ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 856
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 01:48
[RE: เรื่องดีๆ ที่เกิดขึ้นในยุคนี้]
Nomeartor พิมพ์ว่า:
Spoil
maseto พิมพ์ว่า:
สมาคมชุดนี้ การทำงานหลังบ้านดีสุดตั้งแต่ผมติดตามบอลไทยมาละครับ ไม่มีจุดบกพร่องเลย แต่หน้าบ้านมันก็ไม่ใช่เรื่องที่นายกสมาคมจะจัดการได้ เพราะมันคือเรื่องในสนาม ก็ทำได้แต่ หาโค้ชมาเปลี่ยนวนไป ไอเรื่องพัฒนาทั้งระบบก็เหมือนนายกแกไม่มีความรู้เรื่องบอลก็ปล่อยให้ประธานเทคนิคจัดการเอาเองเลย ก็ไม่รู้ว่าจะติแกตรงไหนได้ นอกจากเรื่องแกปากแจ๋วตอนสมัยซิโก้แหละ เข้าตัวหมดเลย มีประเทศไหนม่ะที่ฟอร์มทีมชาติไม่ดีแล้วไล่นายกสมาคม ถ้า บริหารไม่ดีแล้วไล่อย่างยุคบังยีก็ว่าไปอย่าง  

จัดการหลังบ้านราบรื่นถือว่าเป็นสิ่งที่ควรจะต้องเป็นอยู่แล้ว
ก่อนหน้านี้เราดันเจอที่ไม่ดีเอง ซึ่งท่านต่อไปก็ต้องทำให้ได้ตามมาตรฐาน
แต่ผลงาน..มันก็ฟ้องอยู่

CEO บริหารแล้วบริษัทแล้วขาดทุน
จะไปบอกว่าบริหารดีแล้ว แล้วโทษการฝ่ายตลาด ฝ่ายขาย ฝ่ายโรงงาน
หรือหรือโทษพนักงานไม่ได้นะ
ผู้ถือหุ้นไม่ฟังด้วยล่ะ ก็คุณถูกเลือกมามีอำนาจบริหารสูงสุดเพื่อผลงานที่ดี
แล้วถ้ามันออกมาไม่ดี ก็ต้องรับผิดชอบเต็มๆ

เอาง่ายก่อนนะครับ ตอบคำถามผมก่อน มีประเทศไหนไหมที่ทีมฟุตบอลทำผลงานแย่ แล้ว ไล่นายกสมาคม ไม่ต้องเปรียบเทียบกับการทำงานรูปแบบอื่นบริษัทคือองค์กรที่แสวงหาผลกำไร การที่บริษัทขาดทุนคนที่รับผิดชอบก็คือฝ่ายบริหารถูกของคุณนั่นแหละ แต่นี่สมาคมฟุตบอล ผลงานในสนามไม่ใช่ผลกำไรขาดทุน เทียบกันไม่ได้หรอกครับ เอาสมาคมฟุตบอลทั่วโลกมาเทียบดีกว่าครับ  

ตอบคำถาม : ประเทศอื่นไม่ทราบครับ

ผมแค่คิดใน logic ผู้นำ ผู้ควบคุมทุกๆส่วน
ถ้าบอกว่าบริหารดีทุกๆอย่างแล้ว ไม่มีจุดบกพร่องเลย
แต่ผลลัพธ์มันออกมาแย่ลงกว่าเดิม บอกอะไรได้บ้าง

ถ้ามองมุมคนนอก ที่ใครจะมาเป็นก็ได้ ขอแค่เก่งและมีความสามารถ
1 ก็ลองปล่อยแบบนี้ไปเดี๋ยวมันก็อาจจะดีขึ้นเอง
2 ลองคนอื่นดูไหม

แต่จะผลมันออกมายังไง ก็ไม่มีใครการันตีอะไรได้
คุณอาจจะคิดถูกก็ได้
และผมก็เชียรบอลไทยเหมือนเดิม

ถ้าเปลี่ยนเอาคนที่รู้เรื่องบอลมาทำ + คงสิ่งดีๆที่สมาคมชุดนี้ทำไว้ได้ก็อาจจะดีกว่านี้ก็ได้ เพราะ สมยศ แกเป็นผู้บริหารที่ไม่มีความรู้ในสิ่งที่แกบริหาร แกก็อาศัยบารมีมอบหน้าที่ให้คนที่เค้ารู้ทำอย่างอิสระ ถ้าคุณจะไม่ชอบแบบนี้ ก็ภาวนาให้เลือกตั้งคราวหน้า สโมสรสมาชิกเลือกคนอื่นมาแทน แค่นั้นแหละครับ สิ่งที่แกจะรับผิดชอบได้ตอนนี้ก็คือเปลี่ยนโค้ช เปลี่ยนประธานเทคนิค นักเตะที่คือผลลัพธ์สุดท้ายในสนามแกก็ไม่ได้เป็นคนเลือก แกทำได้แค่นี้แหละ จะให้แกทำอะไรอย่างอื่นอีกผมก็นึกไม่ออกละ  

ในประโยคท่านมีให้แย้งเยอะเลย แต่ขอยอมรับความคิดเห็นท่านนะ
เราก็ได้แต่วิจารณ์และวิเคราะห์กันไป

และผมไม่ได้ไม่ชอบท่านสมยศนะ อย่าเข้าใจผิด
ผมไม่ได้รู้จักใครเป็นการส่วนตัวเลย
แค่วิจารณ์ในผลงาน
และพูดในมุมมองแฟนบอล และใช้ตรรกะผู้นำทั่วๆไปนี่แหละครับ

ยอมรับความเห็น และ ตอบกลับด้วยความคิดเห็นของตัวผมเองเช่นกันครับ ผมก็มองในมุมว่า ใครมีความสามารถอะไรอยู่ตรงจุดไหน ผมสรุปความเห็นของผมเลยก็ได้ครับง่ายดี จริงๆไม่ต้องพิมพ์ให้ยาว สมยศไม่ควรมาเป็นนายกสมาคมฟุตบอลแต่แรกแล้วครับ แต่มาเป็นแล้วผมก็เห็นแกพยายามดี จะไปไล่แกด้วยเหตุผลว่าทีมชาติไทยห่วยแตก ผมไม่เห็นมีชาติไหนมีที่ไหนเค้าทำกัน แค่นั้นแหละครับ  

ผมคิดต่างนิดนึง ผมว่าสมยศควรเป็นในตอนแรก
เพราะเดิมทีบริหารดูแล้วแย่มาก ผิดพลาดในเรื่องไม่ควรพลาดหลายเรื่อง
ต้องเป็นคุณสมยศ ถึงจะมีการเปลี่ยนแปลง

แต่พอมาบริหารไปเรื่อยๆแล้ว ผลกลับออกมาไม่ดีเท่าที่ควร
ก็น่าจะลองเปลี่ยนอีกครับ

คหสต.  

ท่านคิดว่าเปลี่ยนนายกสมาคมเพื่อลองดูว่าผลงานทีมชาติจะดีขึ้นไหม แต่ผมมองว่าเรื่องผลงานทีมชาติมันอยู่ที่แทคติคของโค้ช กับ ตัวผู้เล่นที่โค้ชเลือกมาใส่ลงในแผน ส่วนงานของสมยศที่ต้องทำในฐานะนายกสมาคมฟุตบอลแกก็ทำดีแล้ว ที่ผมบอกว่าแกไม่ควรมาเป็นนายกสมาคมตั้งแต่แรกเพราะแกไม่มีความรู้เรื่องฟุตบอลเลย จะเห็นว่าอะไรที่เกี่ยวกับฟุตบอลโดยตรงแกแทบจะไม่ยุ่งเลย ถ้ามีจุดไหนให้ติแกลองแย้งมาก็ได้ครับ เอาสิ่งที่แกเป็นคนตัดสินใจทำนะครับ  

ท่านถามลึกไปแล้ว ว่าเรื่องอะไรที่แกตัดสินใจเองบ้าง
อะไรคนอื่นตัดสินใจให้
เราจะไปรู้ได้ยังไง
หรือว่าท่านรู้ว่าท่านสมยศตัดสินใจเรื่องอะไรบ้าง

เรื่องที่ดีๆ คุณสมยศอาจจะตัดสินใจเอง
เรื่องที่ผิดพลาด อาจจะเป็นคนอื่นที่คุณสมยศเลือกมาตัดสินใจพลาด
หรืออาจจะตรงกันข้าม..
..ใครจะรู้ขนาดนั้นล่ะครับ

ผมพูดแค่จากมุมผลงานที่ให้ทุกคนเห็น
นายกสมาคมต้องเป็นคน monitor และประเมินผล
ทั้งทีมงานและตัวเองไหมครับ

สรุป ลองให้ทำดูให้เต็มที่ตามวาระก่อน
ไม่ไหวก็ลองลาออกและเปลี่ยนให้คนอื่นมาลองทำดู
เลือกนายกรอบหน้าว่ากันอักทีครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel