ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: One Love united .
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2395
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 21:45
[RE: เลิกเถียงเรื่องโค้ชเถอะ มาช่วยกันคิดว่าทำยังไงถึงไป"บอลโลก"]
Demonchinz พิมพ์ว่า:
สรุปสมาคมผิดที่อะไรบ้างครับ

สนับสนุนโค้ชไม่พอ? บริหารไม่โปร่งใส หรือ ไม่สร้างรากฐานให้ฟุตบอล

เท่าที่ผมสมาคมก็สนับสนุนโค้ชเต็มที่แล้วนะ

แล้วที่จะให้พัฒนานั้น พัฒนานี้ เขาก็ทำอยู่ แต่มันก็ต้องใช้เวลารึเปล่าครับ

ขอแย้งนะครับ ผมไม่ได้ติ่งซิโก้นะ คืออะไรครับผมความก้าวหน้า กี่ปีครับ คุณเพิ่งเข้ามาทำหรอไม่นะ หลายปีแล้วด้วย ไหนว่าจะก้าวข้ามอาเซียน โดนตบเป็นลูกเลยผลงาน มันต้องรับผิดชอบอยู่แล้วครับผม เป็นหัวเสือผู้นำ คุณจะมาออกลูกกินบุญเก่าผลงานต่างๆนาๆไม่ได้

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status: Manchester United
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8044
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 21:46
[RE: เลิกเถียงเรื่องโค้ชเถอะ มาช่วยกันคิดว่าทำยังไงถึงไป"บอลโลก"]
ผลักดันให้นักฟุตบอลเป็นอาชีพที่พลิกชีวิตจากเด็กสลัมมาเป็นซุปตาร์ระดับโลกได้แบบบราซิล
อาจจะดูไร้สาระนะครับ แต่ถ้ามันเป็นการสร้างแรงจูงใจให้เด็กในประเทศได้แบบบราซิล มันจะทำให้คนเล่นฟุตบอลเยอะมากขึ้น
ยิ่งมีคนเล่นฟุตบอลเยอะขึ้นเท่าไหร่ คนเก่งๆก็จะมีมากขึ้นเท่านั้น
แก้ไขล่าสุดโดย hopkins เมื่อ Wed Jun 16, 2021 21:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 857
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 21:59
หลังสน พิมพ์ว่า:
Demonchinz พิมพ์ว่า:
สรุปสมาคมผิดที่อะไรบ้างครับ

สนับสนุนโค้ชไม่พอ? บริหารไม่โปร่งใส หรือ ไม่สร้างรากฐานให้ฟุตบอล

เท่าที่ผมสมาคมก็สนับสนุนโค้ชเต็มที่แล้วนะ

แล้วที่จะให้พัฒนานั้น พัฒนานี้ เขาก็ทำอยู่ แต่มันก็ต้องใช้เวลารึเปล่าครับ

ขอแย้งนะครับ ผมไม่ได้ติ่งซิโก้นะ คืออะไรครับผมความก้าวหน้า กี่ปีครับ คุณเพิ่งเข้ามาทำหรอไม่นะ หลายปีแล้วด้วย ไหนว่าจะก้าวข้ามอาเซียน โดนตบเป็นลูกเลยผลงาน มันต้องรับผิดชอบอยู่แล้วครับผม เป็นหัวเสือผู้นำ คุณจะมาออกลูกกินบุญเก่าผลงานต่างๆนาๆไม่ได้

อันนี้ผมก็เห็นด้วยนะครับ
อาจจะคิดว่าทำเยอะ ทำดีแล้ว
แต่ out put มันไม่ดี
ก็ต้องแสดงความรับผิดชอบครับ
1
0
Status:
ตอบ: 360
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 22:03
แหม ตอนสมยศมาโม้จะพาไทยไปบอลโลกปี2026
พอต่อมาผลงานห่วยลง กลับบอกสมาคมผิดอะไร
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2020
ตอบ: 912
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 22:21
ถูกแบนแล้ว
persernal พิมพ์ว่า:
แหม ตอนสมยศมาโม้จะพาไทยไปบอลโลกปี2026
พอต่อมาผลงานห่วยลง กลับบอกสมาคมผิดอะไร  

ยุคไอยีก็บอกจะไปบอลโลก​ไม่ต่างกันหรอก
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2013
ตอบ: 1439
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 22:24
มองพื้นฐานกีฬาฟุตบอลแบบง่ายๆที่สุด

ความเเข็งเเรงของร่างกาย ความสามารถเฉพาะตัว แทคติคทีม มันก็ตัดสินกันแค่นี้

ถ้าขอเเบบทางลัดจะไปบอลโลกสมัยหน้าเลยก็ต้องเเข่งในเรื่องที่เเข่งกันได้ใน4ปีไง คือให้เเต่ละสโมสรขุนความฟิตเเบบล้วนๆเน้นๆๆ เฮียๆ นักไตรกีฬานักมาราธอนนักมวยนักฟิตเนสมีนักอะไรอีกไปจ้างพี่เขามา แล้วนายกสมาคมก็ให้โจทย์ไปเลย

ใครจะเล่นทีมชาติต้องความฟิตเกาหลีเหนือความเเข็งคองโก สรุปสโมสรกับนักเตะไม่เอาด้วย จบ

ผมคิดไม่ออกเหมือนกันครับ

1
0

Status:
ตอบ: 857
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 22:35
BAHEE พิมพ์ว่า:
persernal พิมพ์ว่า:

ยุคไอยีก็บอกจะไปบอลโลก​ไม่ต่างกันหรอก  

ก็ต้องไปเหมือนกันไงครับ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: เคารพคนอื่นเท่ากับเคารพตัวเอง
เข้าร่วม: 21 Apr 2007
ตอบ: 8194
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 22:59
ตั้งเป้าหมายไกลไปอะครับ

อันดับแรกตอนนี้ ควรตั้งเป้า เป็น เบอร์ 1 อาเซียนให้ได้ก่อน

ต่อมาค่อยตั้งเป้า ติดท็อป 10 ของเอเชีย

แล้วค่อยตั้งเป้าติดท็อป 4 ของเอเชียแล้วไปบอลโลก

ถ้าตั้งเป้าไปบอลโลก แล้วยังเสมอแพ้ๆกับระดับอาเซียน ผมว่าอย่าพึ่งมองไปไกลเลย

แล้วส่วนตัวมองว่า ระดับฝีเท้าของนักเตะไทย โดยเฉลี่ย ดีกว่านักเตะอาเซียนทุกทีม

ผลงานไม่ควรออกมาแบบที่เป็นตอนนี้เลย

พอเห็นความเห็นว่า เป็นเพราะโควิด โค้ชเลยไม่มีเวลาพัฒนาทีม

ได้แต่สงสัยว่า โควิดมันติดประเทศไทยอยู่ประเทศเดียวเหรอ ประเทศอื่นไม่ติดโควิดด้วยเหรอไง
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 23:42
ก่อนอื่นต้องกล้าชนะทีมนอกอาเซียนก่อนครับ เก็บความมั่นใจไปทีละน้อย
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 2350
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 08:36
สุดยอดเลย พอมีคนถามว่าจะทำยังไงดีกับอนาคต บอลไทย ก็มีสายแซะว่า น่าจะเอาคนใน SS ไปคุม
5555 สังคมอุดมปัญญา(อ่อน)ที่แท้ทรู แบบนี้ใช้ชีวิตแบบไม่ต้องใช้สมองอะไรในการเผชิญปัญหาในแต่ละวันหรอก ใช้แค่อารมณ์พอ เก็บสมองไว้พักผ่อน
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Jul 2009
ตอบ: 555
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 09:22
อย่างแรกเลยครับ เลิกคิดก่อนครับว่าทีมชาติไทยจะไปบอลโลก เท้าติดดินกันได้เมื่อไรมองความจริงได้เมื่อไรน่ะแหละถึงจะเริ่มก้าวจากจุดสตาร์ทได้
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32142
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 11:21
อันดับแรกแฟนบอลต้องเข้าใจก่อนว่าทุกทีมในโลกนี้ไม่มีใครอยากเป็นหมูโดนเชือดไปตลอด เค้ามีการอัพเกรดพัฒนาตัวเองกันทุกหนแห่ง

ไม่ใช่ว่าเราจะแพ้ทีมที่เราคิดว่าเราไม่ควรแพ้ไม่ได้ แม้แต่ในอาเซียนทุกทีมก็มีแนวทางพัฒนาตามสูตรของตัวเองผลมาจากเอเอฟซีสร้างนโยบายเพื่อสร้างบอลเอเชียให้ต่อกรกับทวีปอื่นได้ ทั้งกำหนดแผนพัฒนา คลับไลเซนซิ่ง เงินทุนอุดหนุน และอีกมากมายเพื่อยกระดับฟุตบอลของทวีปเรา ดังนั้นทุกชาติต้องดิ้นรนถีบตัวเองให้ผ่านมาตรฐานถ้ายังอยากมีปากมีเสียงในทวีป แบบนี้มันจึงเกิดการพัฒนา ใครจะอยากอยู่เฉยๆ
และทำไมเราถึงจะแพ้ทีมในอาเซียนไม่ได้เค้าก็มีมือมีเท้า

แต่ก็เข้าใจแหละพอแพ้มามันเสียฟอร์มเพราะบ้านใกล้เรือนเคียงกันโดนข่มแต่พอแพ้นอกอาเซียนกลับเฉยๆเพราะบ้านอยู่ห่างกัน ซึ่งจริงๆผมและแฟนบอลไทยก็ไม่อยากแพ้ใครทั้งนั้นแต่ก็ต้องเข้าใจว่าทุกทีมก็ดิ้นรนเพื่อให้ตัวเองเก่งแทบทั้งนั้น วัดกันที่ความผิดพลาดในเกมล้วนๆใครฉกฉวยทำได้ก็ชนะไป

ทีนี้ข้อสองคือตัวนักบอลเราเองนี่แหละ มีวินัยกันแค่ไหน ซ้อมหนักพอรึยัง ฟิตร่างกายตัวเองให้สมเป็นอาชีพที่ใช้ร่างกายหากินรึยัง ดูแลตัวเอง กินอาหารดีๆ พักผ่อนเพียงพอรึยัง เบสิคดีรึยังนี่คือพื้นฐานในการหากิน ไม่ใช่จับบอลทีห้างตัวโดนฉกไปยิงง่ายๆแบบนี้มันไม่ควรเกิด จ่ายบอลกันน้ำหนักดีรึยัง วันทัช ทูทัช ทำได้เนียนรึยัง เท่าที่เห็นมานอกจากตัวเจลีคตัวค้า
แข้งนอกบ้านพวกนี้ทำได้เนียนหมด แต่พอตัวไทยในลีกทำไมไม่ค่อยเนียน ทั้งที่สิ่งกล่าวมาทั้งหมดมันคือเครื่องมือหากินของพวกเค้าเองมันควรจะเป็นต้นทุนติดตัวที่ต้องทำได้ดีอยู่แล้ว
แต่สิ่งที่เราเห็นคือไรครับ จ่ายบอลใกล้ๆน้ำหนักเสียบ้าง จ่ายแรงไปเพื่อให้หนีช่องประกบพอจ่ายถึงตัวรับบอลดันจับบอลกระฉอก ที่ว่ามันนี่คืออะไรครับ แค่ต้นทุนทำมาหากินยังมีไม่เท่าเค้า เราจะเตะบอลเพื่อความเป็นเลิศด้วยทรัพยากรแค่นี้แบบนี้ได้จริงๆเหรอ ถามเด็กอนุบาลยังตอบได้เลยว่าไม่มีทาง

มันก็เหมือนเราอยากสร้างตึกสถาปัตยกรรมสวยๆสักหลังนึง จ้างทีมออกแบบ จ้างสถาปัตย์เก่งๆออกแบบโคตรสวย จ้างวิศวกรระดับเทพมาคุมงาน แต่สิ่งที่เรามีในมือคือทีมงานช่างที่ผสมปูนกันยังไม่เป็น วัดระดับน้ำไม่เป็น อะไรแบบนี้คิดว่าจะสร้างตึกได้ตามที่วาดฝันได้จริงเหรอครับ

เพราะงั้นปัญหาหลักที่ผมมองมาตั้งแต่ดูบอลไทยมาตั้งแต่น้าตุ๊กกลับจากเกาหลีจนมาสาบานที่วัดพระแก้วจนปัจจุบันน้าแกจะเกษียณอายุราชการแล้ว ปัญหาหลักบอลไทยก็คือ ตัวนักบอลและนิสัยประจำตัวคนไทยเองนี่แหละที่เป็นปัญหา
นักบอลทุกคนผมเชื่อว่ามีวินัยระดับนึงแต่คนที่มีวินัยเข้มสุดๆมันมีไม่เยอะ ซ้อมหนักไม่เอาซ้อมเบาก็ทำเป็นเล่น ซึ่งแน่นอนไม่ใช่ทุกคนแต่มีแน่ๆคนแบบนี้ แต่สิ่งที่พอมีแสงสว่างหน่อยก็คือการสร้างโคชโปรไลเซนส์ออกมาเยอะๆเพื่อกระจายไปสอนนักบอลให้ถูกวิธีของสมาคมอันนี้เป็นเรื่องที่พอได้ยิ่มได้บ้างแต่ก็นั่นแหละมันต้องใช้เวลา นิสัยคนไทยใจร้อนด้วยสิ สมาคมจะทนแรงกดดันได้มั๊ย

1
0
นักเตะเทศบาล
คาสโนว่า SS
Status: วันนี้ว่าง เข้าบอร์ทั้งวัน 55555555555
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 10818
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 14:33
ซื้อตัวเครื่องบินให้นักกีฬาเเละทีมงานทุกคน ไปเลยครับ นัดชิง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel