ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26017
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 22:17
[RE: SV+SV+AZ ไม่กันติดโควิด]
ถึงฉีดวัคซีน Full dose ก็ยังคงต้องเฝ้าระวังตนเองคอยสังเกตอาการของตนเองอย่างต่อเนื่องครับ ที่ทำงานผมได้รับ astrazeneca 2 เข็ม

มีบุคลากรติด 1 คน แล้วตอนนี้เชื้อลงปอดแล้วเรียบร้อยครับ มีอาการเหนื่อยง่ายหอบ มีน้ำมูกใสๆ แกคิดว่าแกตากฝนแล้วก็เป็นหวัด แต่เผอิญว่า อะไรไม่รู้ดลใจให้แกไปตรวจที่เทศบาลอโยธยา แล้วก็ดันแจ็คพอตเป็น

ปล. ก่อนที่แกจะไปตรวจ ในแก๊งแกยังมานั่ง กินส้มตำปูปลาร้ากันหัวเราะเฮฮาอยู่เลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2013
ตอบ: 237
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 22:23
[RE]SV+SV+AZ ไม่กันติดโควิด
เพิ่งฉีดครบ3เข็มมาเมื่องาน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 25 Feb 2007
ตอบ: 4220
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 22:47
วัคซีนไม่ได้กันติดโควิดนะครับ แต่วัคซีนกันป่วย ดูยอดที่อเมริกา กับ อังกฤษสิ

โดยเฉพาะอังกฤษ ประชากรใกล้เคียงกับไทย มีประมาณ 55m

แต่คนติดเฉลี่ยต่อวันสูงถึง 20k ตายเฉลี่ย 150 คน/วัน ทั้งๆที่ฉีดครบโดสแล้วกว่า 70% ของประชากรทั้งประเทศ

แต่ประเทศเค้าถอดแมสเดินกันแล้ว เพราะเค้าต้องการให้กลับมาใช้ชีวิตได้เหมือนเดิมตามปกติ

ส่วนคนที่ติด ที่มีอาการรุนแรงก็คล้ายๆบ้านเรา คนแก่ คนมีโรคประจำตัว

ที่จะสื่อ คือจะบอกว่าไม่ว่าวัคซีนไหน มันก็ติดได้เหมือนกันหมด อยู่ที่ว่าวัคซีนนั้นป้องกันการสูญเสียได้มากน้อยเท่าไหร่แค่นั้นเอง

ต้องรอปรับสูตรวัคซีนกันอีกเยอะ ผมว่าน่าจะมีอีกซัก 2 ปีต่ำๆ สถานะการณ์ทั่วโลกถึงกลับมาเป็นปกติ
แก้ไขล่าสุดโดย Hector เมื่อ Fri Oct 15, 2021 22:49, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2011
ตอบ: 2083
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 03:58
Syruppond พิมพ์ว่า:
ผมฉีด SV เข็มแรกเมษา เข็ม2 พฤษภา บูสAZ 24 กันยา
ที่บ้านแฟน คุณปู่ติด แฟนเลยติด ผมก็เลยซื้อ ATK มาตรวจเองผลคือไม่พบเชื้อ วันรุ่งขึ้นไป รพ ตรวจ ATK ไม่พบเชื้อ แต่อีกวัน เจ้าหน้าที่โทรมาบอกผลแลปพบเชื้อ

นอน รพ สนาม มา3 วัน อาการ ปกติดีทุกอย่าง ไม่มีไข้ ไม่ไอ ไม่แน่นหน้าอก เตะบอลได้ วัดความดัน ปกติ ระดับอ็อกซิเจน 97-98 ทุกวัน

สรุป บูส AZ ก็ไม่กันติด แต่ก็บรรเทาอาการได้ดีครับ

ป.ล. ผมมีข้อสงสัยแต่ยังไม่ได้ถามหมอว่า การบูส AZ ซึ่งเป็นเชื้อเป็น ตั้งแต่ 24 กย จะมีผลทำให้ผลตรวจแลปกลายเป็นพบเชื้อหรือไม่ ซึ่งกรณีศึกษานี้ยังไม่มีผลการวิจัยแน่ชัด

ตัวผมไม่ติดเรื่องการกักตัวที่ รพ สนาม เพราะเป็นการเซฟตัวเองและคนรอบข้าง แต่แค่สงสัยถึงกรณีข้างต้นเฉยๆ 5555

พรุ่งนี้ได้เชียร์ลิเวอร์พูลที่ รพ สนาม น่าจะเป็นประสบการณ์ครั้งแรกและครั้งเดียวที่เกี่ยวกับโควิด

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านและครอบครัวปลอดภัยนะครับ  

ถ้าผลตรวจจาก PCR ที่เจอเชื้อยังไงก็ไม่ใช่จากวัคซีนแน่นอนครับ เพราะ AZ ที่ว่าเป็นเชื้อเป็น มันคือไวรัสตัวอื่นที่เอาชิ้นส่วนสไปค์ของไวรัสโคโรนามาใส่เพื่อกระตุ้นภูมิคุ้มกันเฉยๆ ส่วน PCR จะตรวจหาส่วนนิวคลีโอแคปสิด ซึ่งในวัคซีนไม่มีชิ้นส่วนนี้ เพราะงั้นถ้ามีผลบวกต่อนิวคลีโอแคปสิดก็จะแปลว่าติดเชื้อมาจริงครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2008
ตอบ: 1997
โพสเมื่อ: Sat Oct 16, 2021 08:15
วัคซีนกันตาย ไม่ได้กันติดครับ ต่อให้ฉีด เข็ม 4 ก็ไม่กันครับ เพียงแต่ในอังกฤษ เขามีวัคซีนเพียงพอ และการป้องกันการเข้าสถานที่ต่างๆ ต้องมีผลตรวจ วันต่อวันครับ ซึ่งที่ตรวจเขาแจกฟรีครับ!!! ไม่ต้องซื้อ มีแจกเกือบทุกที่ละมั้งในชุมชนต่างๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel