ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Sat Sep 18, 2021 05:38
[RE: ป.โท มีผลต่องานและความก้าวหน้ามากแค่ไหน]
ขึ้นอยู่กับบริษัท สำหรับบริษัทผมแล้วไม่จำเป็น managers ป.ตรี กันแทบทุกคน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2731
โพสเมื่อ: Sat Sep 18, 2021 06:35
[RE]ป.โท มีผลต่องานและความก้าวหน้ามากแค่ไหน
ถ้าทำงานปกติ ผมขอมองว่า ป.โท เป็น option เสริมในชีวิตดีกว่าครับ ที่มีก็ดี ก็เพิ่มโอกาส เพิ่มช่องทางให้กับชีวิต ไม่มีก็ไม่เป็นไร ไม่ตาย สามารถทำงานได้

แต่ถ้าทำงานสายวิชาการ ป.โท ก็เป็นสิ่งสำคัญและจำเป็นต่ออาชีพครับ ไม่แค่ระดับ ป.โท ควรจะถึง ป.เอก เลยด้วยซ้ำ

อย่างไรก็ตามครับ ไม่ว่าจะจบระดับไหนมา ผมว่าสุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับตัวเองแหละครับว่าจะตั้งใจ และพัฒนาตัวเองในสายงานที่ทำอยู่มากน้อยขนาดไหน ผมเห็นบางคนจบ ป.เอก มา ก็ยังทำอะไรไม่เป็นชิ้นเป็นอันอยู่เลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1495
โพสเมื่อ: Sat Sep 18, 2021 06:36
[RE: ป.โท มีผลต่องานและความก้าวหน้ามากแค่ไหน]
คิดว่ามีผลครับ การทำงานในแต่ละช่วงมันจะมี qualified บางอย่าง ที่ต้องผ่านไปให้ได้ สำหรับผม ป.โท เป็นปัจจัยนึง ที่ทำให้ผ่านจุดนั้นมาได้ ถ้าให้เห็นภาพคือหัวหน้ามีเหตุผลในการให้โอกาสมากกว่า แต่ย้ำว่าเป็นแค่ปัจจัยนึง เพราะทุกวันนี้ก็ยังต้องเรียนรู้อะไรใหม่อยู่เสมอ เพราะพอเราทำงานมาถึงจุดนึง จะเรียนรู้ได้เอง ว่าอะไรคือจุดอ่อน ก็ต้องศึกษาเพิ่มเติม, แต่ขอยืนยันว่าคำว่า Knowledge is power เป็นเรื่องจริงที่สุด
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 613
โพสเมื่อ: Sat Sep 18, 2021 07:09
สายงานราชการเท่าที่รู้งูๆปลาๆ
-สอบราชการถ้าสอบในตำแหน่งวุฒิ ป.โทเงินเดือนก็จะมากกว่า 2500 (แต่ข้อสอบก็ยากกว่าเช่นกัน)
-มีผลต่อการเลื่อนตำแหน่งในระดับชำนาญการพิเศษขึ้นไปนิดหน่อย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 204
โพสเมื่อ: Sat Sep 18, 2021 07:39
มีผลหรือไม่ ขึ้นอยู่กับประเภทงานและองค์กรที่คุณทำครับ ผมขอแชร์นะครับ ผมทำงานอยู่ในโรงงานแต่ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ plant งานปัญหาเยอะ ลูกค้าอัดเยอะ GM Plant ก็เป็นประเภทสาย Connection เลยชอบรับพวก Mgr ของ Quality ประเภท จบ ป.โท หรือมีโปรไฟล์ รู้จักลูกค้าเยอะ แต่ไม่สนใจความรู้ความสามารถเลย ผลสุดท้ายไม่ก็พ้นโปร และเปลี่ยนบ่อยสุดๆ เพราะจริงๆแล้วมันสมควรรับพวกสาย Data Analysis / Technical Analysis มากกว่า เพราะเขาจะได้ไปหาสาเหตุของปัญหาและแก้ไข ปรับปรุงครับ เพราะฉนั้น ต้องดูสายงานและองค์กรด้วยนะครับ มันจึงจะเหมาะสมครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 23 Oct 2013
ตอบ: 1439
โพสเมื่อ: Sat Sep 18, 2021 08:47
[RE]ป.โท มีผลต่องานและความก้าวหน้ามากแค่ไหน
ถ้าบริษัทผม สาย support จำเป็นระดับนึง
ตอนรับเข้ามาจะได้เลเวลสูงกว่าคนจบ ตรี
ตอนจะขึ้นเป็นผู้จัดการ ต้องจบโท ถ้าไม่จบ จะต้องพิจารณาเป็นกรณีพิเศษ ต้องมีกรรมการกลั่นกรอง หัวหน้าต้องดัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Mar 2010
ตอบ: 1540
โพสเมื่อ: Sat Sep 18, 2021 09:28
ต้องดูว่า เรียนแล้วได้อะไร ตรงจุดไหม

สำหรับผม กำลังเรียนอยู่ เพื่อเอาวุฒิไปสอบเข้าทำงานครับ
0
0

Status: Be United, always United
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 13
โพสเมื่อ: Sat Sep 18, 2021 10:15
ป.โท มีผลต่องานและความก้าวหน้ามากแค่ไหน
จากประสบการณ์และมุมมองของผมนะครับ การจบป.โท ค่อนข้างจะมีผลมากครับ อาจจะไม่ใช่ทางตรงแบบเรื่องขึ้นเงินเดือนหรือปรับตำแหน่งทันทีนะครับ แต่....ผมทำงานด้าน Supply Chain อยู่ในธุรกิจ FMCG การจะย้ายงานหรือสมัครงานนั้น requirement ในสายงานของผมค่อนข้างจะรับแต่ป.โท (หากไม่ได้จบป.ตรีในสายงานโดยตรง) ซึ่งวุฒิป.โทหากเทียบแล้วก็จะได้เงินเดือนมากกว่าครับ เพราะเมื่อเข้าไปในทีมแล้ว ทุกๆคนในทีมจบป.โท หมดเลย คือหากคุณไม่ได้มีวุฒิป.โท ก็ค่อนข้างยากในการไปแข่งกับคนอื่นระดับนึงครับเวลาจะโปรโมท เว้นแต่ผลงานของคุณจะโดดเด่นมากจริงๆ อีกทั้งวุฒิป.โท จะช่วยเป็น profile background ในการทำงานระดับหนึ่งครับ
คือถ้าหากเป็นไปได้และมีความพร้อมด้านการเงินและเวลาในระดับหนึ่ง อยากจะให้เรียนป.โท นะครับ ผมมองว่าจะเป็นผลดีในระยะยาวมากกว่าผลเสียครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel