ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 2927
โพสเมื่อ: Sun Jun 20, 2021 22:43
[RE: ไทยจะเป็น มณฑลไท่กั๋ว มั้ยครับ]
Ki.Snito พิมพ์ว่า:
KJKrono พิมพ์ว่า:
KJKrono พิมพ์ว่า:
ทำไมล้อประเด็นนี้กันจังหว่า
ไท่กั๋วมันชื่อเรียกประเทศไทยในภาษาจีน
เหมือนเราเรียกฝรั่งเศส ญี่ปุ่น จีน อังกฤษ ฯลฯ ประเทศพวกนี้ชื่อประเทศในภาษาตัวเองไม่ได้เรียกอย่างนี้
ถามหน่อยแสดงว่าประเทศพวกนี้เป็นเมืองขึ้นเราไหม  

ที่เขาพูดๆกันน่าจะเน้นที่คำว่า มณทล มากกว่านะ ว่าเราจะเป็น มณทล ของจีนไหม  

มณฑลนี่คิดเอาเองทั้งนั้น ว่าคนจีนเรียกเราว่าไท่กั๋ว​ มีชื่อเป็นเป็นจีน​เสมือนมณฑลนึงของมัน​ ที่จำได้คือคนในทวิตเอามาเป็นประเด็น​เน้นถึงการเรียก
ทั้งๆที่จริงๆแล้วเป็นแค่ภาษาเรียก​ เหมือนที่เราเรียกประเทศต่างๆในภาษาเราเอง  

เท่าที่ผมเห็นผมว่า เขาไม่ได้มีประเด็นเกี่ยวกับชื่อเรียกนะ ประเด็นอยู่ที่ว่าอนาคต ไทย จะเป็นเมืองขึ้นของจีนในเชิงการเมืองหรือไม่ ไม่ได้สำคัญว่าจะถูกเรียกว่า 泰国(ประเทศไทย) 泰省(จังหวัดไทย) หรือ 泰市(เมืองไทย)

พูดก็คือ อนาคตรัฐบาลไทย จะดำเนินนโยบายใดๆ ที่สอดคล้องกับประโยชน์ของจีนแผ่นดินใหญ่ และทุนจากจีนแผ่นดินใหญ่ มากกว่าประชาชนในประเทศ คล้ายๆตอนสงครามโลกที่ไทยคล้ายๆเป็นเมืองขึ้นญี่ปุ่น หรือ ตอนสงครามเย็นที่ไทยดำเนินนโยบายตามการบงการของอเมริกาซะหมด  

ไอ้ที่ว่ารัฐบาลไทยเลียจีน อันนี้รู้ๆกันอยู่แล้ว จากการกระทำ พูดถึงมานานแล้ว
แต่มณฑลไท่กั๋วจุดเริ่มต้นมาจากชื่อเรียกครับไอ้ที่ล้อๆกันอย่างที่ว่าไป
แล้วมาผนวกล้อคำเรียกกับสถานการณ์ปัจจุบันทีหลัง  

โอเค ผมว่าเราคงตีความคำถามของเจ้าของกระทู้ไม่ตรงกันก็เท่านั้นเอง

ผมตีความคำที่เจ้าของกระทู้เน้นไว้ว่า

"ไทยจะเป็น มณฑลไท่กั๋ว มั้ยครับ?"

แต่คุณคงตีความคำถามของเจ้าของกระทู้ว่า

"ไทยจะเป็น มณฑลไท่กั๋ว มั้ยครับ?"

ผมดูจากบริบทของเนื้อหาในกระทู้ ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้ต้องการถามว่า "ไทยจะกลายเป็นลิ่วล้อจีนไหม?" มากกว่าจะถามว่า ไทยจะถูกเรียกชื่อว่า "มณทลไท่กั๋วไหม?" เพราะส่วนตัวที่มองจากมุมมองของผมที่พอจะพูดจีนได้บ้าง แม้ผมจะรู้อยู่แล้วว่า 泰国 หรือ ไท่กั๋ว แปลว่าอะไร แต่ผมเองก็ใช้คำนี้เช่นกัน ยังมีเคยคุยๆกับเพื่อนเลยว่า อนาคต ไทยจะกลายเป็น มณฑลไท่กั๋ว แน่ๆ ถ้าดูจากแนวทางที่รัฐบาลนี้กำลังดำเนินไป

แต่ก็นานาจิตตังครับ มองกันคนละมุม
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel