ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
CJr
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 11522
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 13:25
[RE: ซูอี้สับ "ค้อน" ผิดเต็มๆ "โนเบิ้ล" ลงยิงจุดโทษช่วงทดเจ็บ]
ผมเห็นด้วยนะ

โอเค ครั้งนี้โนเบิลยิงดี แต่เดเกอาเซฟดีกว่า

แต่การส่งคนไม่ได้วอร์ม หรือเครื่องยังไม่ร้อนเต็มที่ลงมายิงจุดโทษนี่มันไม่ควรจริงๆ
ไปถามแรชฟอร์ดกับซานโช่ได้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2751
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 13:30
[RE]ซูอี้สับ "ค้อน" ผิดเต็มๆ "โนเบิ้ล" ลงยิงจุดโทษช่วงทดเจ็บ
Cafitiliar พิมพ์ว่า:
ถ้าจะโทษต้องโทษป๊อกครับ ไม่รู้ว่าเรื่องอะไรแต่โทษไว้ก่อน

นึกถึงไอมีมที่คนปั่นจักรยานแล้วขัดล้อ ล้มเอง  

ถ้าเปลี่ยนชอว์เป็นป๊อก แล้วโนเบิ้ลยิงเข้า ลุงแกจะด่าขนาดไหน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
THE RED DEVILS!!
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 26 Aug 2006
ตอบ: 1110
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 13:31
[RE: ซูอี้สับ "ค้อน" ผิดเต็มๆ "โนเบิ้ล" ลงยิงจุดโทษช่วงทดเจ็บ]
เห็นด้วยกับซูอี้ อยู่ที่คนตัดสินใจก็คือมอย
ถ้าคนที่เล่นอยู่ยิงไม่เข้าจะไม่โดนสับแน่นอน
0
0

http://facebook.com/it2hand
กล้อง เลนส์ Mirrorless มือสอง

http://usedotnet.blogspot.com
Blog ความรู้ Programming และ DB
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2010
ตอบ: 15536
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 13:36
ผมว่าไม่ผิดหรอกครับ อย่าไปโยนบาปให้นักเตะคนใด คนนึงเลยครับผม
แกก็ยิงดีนะครับ แต่เด ดันพุ่งไปถูกทางและเซฟได้เท่านั้นเอง

0
0

คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 13:41
monktoon พิมพ์ว่า:
markmadrid พิมพ์ว่า:
ไม่รู้สิ ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการ ต่อว่าเรื่องจุดโทษเลย

เพราะเอาจริงๆ มันควบคุมได้ยากมากๆ

หากเกมส์นี้จบลงด้วยการที่โนเบิลยิงเข้า จะกลายเป็นคำชมที่มีให้มอยเลยว่าตัดสินใจถูกมาก ที่นำคนที่มีประสบการ์ณ และน่าจะผ่านการซ้อมยิงมาอย่างดี ลงมายิงในเวลาสำคัญ จนพาทีมได้แต้มอันล้ำค่า และมอยเก่งที่ไม่เลือกคนที่กำลังกดดันและล้าในสนามในการยิง

แต่พอไม่เข้า กลายเป็นมองอีกฝากว่าเลือกคนที่นั่งมายิงทำไม ทำไมไม่ให้คนที่อยู่ในสนาม ผ่านการสัมผัสบอล ผ่านความกดดันในเวลาแล้ว เป็นคนยิง

ทั้งๆที่จริงๆ มันไม่มีถูกผิดปะ คนนั่งไม่ใช่ว่านั่งมา 1อาทิตย์นะ ทุกคนผ่านการซ้อมประจำวันเท่าๆกัน ทุกคนผ่านการซ้อมลูกยิงทั้งจุดโทษและฟรีคิกอยู่แล้ว มีการเทสระดับการยิงจุดโทษประจำทีมอยู่แล้ว ก่อนลงแข่ง มีการวอร์มมีการเตรียมพร้อมอยู่แล้ว

ฉะนั้น การส่งคนลงไปยิงจุดโทษ ไม่ว่าแบบไหน มันคือการตัดสินใจที่คิดว่าดีที่สุดแล้ว

แถมโนเบิล ก็ยิงได้ค่อนข้างโอเคนะ แต่เดเคอา ก็ยอดเยี่ยม ที่ไปถูกทางแล้วข้อมือแข็งพอจะปัดได้

หลายคนบอกโนบิลไม่หลอกหน้าเท้า ผมมองยังไงก็คือเดายาก บางคนเปิดหน้าเท้ามาแบบนั้นแค่หักข้อก็มี หรือเปิดแล้วแปเน้นๆแบบนั้นก็มี มันคือการคาดเดาอยู่ดี

สุดท้ายการเดาครั้งนี้ เดเคอา เป็นฝ่ายชนะ ก็ควรชื่นชมเดเคอาแค่นั้นเอง

ไม่ควรหาแพะจากจุดโทษอะ สิ่งที่ดีคือควรให้กำลังใจและกลับไปปรับปรุงสิ่งที่ควบคุมได้คือเวลาในเกมส์ดีกว่า ซึ่งจริงๆเมื่อวาน เวสแฮมทำได้ดีเลยนะ สู้ต่อไป  

ด่ามอยหนะถูกแล้ว ถ้าลูกนี้ให้คนในสนามยิงปกติก็โทษโค้ชไม่ได้ แต่มันคือการเปลี่ยนคนเพื่อมายิงมันคือการตัดสินใจของโค้ช ถ้าเข้ารับรองคนชมเพียบ แต่เมื่อมันไม่เข้าก็ต้องโทษคนตัดสินใจอยู่แล้ว อีกอย่างลูกนี้มันไม่ได้ยิงดีเลย เดพุ่งถูกก็จริง แต่ลูกมันไม่ได้มุม ไม่ได้แรง ไม่ได้หลอกเลย  

สิ่งที่ผมจะสื่อ คือ ทำไมต้องโทษครับ ?

ในเมื่อทีมมีการซ้อมอยู่แล้ว มอยเองเป็นคนเลือกลำดับการยิงจุดโทษอยู่แล้ว มันคือหน้าที่โค้ชอยู่แล้วครับ ต่อให้คนในสนามเป็นคนยิงก็ไม่ใช่เดินไปยิงเองได้ครับ มันคือคนที่วางไว้ หรือ จะส่งคนนอกสนามลงไปมันก็คืองานของโค้ชอยุ่ดี เขาทำในสิ่งที่ดีที่สุด ที่ผ่านการ วิเคราะห์และฝึกซ้อมมาแล้วครับ ไม่ต้องระดับโลกหรอก ในไทยก็ทำแบบนี้ครับ

และอีกอย่างเจตนาของผมคือ ไม่อยากให้มีแพะในลูกโทษ เพราะมันคาดเดายาก และกำกับยากเช่นกัน มันคือการดวลกัน มันมีโอกาสทั้งคู่ครับ โรนัลโด้และเมสซี่ นักเตะที่ถูกยกย่องว่าดีสุดในประวัติศาสตร์ก็เคยยิงไม่เข้าครับ จุดโทษไม่ใช่สิ่งที่การันตี 100% ถึงแม้อัตราส่วนจะ 80/20 แต่ก็มีโอกาสอยู่ดี

ฉะนั้น หากบอกว่า ถ้าไม่ส่งลงไป ก็ไม่โดนด่า ก็ใช่สิครับ นักเตะในสนามคนนั้นโดนด่าแทนไง ถ้าหาแพะยังไงก็ต้องโดนสักคน ซึ่งผมว่า จะทางตรงทางอ้อม การหาแพะมารับผิด ก็ต้องโดนอยู่ดี อยู่ที่ว่าจะเป็นมอยหรือนักเตะในสนามคนที่ยิงไม่เข้า

ซึ่งจริงๆมันไม่ใช่ประเด็นสำคัญ เพราะสุดท้ายก็เสียหายและเสียใจกันอยู่ดี

ส่วนที่ว่ายิงไม่ดีขนาดนั้น แล้วแต่มุมองนะครับ สำหรับผม ผมรู้สึกแบบนี้

ผมแค่ไม่อยากให้การดวลจุดโทษ มีแพะ ทั้งๆที่เราควรชื่นชมเดเคอาต่างหาก

บางคนยิงแป้กแต่ประตุพึ่งผิดก็เข้าครับ บางคนยิงไม่ดีประตุปัดไม่ออกก็เข้าครับ

แตี่วันนี้ เดพุ่งถูก และ ปัดดี มันคือ คำชมที่ดีที่มีให้เด มากกว่า หาแพะครับ
0
0
ผู้จัดการทีม
Status: Haerin 해린 แฮริน
เข้าร่วม: 16 May 2010
ตอบ: 17768
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 13:46
เหมือนตอนลุงกัล ส่งทิม ครูล ลงเซฟจุดโทษนั่นแหละ

เซฟได้ ก็ได้คำชมว่าอ่านขาด เก๋าเกมส์

ลองเซฟไม่ได้ดิ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Jan 2006
ตอบ: 3908
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 13:49
ซูอี้สับ "ค้อน" ผิดเต็มๆ "โนเบิ้ล" ลงยิงจุดโทษช่วงทดเจ็บ
ไม่ดิ้นนะจ๊ะซูซู่ นัดหน้าแช่งใหม่ ไม่ดิ้นออกสื่อ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2307
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 14:02
ขำตรงคนที่บอกว่าไม่ควรโทษโค้ช ทั้งที่ทีมตัวเองยังด่าโซชาในนัดยังบอยอยู่เลย แผนอยู่โค้ช การเปลี่ยนตัวอยู่ที่โค้ช ถ้าเปลี่ยนตัวลงมาแล้วดีใครก็ชมโค้ชเหมือนนัดนี้เปลี่ยนลินกาดลงมายิงได้ เปลี่ยนมาติชลงมาชนะ ทุกคนบอกเปลี่ยนถูกต้อง แต่ถ้้ามันยิงไม่ได้แล้วแพ้ละ มันก็โทษโค้ชอยู่แล้ว คำด่าคำชมอยู่ที่ผลงานในสนามเท่านั้น ดูอังกฤษยิงจุดโทษนัดชิง เขาไม่ได้ด่านักเตะอย่างเดียว โค้ชนี่โดนอย่า่งหนักเรื่องเปลี่ยนตัวยิงจุดโทษ
แก้ไขล่าสุดโดย monktoon เมื่อ Mon Sep 20, 2021 14:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Arsenal is my life ~*
เข้าร่วม: 10 Dec 2006
ตอบ: 7007
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 14:31
[RE]ซูอี้สับ "ค้อน" ผิดเต็มๆ "โนเบิ้ล" ลงยิงจุดโทษช่วงทดเจ็บ
เปลี่ยนตัวโง่ก็สมควรโดนด่าถูกแล้ว
0
0
อาร์เซนอลเข้าสายเลือด ไม่ว่าสำเร็จรึล้มเหลว...
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: 「なりたかった自分」になれますように / 15 years+ City's fan
เข้าร่วม: 24 Dec 2007
ตอบ: 17685
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 14:38
ผมว่าแกพูดถูกนะอันนี้ 5555 แกอุตส่าห์ไม่โทษว่าจุดโทษเพราะป็อกบาก็ดีแล้ว
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1468
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 14:44
หากกำลังมองหากูรูที่ Bias เยอะๆ +ชอบพูดทำลายความน่าเชื่อถือของตัวเอง และ วีนง่ายวิจารญ์เสียหมาได้ทุกคน จงนึกถึง "ซูเนส"
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Dec 2014
ตอบ: 204
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 14:56
ซูอี้หรอ เค้าเป็นใคร..? 555
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 2112
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 15:23
ซูอี้สับ "ค้อน" ผิดเต็มๆ "โนเบิ้ล" ลงยิงจุดโทษช่วงทดเจ็บ
ไม่รู้สิ ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการ ต่อว่าเรื่องจุดโทษเลย

เพราะเอาจริงๆ มันควบคุมได้ยากมากๆ

หากเกมส์นี้จบลงด้วยการที่โนเบิลยิงเข้า จะกลายเป็นคำชมที่มีให้มอยเลยว่าตัดสินใจถูกมาก ที่นำคนที่มีประสบการ์ณ และน่าจะผ่านการซ้อมยิงมาอย่างดี ลงมายิงในเวลาสำคัญ จนพาทีมได้แต้มอันล้ำค่า และมอยเก่งที่ไม่เลือกคนที่กำลังกดดันและล้าในสนามในการยิง

แต่พอไม่เข้า กลายเป็นมองอีกฝากว่าเลือกคนที่นั่งมายิงทำไม ทำไมไม่ให้คนที่อยู่ในสนาม ผ่านการสัมผัสบอล ผ่านความกดดันในเวลาแล้ว เป็นคนยิง

ทั้งๆที่จริงๆ มันไม่มีถูกผิดปะ คนนั่งไม่ใช่ว่านั่งมา 1อาทิตย์นะ ทุกคนผ่านการซ้อมประจำวันเท่าๆกัน ทุกคนผ่านการซ้อมลูกยิงทั้งจุดโทษและฟรีคิกอยู่แล้ว มีการเทสระดับการยิงจุดโทษประจำทีมอยู่แล้ว ก่อนลงแข่ง มีการวอร์มมีการเตรียมพร้อมอยู่แล้ว

ฉะนั้น การส่งคนลงไปยิงจุดโทษ ไม่ว่าแบบไหน มันคือการตัดสินใจที่คิดว่าดีที่สุดแล้ว

แถมโนเบิล ก็ยิงได้ค่อนข้างโอเคนะ แต่เดเคอา ก็ยอดเยี่ยม ที่ไปถูกทางแล้วข้อมือแข็งพอจะปัดได้

หลายคนบอกโนบิลไม่หลอกหน้าเท้า ผมมองยังไงก็คือเดายาก บางคนเปิดหน้าเท้ามาแบบนั้นแค่หักข้อก็มี หรือเปิดแล้วแปเน้นๆแบบนั้นก็มี มันคือการคาดเดาอยู่ดี

สุดท้ายการเดาครั้งนี้ เดเคอา เป็นฝ่ายชนะ ก็ควรชื่นชมเดเคอาแค่นั้นเอง

ไม่ควรหาแพะจากจุดโทษอะ สิ่งที่ดีคือควรให้กำลังใจและกลับไปปรับปรุงสิ่งที่ควบคุมได้คือเวลาในเกมส์ดีกว่า ซึ่งจริงๆเมื่อวาน เวสแฮมทำได้ดีเลยนะ สู้ต่อไป  

ไม่โทษโค้ชจะไปโทษใครล่ะครับ มอยส์เลือกเล่นเกมเสี่ยงเปลี่ยนคนมายิงจุดโทษถ้าเข้าก็ได้รับคำชม แต่ไม่เข้าโดนตำหนิก็ไม่แปลก และผมดูยังไงลูกโทษของโนเบิลลูกนี้ไม่ใช่ว่ายิงดีเลย ทิศทาง น้ำหนัก ไม่ดีสักอย่าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแยกแผ่นดิน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9557
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 15:26

ผมไม่เห็นด้วย
1. โนเบิ้ลยิงไม่ดีเลย ไม่มุม ไม่แรง ทิศทางบอลแบบนี้ถ้าโกลเดาทางถูกคือรับได้
2. ผมเคยแข่งบอล เวลาเปลี่ยนตัวลงไป 3-4 จังหวะแรกที่ได้บอลคือแปบอลแบบ play safe ให้บอลคุ้นน้ำหนักเท้าก่อน เพราะฉะนั้นถ้าเปลี่ยนลงมายิงจุดโทษ ก็จะไม่กล้ายิงเสียบมุมเพราะยังไม่ชินเท้า เช่นกัน
3. จากสถิติคนที่เปลี่ยนตัวลงมายิงจุดโทษมักจะยิงพลาด คนเป็นโค้ชก็เคยเป็นนักเตะมาก่อน ก็น่าจะรู้ว่านักเตะต้องการการสัมผัสบอลก่อน
4. ถ้ายิงเข้า มอยส์ก็ได้รับคำชม กลับกันถ้ายิงพลาดก็ควรรับคำตำหนิได้ ถ้าคำตำหนินั่นมีเหตุมีผล สัจธรรมของโลก

ผมว่าเคสนี้มอยส์ผิดเต็มๆ จากเหตุผลด้านบนและจากประสบการณ์ที่เคยผ่านมาของผมครับ
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Mon Sep 20, 2021 15:42
LoversMoon พิมพ์ว่า:

1. โนเบิ้ลยิงไม่ดีเลย ไม่มุม ไม่แรง ทิศทางบอลแบบนี้ถ้าโกลเดาทางถูกคือรับได้
2. ผมเคยแข่งบอล เวลาเปลี่ยนตัวลงไป 3-4 จังหวะแรกที่ได้บอลคือแปบอลแบบ play safe ให้บอลคุ้นน้ำหนักเท้าก่อน เพราะฉะนั้นถ้าเปลี่ยนลงมายิงจุดโทษ ก็จะไม่กล้ายิงเสียบมุมเพราะยังไม่ชินเท้า เช่นกัน
3. จากสถิติคนที่เปลี่ยนตัวลงมายิงจุดโทษมักจะยิงพลาด คนเป็นโค้ชก็เคยเป็นนักเตะมาก่อน ก็น่าจะรู้ว่านักเตะต้องการการสัมผัสบอลก่อน
4. ถ้ายิงเข้า มอยส์ก็ได้รับคำชม กลับกันถ้ายิงพลาดก็ควรรับคำตำหนิได้ ถ้าคำตำหนินั่นมีเหตุมีผล สัจธรรมของโลก

ผมว่าเคสนี้มอยส์ผิดเต็มๆ จากเหตุผลด้านบนและจากประสบการณ์ที่เคยผ่านมาของผมครับ  

-ไม่ว่ากันครับ ต่างคนต่างความคิดครับ

- สำหรับผม ไม่ได้แย่มาก ทั้งน้ำหนักและความแรง อย่างที่บอกไปครับมันคือการคาดเดา ถ้าโกลคาดเดา ผิด ก็เข้าอยู่ดีครับ หลายเคส ยิงประมาณนี้เข้าง่ายๆเพราะโกลเดาผิดก็เยอะครับ แต่เคสนี้โกลเดาถูกผมให้เครดิตโกลครับ

2. ผมเคยแข่งบอล เวลาเปลี่ยนตัวลงไป 3-4 จังหวะแรกที่ได้บอลคือแปบอลแบบ play safe ให้บอลคุ้นน้ำหนัก

-ผมเองก็เคยเล่นบอลอาชีพและถูกเปลี่ยนตัวลงไปยิงครับ ก่อนแข่งเรามีการวอร์มและสัมผัสอยู่แล้ว และหากเปลี่ยนตัวเพื่อลงเล่นปกติ ก็แค่มาวอร์มยืดแค่นั้นครับ ไม่ได้ให้เราไปสัมผัสบอลอะไรเลย ยังไงเราก็คุ้นชินอยู่แล้วครับ การยิงจุดโทษส่วนตัวผมเองก็มองว่า สามารถยิงได้ตามซ้อมเลยครับ เพียงแต่ความกดดันเวลานั้น ผลจะออกมาดีแค่ไหนแล้วอื่นๆที่จะต้องเจอจากการคาดการวางเท้าอีกเป็นได้หมดครับ คือ โอกาสพลาดก็มี ต่อให้สัมผัสมาแล้ว 90นาทีหรือไม่ก็ตาม อันนี้ก็จากประสบการ์ณผมครับ

-สถิติไม่แน่ใจครับ ผมยังไม่เคยค้นเลยครับ ว่าส่วนใหญ่พลาดหรือไม่ อันไหนมากกว่ากัน อันนี้ขอผ่านครับ

-เห็นด้วยว่าสัจธรรมการวิจาร์ณ เป็นเรื่องปกติกับทุกๆสิ่งบนโลกครับ มันเลี่ยงไม่ได้ ตัวผมเองแค่แสดงมุมมองในความคิดผมเรื่องจุดโทษแค่นั้นครับ ไม่ได้คิดว่าถูกหรือผิด ส่วนตัวยิงเข้าผมก็ไม่ได้ชมมอย และ ไม่ได้ว่ามอยครับ มันคือ แทคติก อยู่ดี มอยเป็นคนเซท คนยิงตั้งแต่ก่อนแข่ง ตั้งแต่ซ้อมอยู่แล้ว หากเขาจะเปลี่ยนระหว่างเกมส์ มันก็คือการตัดสินใจของเขาอยู่ดี จะจังหวะไหน ก็คือ การตัดสินใจของโค้ชอยู่แล้วครับ เพียงแต่ผมชื่นชมในผลงานภาพรวมทีมที่ทำได้ดีของมอย และยกเครดิตการเซฟให้ เดเคอามากกว่าแค่นั้นครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel