ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I may not be your first But I plan to be your last
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 10737
โพสเมื่อ: Sun Aug 15, 2021 02:34
[RE: ถามเรื่องอาหารการกินของแมวหน่อยครับ]
P2INCE พิมพ์ว่า:
9htZero พิมพ์ว่า:
ที่บ้าน 5 ตัว ทาสต้องให้อาหารเปียกมื้อเช้ากับเย็น

ช่วงกลางวันบุฟเฟต์อาหารเม็ดเทไว้ให้เจ้านาย

เรื่องปลาทูถามว่าให้กินได้ไหม ท่านต้องซื้อปลาทูสดมาทำนะ

ไม่ใช่เอาปลาทูเข่งมาให้กิน อันเนี้ยเค็มเกินขนาดที่แมวควรจะกิน

แมวมันชอบอะไรที่เป็นกลิ่นเค็ม ๆ มันชวนให้แมวอยากกินอาหาร

ขนมแมวเลียไม่จำเป็นสำหรับแมวใด ๆ ทั้งสิ้น ยกเว้นตอนที่เราอยากฝึกเขา

ก็ให้เป็นรางวัลเวลาที่เจ้านายทำตามได้ แต่ไม่ควรให้เกินที่เขาเขียนกำกับไว้ ถึงแม้เจ้านายจะชอบก็ตาม

ทุกอย่างจะเป็นอันตรายต่อไตแมวน้อยลง ถ้าแมวท่านกินน้ำเก่ง ถ้าไม่กินเลยมีเสี่ยงโรคไตสูง

ต้องหมั่นสังเกตหน่อยว่าแมวทานน้ำไหม ถ้าไม่ทานต้องหาน้ำพุแมวมาล่อให้ไปทานน้ำ

หมายถึงว่าเราสามารถเอาปลาทูสดมานึ่งเองให้แมวกินได้ใช่มั้ยครับ แบบไม่ใส่เกลือ  

กินได้ครับ ล้างน้ำให้สะอาด ต้มหรือนึ่งได้เลย

ปกติเขาไม่ค่อยใช้ปลาทูเพราะมันแพงเมื่อเทียบกับน้ำหนักเนื้อที่ได้

ส่วนมากจะใช้ปลานิลหรือทับทิม

แมวเป็นสัตว์ทานเนื้อครับตามสายพันธุ์ของเขา ทานได้หมดเนื้อหมู เนื้อวัว เนื้อปลา

ถ้าให้กินสด ๆ ก็ต้องขยันถ่ายพยาธิให้เขาถี่หน่อยเดือนละครั้ง

แต่ถ้าปรุงสุกก็สามเดือนครั้งได้ไม่มีปัญหา
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1303
โพสเมื่อ: Sun Aug 15, 2021 09:48
[RE: ถามเรื่องอาหารการกินของแมวหน่อยครับ]
บ้านผมเทอาหารเม็ดไว้ทั้งวันครับเลือกดี ๆ หน่อย

ส่วนอาหารทำมือ อกไก่ต้ม ฝักทองบดต้ม ปลาต้ม คลุกรวมกันจะเอาไว้ 08.00 / 20.00

เวลาขนมคือ 11.00

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel