ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 06:47
[RE: 30++ มีลูกมีครอบครัวดีไหมตอนนี้]
ถ้าการเงินพร้อม งานที่ทำไม่ได้กินเวลาชีวิตมาก

ผมคิดว่ามีได้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 855
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 06:51
[RE: 30++ มีลูกมีครอบครัวดีไหมตอนนี้]
ผมมีลูกตอน 35 อยากบอกว่าถ้า 30+ ยังไม่มาก ให้รีบมีคับ อย่างผมรู้เลยเหนื่อยร่างกายจะไม่ไหว 3 เดือนแรกนี่ไปทำงานแทบจะหลับที่ทำงาน เราควรมีลูกใหม แล้วแต่ Live style ผมกับแฟนคนแรกบอกไม่อยากมีกัน แต่เลิกกันเธอก็แน่วแน่ไม่มีลูก กับคนนี้อยากมีก็ได้มาคับ แต่ถ้าอายุเยอะแล้วมีจะเหนื่อย ถ้ามีเงินเยอะไม่เหนื่อยคับ
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2020
ตอบ: 5205
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 06:57
ควรรอหมดโควิดครับ เพราะประเทศมันเอาแน่เอานอนไม่ได้ จู่ๆระบาดหนักอีกรอบ จากการรับนักท่องเที่ยวคิดสภาพตอนคลอดคงดูไม่จืด
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 189
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 07:01
ดีแน่นอนครับ
วัย 30+เนี่ย เพื่อนฝูงเริ่มหายหมด จะเหลือก็แต่ลูกเมียนี่แหละคับ
1
0
+WJ+
นักเตะอบต.
Status: AZZURRI
เข้าร่วม: 15 Mar 2010
ตอบ: 1877
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 07:09
[RE]30++ มีลูกมีครอบครัวดีไหมตอนนี้
ถ้าพร้อมแล้วทั้งการงานการเงิน และตัวคุณกับแฟนผมแนะนำว่าควรมี ต้องคุณกับภรรยาคุณด้วยนะว่ามีแล้ววางแผนยังไงให้ลูกบ้าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4070
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 07:11
กำลังดี อายุ 30 มีลูก มีครอบครัว

ส่วนเรื่องปัจจัยอื่น การเมือง สภาพแวดล้อม สังคม เราไปควบคุมทุกอย่างไม่ได้หรอกครับ ดูแล สั่งสอน ลูกเราให้ดีก็พอ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 18 Aug 2021
ตอบ: 450
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 07:12
อยากถามเจ้าของกระทู้ว่ากังวลเรื่องอะไรครับ

เพราะถ้าดูจากคอมเม้นต์ จะเห็นว่าการมีลูกตอนอายุ 30+ ในยุคปัจจุบันไม่ใช่เรื่องแปลกเลยครับ ขึ้นอยู่กับความพร้อมของเราว่า พร้อมที่จะเลี้ยงให้ดีได้ไหม?

แต่ถ้ากังวลเรื่องเศรษฐกิจ สังคม รัฐบาล ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับอายุของเราหรือเปล่าครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1494
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 07:20
เข้าใจว่าสถานการณ์ตอนนี้ และสภาวะต่างๆในอนาคตมันอาจจะไม่ดี แต่ผลกระทบแต่ละคนไม่เหมือนกัน ในมุมผมซึ่งมีลูกอายุ 10 ขวบแล้วกำลังใจของผมคือลูก ถ้าไม่มีเค้าชีวิตผมตอนนี้คงเครียดกว่านี้ และเพราะการมีลูกมีครอบครัวทำให้เป้าหมายต่างๆ ของชีวิตมันชัดเจนขึ้น แต่นอกจากจะต้องทำให้ครอบครัวมีความสุขแบบยั่งยืนแล้ว ยังต้องวางแผนยังไงให้ลูกมีชีวิตและอนาคตที่ดีในความไม่แน่นอนแบบนี้ด้วยก็ยอมรับว่าเป็นเรื่องที่ยากมาก แต่ทำให้เรามีโฟกัสที่ชัดเจน ต่างจากตอนที่ยังไม่มีครอบครัว มีเงินก็กิน เที่ยว ผู้หญิง ซื้อของ วนลูปไป ซึ่งก็มีความสุขเหมือนกันแต่เป็นความสุขคนเดียว แต่ตอนนี้ถ้าครอบครัวมีความสุขด้วย เห็นลูก เมีย มีความสุข มันทำให้เราสุขทวีคูณขึ้น
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 622
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 08:01
อันนี้จากหนังสือของหมอสายฝน - วิชัย ชวาลไพบูลย์ นะครับ
แปะไว้เป็นข้อมูลนึงให้ท่านตัดสินใจ

1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 33978
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 08:04
30++ มีลูกมีครอบครัวดีไหมตอนนี้
ถ้าอยากมี อายุราวๆนี้ก็ควรเริ่มทำได้แล้วนะผมว่า
ลูกจบมหาลัย เราใกล้ๆเกษียณพอดีได้มีเวลาให้ลูกได้ตั้งตัวก่อน

เพียงแต่ต้องวางแผนรอบคอบหน่อย เพราะยุคนี้ไม่ง่ายแน่นอน แต่ก็ใช่ว่าจะมีไม่ได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19865
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 08:13
[RE]30++ มีลูกมีครอบครัวดีไหมตอนนี้
สำหรับผม ดูปัจจัยตัวเอง ถ้าจิตใจตัวเองพร้อม อยู่ที่ไหนบนโลกก็มีลูกได้

เริ่มที่ตัวเอง อย่าเอาปัจจัยภายนอกมากำหนดชีวิตเราทั้งหมด เอามาเป็นแค่ปัจจัยเสริมพอ สร้างเกราะบราเรียในครอบครัวให้ดี

ประเทศไทยก็คล้ายอินเตอร์เน็ต สิ่งไม่ดีเต็มไปหมด แต่มันมีสิ่งดีมีประโยชน์ที่อยู่ในนั้นให้เราเลือกด้วย

ผมเห็นหลายคนเอาเหตุผลที่ว่ารัฐบาลแบบนี้ จะให้มีเมีย มีลูก
มารับกรรมที่เกิดบนประเทศนี้ได้ยังไง

ผมว่าคุณแค่หาข้ออ้างจากปัจจัยเสริม เพราะจริงๆใจคุณยังไม่พร้อม ยังไม่อยากมี ยังรักตัวเอง ยังอยากได้นั่นได้นี่ ไม่อยากมีภาระ

ผมว่าบอกไปเลยตรงๆ ว่ายังรักได้แค่ตัวเอง ยังไม่พร้อมแบ่งปันความรักให้คนอื่น น่าจะตรงประเด็นกว่า

รอประเทศเจริญ หวังการเมืองที่ดี ทำหมันเถอะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18271
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 08:31
ผมว่าประเทศเรามันโหดร้ายเกินไปที่จะให้เด็กโตมาอะ
แก้ไขล่าสุดโดย JUNODREAM เมื่อ Thu Oct 14, 2021 08:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2009
ตอบ: 4907
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 08:33
Hongo พิมพ์ว่า:
อันนี้แนะนำส่วนตัวนะจากที่เจอมารอบตัว เป็นผู้ชายได้เปรียบไม่ต้องรีบก็ได้สมัยนี้มีลูกตอน 40-50 ยังทัน ยิ่งตอนที่เราพร้อมมีทุนทรัพย์และลูกเกิดมาในช่วงที่สภาพแวดล้อมดีเด็กมันก็ยิ่งโตมาดี

อย่างเด็กที่เกิดมาช่วง 4-5 ปีที่แล้วโตมากับปัญหาการเมืองกับโควิด ต้องอยู่แต่กับสังคมออนไลน์แบบคนรอบตัวผมบอกเลยสงสารเด็กมากอยู่แต่กับ youtuber พฤติกรรมเลียนแบบไม่สร้างสรรค์ติดกันมาเหมือนกันหมด คิดอะไรเองไม่เป็น

พวกที่เกิดช่วง 30 ปลายถึง 40 ได้เปรียบที่โตมาตอนสภาพบ้านเมืองดีบรรยากาศอะไรก็ดี โตมาพร้อมๆกับเทคโนโลยี ทุกวันนี้เลยดูมีความคิดกว่า gen ก่อน

ส่วนตัวมองว่าเด็กที่โตมายุค 60 จะเป็น gen ที่ซึมซับปัญหาทั้งทางสังคมและการใช้ชีวิตที่ลำบากมาเยอะเกินไป แต่ก็แค่ คหสต. นะ ผมเลยยังไม่คิดมีลูก แล้วแต่คนด้วยบางคนดูแลดีก็อยู่ได้  

ใช่เลย ในหน่วยงานราชการนี้พวกที่โตและใช้ชีวิตวัยเด็กช่วง 2530 - 2540 ตัวแบกองค์กรเลย

ความคิดความอ่านคือดี + มีประสบกาณ์กันมาพอสมควรแล้วด้วย รุ่นพี่ผมเกิด 30 ต้นๆนี้เทพๆทั้งนั้นเลย

แต่เจอผู้ใหญ่ ปสด เอาแค่ระดับกอง แผนกก็ปวดหัวชิบละ ทำงานไม่เป็นไม่พอ บริหารไม่เป็นด้วย
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12111
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 08:36
30++ มีลูกมีครอบครัวดีไหมตอนนี้
ผม 32 ละ กำลังจะแต่งงาน แต่ลังเลจะมีลูกดีมั้ย เงินก็ไม่ค่อยมี แถมประเทศก็พังยาวๆกับไอ้ตูบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
เข้าร่วม: 26 Mar 2010
ตอบ: 270
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 08:53
ตอบในฐานะคนมีลูกนะครับ ถ้าหน้าที่การงานโอเค แล้วมีเหอะครับรีบๆมีด้วย อย่ามีช้า เพราะเราจะเล่นเป็นเพื่อนลูกลำบากครับ (ผมเลี้ยงเป็นเหมือนเพื่อนมีอะไรให้บอกกันหมด เวลาเค้ามีปัญหาเค้าจะปรึกษาเรา) เพราะถ้ามีตอนแก่สิ่งที่ตามมาวัยที่ห่างกันเกินไปลูกจะไม่ค่อยสนิดกับเราเท่าไรคิดว่าเราเป็นผู้ใหญ่เกินไปสำหรับเค้า
ส่วนคนที่คิดว่าจะให้ลูกเกิดมาเจอกับสังคมแบบนี้เหรอ ผมกลับมองอีกอย่างครับ เราไม่สามารถตัดสินตัวเค้าได้ เค้าเป็นคนเลือกทางของเค้าเอง เรามีหน้าที่แค่ชี้ทางเฉยๆ
การมีลูกมันทำให้เรามีเป้าหมายของชีวิตว่าจะเลี้ยงเค้าให้ดีที่สุด และตอนแก่ไปเราจะต้องไม่เป็นภาระให้เค้า ให้เค้าหาเลี้ยงตัวเองไม่ต้องมาเลี้ยงพ่อแม่ พ่อแม่จัดการตัวเองได้ และที่สำคัญคุณจะมีความสุขมากๆถ้าได้กลับมาแล้วเค้าวิ่งมากอด มันเป็นกำลังใจชั้นดีที่ทำให้คนที่หมดไฟในการทำงานเหนื่อยๆกลับมามีพลังอีกครั้ง เชื่อผมเหอะ!!!!
0
0
เชียงใหม่ เอฟซี โว้ โว ....
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel