ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16133
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 21:17
[RE: ไทยเสียกรุงศรีคงเพราะมีขุนนางแบบนี้ล่ะซินะ]
ผมก็เคยเข้าใจว่า พระเจ้าเอกทัศน์ บ้าผญ.ไม่ยิงปืนใหญ่เพราะนางสนมตกใจ เป็นกษัตริย์ที่อ่อนแอ ซึ่งแม่มตามหนังสือเรียนที่เราเคยท่องจำกันมาทั้งนั้น จนโตมาถึงได้รู้ว่าโคตรไม่ตรงกับความเป็นจริง เหมือนคำกล่าวที่ว่าผู้ชนะเขียนประวัติศาสตร์จริงๆ
6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 19373
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 21:19
[RE: ไทยเสียกรุงศรีคงเพราะมีขุนนางแบบนี้ล่ะซินะ]
bigbankdev พิมพ์ว่า:
อดีตไม่รู้นะแต่ปัจจุบันก็ตามข้างล่างอะ

คิดว่าที่เสียกรุงเนื่องจากมีพวกดีแต่ปากเยอะมากกว่าครับ
ถ้าสู้แบบพม่าปานนี้เป็นประชาธิปไตยไปแล้วววว  
กระจอกได้ใครเรื้อนเดียวปลิว ถถถ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Feb 2021
ตอบ: 1137
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 21:21
ถูกแบนแล้ว
Nakkii พิมพ์ว่า:
เรื้อนเดียวไปเลยหรอ พ่อคนอารมณ์ดี

เห็น ทุกกระทู้  

ทรงนี้มี 2 ตัว อีกตัวหนึ่งก็ TOTop2013
ไอ้นั่นเข้าการเมืองที่ไรก็ต้องติดอีโมเมายาแบบนี้ตลอดเหมือนกัน ที่ตลกสุดคือรักเจ้าแม้กระทั่งองค์ปัจจุบัน แต่บอกว่าตัวเองไม่ใช่สลิ่ม
1
0
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2006
ตอบ: 2528
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 21:22
Nomeartor พิมพ์ว่า:
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
ทำยังไงถึงจะให้คนที่เข้าใจประวัติศาสตร์ตอนเสียกรุงครั้งที่ 2 เข้าใจใหม่ได้นะ ว่า จริงๆกษัตริย์พระองค์สุดท้ายของอยุธยาไม่ได้อ่อนแอ ถ้าอ่อนแอ ไม่ตั้งรับพม่าได้ถึง 14 เดือนหรอก พม่าตอนนั้นเก่งถึงขนาดหวดกับจีนได้เลยนะ พระเจ้าอลองพญาที่พงศาวดารบ้านเราที่ชำระสมัยหลังไปเนิฟเค้าเนี่ย ประวัติศาสตร์พม่าให้ยิ่งใหญ่เทียบเคียงกับบุเรงนองเลยนะ ราชวงศ์บ้านพลูหลวงเป็นเหยื่อของการชำระประวัติศาสตร์ในสมัยราชวงศ์จักรีนี้เองที่ทำให้ กษัตริย์จากราชวงศ์บ้านพลูหลวงกลายเป็นผู้ร้ายที่ทำให้ อยุธยา เสียให้แก่พม่า ลองศึกษาพงศาวดารที่เขียนร่วมสมัยหรือให้หลังไม่นานหลังจากอยุธยาเสียกรุงไม่มีใครต่อว่ากษัตริย์อยุธยาเลยว่า อ่อนแอ บ้าผู้หญิง  

สาเหตุหลักเพราะใช้วิธีตั้งรับแบบเดิมๆนี่แหละ(ตั้งรับในเมืองรอน้ำหลากท่วมศัตรู)

พอพม่ามาแนวใหม่น้ำหลากไม่ถอย ก็รอวันแพ้อย่างเดียว

มายุค กรุงธนบุรี กรุงเทพ ถึงใช้วิธียกทัพออกไปสกัด ไม่ปล่อยให้มาล้อมเมืองหลวง  

ตอนนั้นพม่าเก่งจริงครับ อยุธยารบกับพม่ามากี่ปีๆ น้ำหลากมาเมื่อไหร่พม่าก็ถอยทัพกลับตลอด พอมายุคพระเจ้ามังระ มายุทธศาสตร์ใหม่น้ำหลากไม่ถอย ไอเราก็เตรียมรับมือไว้แค่ถึงฤดูน้ำหลาก พอเกินกว่านั้น ทุกอย่างก็ผิดแผน เสบียงก็เริ่มหมด คนในอยุธยาก็ออกไปทำมาหากินไม่ได้ต้องกระจุกอยู่แต่ในเมือง ก็รอวันแพ้นั่นแหละครับ แต่พระเจ้าเอกทัศน์ท่านก็ทำสุดความสามารถแล้วแหละ

ส่วนสมัยธนบุรี กับ กรุงเทพ รอเค้ามาไม่ได้สิครับ เมืองมันเป็นเมืองอกแตก ยกทัพมาได้ก็เข้าเมืองได้เลยนะ อีซี่เลย  

พม่าเพิ่งรวมประเทศเสร็จใหม่ๆ ฟาร์มทหารมาพร้อม exp เต็ม
อยุธยาผ่านการชิงอำนาจมาหลายครั้ง ทหารเก่งๆแทบไม่เหลือ

อยุธยาใช้แทคติคเดิม รับลึกรอน้ำท่วม ยันได้ 1 ปี 2 เดือน
โดนพม่าดักทางได้ รอวันแพ้อย่างเดียว

พอรวมแผ่นดินกลับมาได้ ทหาร exp เต็ม
แล้วเปลี่ยนแทคติกใหม่ ไล่เพรสพม่าตั้งแต่ครึ่งสนาม
คราวนี้พม่าก็บุกไม่ขึ้นอีก บุกมาใกล้เคียงสุดก็ตอนศึกพิษณุโลก
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16470
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 21:27
อดีตไม่รู้นะแต่ปัจจุบันก็ตามข้างล่างอะ

คิดว่าที่เสียกรุงเนื่องจากมีพวกดีแต่ปากเยอะมากกว่าครับ
ถ้าสู้แบบพม่าปานนี้เป็นประชาธิปไตยไปแล้วววว  
เสียกรุงเพราะดีแต่ปาก ประวัติศาสตร์เล่มไหนสอนมาหรอครับ ถ้าอยากจะแซะก็เอาที่มันอิงกับความจริงหน่อย ซึ่งความจริงสามกีบไม่ได้ดีแต่ปากหรอกครับ ม็อบก็ทำมาแล้ว แต่หยุดเพราะโควิดกับไอ้ พรบ.ฉุกเฉินที่ยิงยับๆไม่ใช่หรอครับ หรือเพราะอวยจนน้ำแตกใส่ตาเลยทำให้ตาบอดรึเปล่า

คิดจะแซะแต่โง่แบบนี้ มันดูไม่ฉลาดเอาสะเลย กลายเป็นตัวตลกให้สามกีบขำเล่นสะอีก
2
0
Do you hear the people sing ?
แข้งลีกเอิง
Status:
ตอบ: 16470
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 21:36
ประวิตศาสตร์ถูกชำระมาแล้วครับ มีอาจารย์ด้านประวัติศาสตร์จัดเสวนาขึ้นมาแล้วด้วย ผมจำคลิปไม่ได้ละ มีการอ้างอิงถึงพงศาวดารจากหลายที่หลายแห่ง พระเจ้าเอกทัศไม่ได้อ่อนแอดั่งที่เคยเรียนมาครับ ไม่มีใครหน้าไหนที่โดนพม่าในช่วงเวลาที่เกรียงไกรที่สุดถึงขนาดวันกับจักรพรรดิ์จีนในตอนนั้น ยันทัพได้ถึง14เดือนหรอกครับ ถึงแม้จะได้เปรียบทางภูมิศาสตร์ด้านการป้องกันแต่จุดแข็งนั้นก็เป็นจุดอ่อนได้เช่นกัน และถึงแม้แต่ด้านการรบอาจจะไม่เก่ง แต่ท่านทำสุดความสามารถแล้วจริงๆครับ ซึ่งมันผิดไปจากหลักสูตรที่เรียนมาโดยสิ้นเชิง

พระเจ้าเอกทัศน์เป็นกษัตริย์ที่ถูกบิดเบือนสุดๆแล้ว เป็นหนึ่งในบุคคลที่ถูกใช้เป็นเครื่องมือของคำว่าชาตินิยมด้วยซ้ำ ผมไม่มี่นใจนะว่าหลักสูตรการเรียนทุกวันนี้ได้ถูกเปลี่ยนใหม่แล้วรึยัง
3
0
Do you hear the people sing ?
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25718
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 21:42

อ่อนแอจังวะ1เรื้อนปลิว5555555
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25718
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 21:45
Sir_Gawain พิมพ์ว่า:
เอ้า พี่ bigbankdev ตามลูกพี่ bic009 ไปซะละ  

มาไวไปไวแท้
0
0
นักเตะตำบล
Status: เฮ้อ ๆ
ตอบ: 1961
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 22:00
[RE]ไทยเสียกรุงศรีคงเพราะมีขุนนางแบบนี้ล่ะซินะ
ตอนนี้เป็นยังไง ตอนนั้นด็เป็นแบบนั้นแหละครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Jun 2021
ตอบ: 332
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 22:06
ถูกแบนแล้ว
แทรกนิดครับ ที่มาบุกไทยแล้วตีได้ช้า เพราะไม่ได้เอาทัพหลักมารึเปล่าครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 5054
โพสเมื่อ: Mon Jun 14, 2021 22:17
Jestery พิมพ์ว่า:
แทรกนิดครับ ที่มาบุกไทยแล้วตีได้ช้า เพราะไม่ได้เอาทัพหลักมารึเปล่าครับ  

ทัพใหญ่นี่แหละครับ แต่กษัตริย์พม่าไม่ได้มาด้วย เพราะต้องคอยระวังศึกกับจีนอีกด้าน แต่สาเหตุที่พระเจ้าตากตีอยุธยาคืนได้เร็ว สาเหตุเพราะ พม่าทิ้งกองกำลังไว้นิดเดียว เพราะพระเจ้ามังระเรียกทัพกลับไปหวดกับจีนที่ยกทัพมาบุกพม่า แล้วก็ใช้พวกคนไทยที่แปรพักตร์เข้ากับพม่า คอยเฝ้ารอบอยุธยาไว้ ถ้าพม่าไม่มีศึกกับจีนแล้วไม่รีบยกทัพกลับ ไม่แน่อาจจะได้เป็นเมืองขึ้นพม่าหลายปี ไม่ใช่แค่ 7 เดือน
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: * KingCanto * GodZlatan - KnightRooney
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 12813
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 00:28
the Smirnoff พิมพ์ว่า:

ดีแต่ปากเช่น??

ผมว่าเพราะมีสลิ่มมากกว่าครับประเทศถึงเป็นแบบนี้  

ดีแต่ปาก - บิ๊กแอส
0
0
#ThankyouSirAlex
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4538
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 09:47
อยากจะบอกว่าอย่าเชื่อประวัติศาสตร์ฉบับสร้างชาติมากนักครับ เพราะเป็นประวัติศาสตร์ที่เขียนขึ้นเพื่อยกตน แต่เพราะตนไม่มีอะไรดีจะให้ยกก็เลยต้องข่ม คราวนี้จะข่มใครล่ะ ข่มพระเจ้าตากสินก็ยากเพราะผลงานกู้ชาติก็เห็นกันอยู่ ก็เลยไปข่มที่พระเจ้าเอกทัศน์โน่นเลย

แนะนำให้ศึกษาประวัติศาสตร์ช่วงนี้เพิ่มเติมจากกลุ่มเฟสชื่อ
"พระราชประวัติสมเด็จพระเจ้าตากสินฯ โดย สายราชสกุล สมเด็จเจ้าฟ้าหญิงบุปผา"
1
0

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 567
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 11:02
ทำยังไงถึงจะให้คนที่เข้าใจประวัติศาสตร์ตอนเสียกรุงครั้งที่ 2 เข้าใจใหม่ได้นะ ว่า จริงๆกษัตริย์พระองค์สุดท้ายของอยุธยาไม่ได้อ่อนแอ ถ้าอ่อนแอ ไม่ตั้งรับพม่าได้ถึง 14 เดือนหรอก พม่าตอนนั้นเก่งถึงขนาดหวดกับจีนได้เลยนะ พระเจ้าอลองพญาที่พงศาวดารบ้านเราที่ชำระสมัยหลังไปเนิฟเค้าเนี่ย ประวัติศาสตร์พม่าให้ยิ่งใหญ่เทียบเคียงกับบุเรงนองเลยนะ ราชวงศ์บ้านพลูหลวงเป็นเหยื่อของการชำระประวัติศาสตร์ในสมัยราชวงศ์จักรีนี้เองที่ทำให้ กษัตริย์จากราชวงศ์บ้านพลูหลวงกลายเป็นผู้ร้ายที่ทำให้ อยุธยา เสียให้แก่พม่า ลองศึกษาพงศาวดารที่เขียนร่วมสมัยหรือให้หลังไม่นานหลังจากอยุธยาเสียกรุงไม่มีใครต่อว่ากษัตริย์อยุธยาเลยว่า อ่อนแอ บ้าผู้หญิง  

วิชาประวัติศาสตร์ไทยนี่ ผมว่าเป็นอะไรที่อ่อนและไม่ค่อยมีใครให้ความสำคัญมากเลย ทุกวันนี้ไม่รู้ว่าแบบเรียนยังเขียนเหมือนเดิมมั้ย (ผมเดาว่าเหมือนเดิม) แล้วก็ให้คนจำผิด ๆ กันไปอย่างงี้
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Mar 2009
ตอบ: 187
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 11:05
เหมือนจะเคยฟังคลิปจากช่อง Spokedark

สมัยก่อน รบกันเพราะต้องการคน,ข้าวของ ไม่ได้อยากจะยึดสยามเท่าไหร่
ที่มาตีไทย ก็แค่แวะมาฟาร์มหาคน เพื่อไปตีกับจีน

แต่สุดท้ายก็โดนเขียนประวัติศาสตร์บิดเบือนใหม่ยัดใส่ตำราให้นักเรียน เรียน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel