต่ ti3 lobby ss เล่นประจำ ขณะที่ lol ผมลองเล่นเมื่อประมาณ 2 ปีกว่า ตอนไปจับ lol ครั้งแรก จุดที่คิดว่าง่าย แม่งโคตรยาก

การยืนชนเลน 1-1 แม่งยากกว่าที่คิด(เยอะ) ไม่มี tango ให้กิน ไม่มีไก่ส่ง salve ต้องเทรดให้ชนะยังไงให้เสียเลือดน้อย csไม่ตก (เพราะมัน d9 ไม่ได้) ไทม์มิ่งการซื้อของ การคุมกระแสครีป เกมไหนจมแล้วจมยาว ไม่มีป่าให้ซ่อม เพราะเกมมันชูเงิน 1 คนเดียวไม่ได้ มันต้องรวยกัน 3-4 คน เลนนิ่งเฝสโคตรสำคัญ เพราะมันไม่มีวาร์ปซ้อนเหมือน dota

ดังนั้นการดู lol เกมนึง จะเห็น kill ไม่เยอะ (จริงๆแล้ว เกมมัน kill ง่ายมากๆ) แต่ด้วยความเป็น pro player มันเก่งกันจน kill ได้ยาก และการ kill 1 ตัวของ proplayer มันสร้างความแตกต่างได้

แล้วมันสนุกตรงไหน มันสนุกตรงการดู skillplay ครับ เกมนึง kill ไม่เยอะ แต่ action เยอะมาก ล่อซื้อ flash ล่อซื้อ warp การมาโครแมพ

สมัยตอนผมเล่น dota ผมเคยดู lol ก็คิดว่าไม่สนุก ตอนนั้นเวลามีมู้ vs กับ dota ผมเข้าไปบวกด้วยตลอด แต่พอลองเปิดใจ ได้ไปเล่นไปลอง แล้วกลับมาดูแม่งสนุกชิบหาย ถึงกับคิดกับตัวเองว่า lol มันสนุกขนาดนี้เลยหรอวะ?  

พลาดรถคันเดียว ร้อนเลย
1
0

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2006
ตอบ: 2321
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 04:08
ตอนนี้ dota 2 ฮิตที่โซนไหนบ้างครับ
ผมคนหนึ่ง ที่เล่น ครบ ทั้ง dota1-2 lol หรือ hon ผมรู้สึกชอบ แมคคานิคของ dota มากกว่า lol ผมว่าในแต่ล่ะเกมของdota มันเข้มกว่า มีโอกาสเกมพลิกมากกว่า แล้วแต่ล่ะตัวสามารถเล่นได้หลายแบบกว่า ไหนจะitemป่า ไหนจะ talent ทำให้ความหลากหลายมันเยอะ แล้วเล่นสนุก

อีกอย่างที่สำคัญผมไม่ชอบ ที่garena แม่งเป็นคนได้ลิขสิทธิ์ lolในไทย ทั้งhonด้วย ต้องซื้อฮีโร่เล่นอย่างเดียว

เอาจริง เกมmobaที่ผมว่าดีสุดผมให้ hon นะ ระบบคล้ายdota แต่รายละเอียดน้อยกว่า hero ก็เท่กว่า แบบ Monkey king ของdota กับ hon ของhonสกิลเท่กว่าเยอะ ฮีโร่ อย่าง Nomad Gunblade Ra Scout Shadowblade ฮึโร่ก็เท่ สกิลก็เท่ เสียดายจริงๆที่ตัวเกมส์หยุดพัฒนาแล้ว ลองพยายามกลับไปเล่นแล้ว จังหวะไม่ได้(ไปชินกะ dotaแล้ว)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29658
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 07:35
[RE]ตอนนี้ dota 2 ฮิตที่โซนไหนบ้างครับ
จากคนที่เล่นมาตั้งแต่ dota1 / hon / lol / dota2

ถ้าเล่นก็สนุกคนละแบบ(หลังๆมองว่า dota2 รายละเอียดเยอะไปนิด)

ถ้าดูแล้วเอามันแบบมันจัดเลย ยกให้ dota2

Lol รู้สึกว่าฆ่ากันง่ายไปหน่อย(เพราะสกิล+ไอเทมแรงมาก)

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: (ɔ◔‿◔)ɔ ♥
เข้าร่วม: 28 May 2020
ตอบ: 4943
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 08:02
LOL มันเป็นมิตรกับผู้เล่นใหม่มากกว่า ใช้ความเข้าใจในการเล่นน้อยกว่า ที่เหลือคือสกิลเพลย์
แต่ DOTA2 มันโคตรไม่เป็นมิตรกับผู้เล่นใหม่เลย ดีเทลเกมเยอะมาก มากเกินไปด้วยซ้ำ ทำให้คนเล่นใหม่ๆเล่นได้แปปเดียวก็ไม่ไหวละ ไหนจะเรื่องคอมมูอีก TOXICเกินเยียวยา

ถึงจะเล่นทั้งสองเกม แต่ส่วนตัวผมก็ชอบ DOTA2 มากกว่าอยู่ดี สนุกกว่าเยอะทั้งตอนเล่นและตอนดู
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel