ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ใครกันแน่เก่งที่สุด
โนวัค ยอโควิช
???
โรเจอร์ เฟเดเรอร์
???
ราฟาเอล นาดาล
???
คนอื่นๆ
???
คะแนนทั้งหมด: 224
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2534
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 15:46
[RE: ไม่อวย โนเล่ นาดาล เฟด ใครเก่งสุด]
ส่วนตัว ผมชอบ นาดาล ที่สุด ผมว่าใจแกมันได้

เฟดกับนาดาล มีกันมาก่อน มีโนวัค ตามหลังสองคนนี้มา4-5ปี ฉะนั้น เฟดและนาดาลคงเลิกเล่นก่อน โนวัคมีสิทธิ์ ได้แกรนด์สแลม มากที่สุด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
TXI
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 5040
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 18:31
[RE: ไม่อวย โนเล่ นาดาล เฟด ใครเก่งสุด]
SSxSS พิมพ์ว่า:
Wow_laos_bor พิมพ์ว่า:
ผมให้เฟดนะ ถ้าจะวัดแชมป์อย่างเดียวก็ไม่ยุติธรรมตรงเฟรดกับนาดาลฟอร์มเทพพร้อมๆกันมันแชร์แชมป์กันในตัวช่วงเวลานั้นแต่โนเล่มาเทพหลังจากนาดาลกับเฟรดเลยจุดฟีคไปแล้วทำให้แทบไม่มีคู่แข่งแย่งแชมป์เลย  

เหรอครับ

โนวัคได้แชมป์สแลมแรกปี 2008
แล้วตั้งแต่ปี2008เป็นต้นมา
- นาดาลได้แกรนสแลม 17ครั้ง
- เฟดได้ 8 ครั้ง
เลยจุดพีคมากเลยครับ
แถมอีก2คน เมอร์เรย์3ครั้ง วาวรินก้า3ครั้ง แค่เมอร์เรย์กับวาวรินก้าก็ไปตบพวกร็อดดิค ฮิววิต ซาฟิน สบายแล้ว

ถ้าจะวัดความเก่งมันก็ต้องวัดแชมป์สิครับกีฬาประเภทเดี่ยวแบบนี้ จะหาข้ออ้างโน่นนี่มันก็เถียงกันไม่จบหรอก

ได้แชมป์แรกไม่ได้แปลว่าจุดพีคนะครับ โนเล่ได้แชมป์ปี 2008 แล้วไม่ได้เข้าชิงอีกเลยเกือบ 2 ปีด้วยซ้ำ ถ้านับแบบนั้น ผมอ้างได้ไหมว่างั้นเฟดกับนาดาวเก่งกว่าโนเล่เพราะตอนที่ทั้งสามคนพีคจริงๆ ตบโนเล่มาตลอดตั้งแต่ 2008 - 2011 แต่ผมก็คงอ้างแบบนั้นไม่ได้หรอก เพราะโนเล่มาเริ่มพีคจริงๆตอนปี 2011 ต่างหากซึ่งถ้านับตอนนั้นมา เฟดได้มา 4 เอง นาดาวได้มา 11 แต่ว่า 8 จาก 11 ในนั้นคือ FO ที่แกสัมปทานผูกขาดอยู่แล้ว เท่ากับว่าตอนที่โนเล่ขึ้นมาพีคจริงๆ แบบเอาแค่ช่วงที่พีคเลยนะ แกเจอคู่แข่งที่สูสีจริงๆคือแค่ นาดาวปี 2011 ซึ่งอันนี้ต้องยอมว่าตอนนั้นโนเล่โหดกว่ามาก นาดาวแพ้ 3 นัดชิงติดเลย

ท่านบอกว่ากีฬาเดี๋ยวต้องวัดที่แชมป์ แต่ทำไมเอาเมอร์เรย์กับวาวรินก้มาอ้างว่าเก่งกว่าร็อดดิค ฮิววิต ซาฟินหละครับ? จริงๆ ทุกอย่างมันต้องมีจังหวะของมันด้วยยนั่นแหละ ผมไม่เถียงเลยว่าโนเล่เก่งมากๆ และเป็น GOAT แน่นอน แต่มาบัฟว่านาดาวกับเฟดตอนพีคก็แข่งกับโนเล่ตอนพีคมาแล้วและโนเล่เก่งสุดมันตลกอะ ดูสถิติก็เห็นอยู่ชัดๆแล้วว่าอีก 2 คนมันเลยจุดพีคไปแล้ว
3
0
TXI
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 18:33
jiw_gunner พิมพ์ว่า:
จะบอกว่า2คนแชร์แชมป์กัน แล้วช่วงที่โนเล่เจ็บจนหมดไฟ เฟดเอาไปอีกกี่แชมป์

ฮิววิต รอดดิก ซาฟิน ช่วงที่เฟดโกยแชมป์ พวกนี้คือคู่แข่ง

แล้วเทียบกับโนวัค เฟด นาดาล เมอเร่ วารินก้า นี่คือคู่แข่งตอนที่โนเล่กวาดรางวัล

แต่โนเล่โชคดีนะฮับน้อนๆ

โนเล่เจ็บหมดไฟไปประมาณ 2 ปี ก็เป็นเฟดกับนาดาวนั่นแหละกลับมาแย่งแชมป์กัน และก็แทบจะแบ่งกันเลยนะ ได้กันไปคนละ 3 หนิ แถมช่วงนาดาว เฟดแชร์แชมป์กันมันค่อมเวลากว่า 4 ปีนะ จะมาเทียบกับโนเล่หมดไฟ 2 ปี ตลกอะ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: ***
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 2771
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 19:30
TXI พิมพ์ว่า:
ผมให้เฟดนะ ถ้าจะวัดแชมป์อย่างเดียวก็ไม่ยุติธรรมตรงเฟรดกับนาดาลฟอร์มเทพพร้อมๆกันมันแชร์แชมป์กันในตัวช่วงเวลานั้นแต่โนเล่มาเทพหลังจากนาดาลกับเฟรดเลยจุดฟีคไปแล้วทำให้แทบไม่มีคู่แข่งแย่งแชมป์เลย  

เหรอครับ

แถมอีก2คน เมอร์เรย์3ครั้ง วาวรินก้า3ครั้ง แค่เมอร์เรย์กับวาวรินก้าก็ไปตบพวกร็อดดิค ฮิววิต ซาฟิน สบายแล้ว

ถ้าจะวัดความเก่งมันก็ต้องวัดแชมป์สิครับกีฬาประเภทเดี่ยวแบบนี้ จะหาข้ออ้างโน่นนี่มันก็เถียงกันไม่จบหรอก

ได้แชมป์แรกไม่ได้แปลว่าจุดพีคนะครับ โนเล่ได้แชมป์ปี 2008 แล้วไม่ได้เข้าชิงอีกเลยเกือบ 2 ปีด้วยซ้ำ ถ้านับแบบนั้น ผมอ้างได้ไหมว่างั้นเฟดกับนาดาวเก่งกว่าโนเล่เพราะตอนที่ทั้งสามคนพีคจริงๆ ตบโนเล่มาตลอดตั้งแต่ 2008 - 2011 แต่ผมก็คงอ้างแบบนั้นไม่ได้หรอก เพราะโนเล่มาเริ่มพีคจริงๆตอนปี 2011 ต่างหากซึ่งถ้านับตอนนั้นมา เฟดได้มา 4 เอง นาดาวได้มา 11 แต่ว่า 8 จาก 11 ในนั้นคือ FO ที่แกสัมปทานผูกขาดอยู่แล้ว เท่ากับว่าตอนที่โนเล่ขึ้นมาพีคจริงๆ แบบเอาแค่ช่วงที่พีคเลยนะ แกเจอคู่แข่งที่สูสีจริงๆคือแค่ นาดาวปี 2011 ซึ่งอันนี้ต้องยอมว่าตอนนั้นโนเล่โหดกว่ามาก นาดาวแพ้ 3 นัดชิงติดเลย

ท่านบอกว่ากีฬาเดี๋ยวต้องวัดที่แชมป์ แต่ทำไมเอาเมอร์เรย์กับวาวรินก้มาอ้างว่าเก่งกว่าร็อดดิค ฮิววิต ซาฟินหละครับ? จริงๆ ทุกอย่างมันต้องมีจังหวะของมันด้วยยนั่นแหละ ผมไม่เถียงเลยว่าโนเล่เก่งมากๆ และเป็น GOAT แน่นอน แต่มาบัฟว่านาดาวกับเฟดตอนพีคก็แข่งกับโนเล่ตอนพีคมาแล้วและโนเล่เก่งสุดมันตลกอะ ดูสถิติก็เห็นอยู่ชัดๆแล้วว่าอีก 2 คนมันเลยจุดพีคไปแล้ว  

ทำไมชอบใช้คำว่าตลกกับความเห็นคนอื่น

1. โนวัคได้แชมป์แรกปี 2008 แต่กลายร่างเทพของจริงปี 2011 ใช่ถูกต้องผมรู้ แต่มุมมองสำหรับผมการได้สแลมนี่แหละคือจุดเริ่มต้นพีค แล้วของคุณใช้มาตรฐานไหนวัดล่ะว่านักเทนนิสคนนั้นพีคคนนี้พีค

2. วาวรินก้า เมอร์เรย์ เรื่องถ้วยแชมป์ ก็ได้ คนละ3สแลม มากกว่า รอดดิค ซาฟิน ฮิววิต ถูกต้องแล้วนิ แล้วได้ในยุค เฟด ราฟา โนเล่ ครองโลกด้วย ผมยกให้เก่งกว่ามันแปลกตรงไหนหว่า? ผมงง หรือคุณงง

แล้วบอร์ดนี้มันเสรี คุณจะมองว่าใครเก่งกว่าใครก็ได้ทั้งนั้น ผมไม่มองว่าคุณตลกหรอก 3 คนนีั้มันเก่งพอกันนั่นแหละ
แก้ไขล่าสุดโดย SSxSS เมื่อ Tue Jun 15, 2021 19:50, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2007
ตอบ: 2644
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 20:15
จะบอกว่า2คนแชร์แชมป์กัน แล้วช่วงที่โนเล่เจ็บจนหมดไฟ เฟดเอาไปอีกกี่แชมป์

ฮิววิต รอดดิก ซาฟิน ช่วงที่เฟดโกยแชมป์ พวกนี้คือคู่แข่ง

แล้วเทียบกับโนวัค เฟด นาดาล เมอเร่ วารินก้า นี่คือคู่แข่งตอนที่โนเล่กวาดรางวัล

โนเล่เจ็บหมดไฟไปประมาณ 2 ปี ก็เป็นเฟดกับนาดาวนั่นแหละกลับมาแย่งแชมป์กัน และก็แทบจะแบ่งกันเลยนะ ได้กันไปคนละ 3 หนิ แถมช่วงนาดาว เฟดแชร์แชมป์กันมันค่อมเวลากว่า 4 ปีนะ จะมาเทียบกับโนเล่หมดไฟ 2 ปี ตลกอะ  

เออก็ได้ไป3นิ แล้วอะไร แล้วมาอะไร4ปีอะไร ตลกอะ

คือต้องการบอกว่า โนเล่ได้ เพราะมันโชคดีที่เฟดเลยจุดพีคไปแล้ว

เลยจุดพีคที่ว่าคือการที่นักเทนนิสคนหนึ่งหมดไฟ+บาดเจ็บ ถึงมามีโอกาสโกยแชมป์กันแทบจะ2คนนี่นะ ใน2ปีเนี่ยนะ

ตลกมากอะน้อนๆ
แก้ไขล่าสุดโดย jiw_gunner เมื่อ Tue Jun 15, 2021 20:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 553
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 20:16
โนวัคทุกวันนี้ชอบใช้ช็อตหลอกแบ็ค2มืออยู่
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 484
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 20:30

เหรอครับ

โอเครครับ โนวัคเทพสุดครับ

อ้าว มาประชดแบบเด็กน้อยซะงั้น 55555  

อันไหนคือประชดหรอครับถ้าตามเหตุผลคุณก็โนวัคเก่งสุด ก็พิมพ์ไปตามนั้น เรื่องแบบนี้มันแล้วแต่มุมมองคน เมสซี่กับโรนัลโด้ เสียงยังแตกเลย จะให่เอาความคืดเราไปใส่ความคิดอื่นไม่ได้อยู่แล้วครับ ถ้าอ่านแค่นี้คืดว่าผมประชดคุณก็ไม่แตกต่างกันเท่าไหร แค่ตัวอักษรกฟ้ตัดสินคนอื่นแล้ว
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 Aug 2020
ตอบ: 1030
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 20:30
bossa26 พิมพ์ว่า:
ผมชอบแซมพราส
ให้เฟดเก่งสุด

โนเล่ผมคิดว่าแกได้เปรียบนิดๆตรงมาตบเฟดกับนาดาลตอนท้าย
นาดาลอาอจจะอายุเยอะกว่าโนลแค่นิดเดียว แต่แกใช้ร่างกายไปเยอะ ฟาดฟันกับเฟดไปกันจดหมดสภาพ
คือเฟดกับนาดาลแชร์แชมป์กัน เพราะพีดมาพร้อมๆกัน
แต่โนเล่ตามมาทีหลัง ช่วงหลังๆชิงกับเฟดกับนาดาลก็เก็บสบายกว่า

ส่วนนาดาลแกก็เก่งนะ แต่ค่อนข้างจะคอร์ทสเปเชี่ยลวิสต์ไปหน่อย แชมป์ครึ่งนึงมาจาก FO เลย แต่มันก็แจ๋วนะคอร์ตถนัดมีแค่ 20% แต่ก็กวาดแชมป์มาได้พอกัน  
มองอีกมุม เฟดห่างโนวัค5ปี ห่างนาดาล4ปี กว่าโนวัคกับนาดาลจะพีค เฟดแข่งกับใครมั่ง ซาฟิน รอดดิค ฮิววิต พวกนี้เทียบโนลกับราฟาไม่ได้เลย เหมือนแกกวาดสแลมฟรีๆไป3-4ปีแบบไร้คู่แข่งที่สูสี ก่อนมีราฟามาแบ่งแชมป์ (ราฟาเทิร์นโปรแค่2ปีก็เก่งเลย เทพตั้งแต่เด็ก) ส่วนโนวัคเทิร์นโปรหลังนาดาล2ปี แต่เก่งช้า กว่าจะเทพก็ใช้เวลาถึง4-5ปี แล้วคู่แข่งคือนาดาลวัยใกล้กัน และเฟดที่อายุยังไม่ถึง30 ผมว่างานโนวัคหินกว่าเยอะ  

มันก็พูดยากว่างานโนวัคหินกว่า มันวัดไม่ได้อ่ะ เฟดแก่กว่า โนเล่ 6 ปี นาดสล 5 ปี ถ้าตีว่าช่วงพีคคือ 25-30 ช่วงที่เฟดพีค โนเล่ กับนาดาลก็ยังไม่พีค ช่วงโนเล่กับนาดาลพีค เฟดก็เลยจุดมาแล้ว ตอนนี้เฟดอายุ 39 แล้ว โนวัคมาชนะเฟดรัวๆก็ช่วงหลังๆนี่เอง ดังนั้นตอบยากว่าใครดก่งกว่า แต่ให้เฟดตรงการยืนระยะได้ยาวนานครับ
0
0
TXI
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 20:48

เหรอครับ

ทำไมชอบใช้คำว่าตลกกับความเห็นคนอื่น

1. โนวัคได้แชมป์แรกปี 2008 แต่กลายร่างเทพของจริงปี 2011 ใช่ถูกต้องผมรู้ แต่มุมมองสำหรับผมการได้สแลมนี่แหละคือจุดเริ่มต้นพีค แล้วของคุณใช้มาตรฐานไหนวัดล่ะว่านักเทนนิสคนนั้นพีคคนนี้พีค

2. วาวรินก้า เมอร์เรย์ เรื่องถ้วยแชมป์ ก็ได้ คนละ3สแลม มากกว่า รอดดิค ซาฟิน ฮิววิต ถูกต้องแล้วนิ แล้วได้ในยุค เฟด ราฟา โนเล่ ครองโลกด้วย ผมยกให้เก่งกว่ามันแปลกตรงไหนหว่า? ผมงง หรือคุณงง

แล้วบอร์ดนี้มันเสรี คุณจะมองว่าใครเก่งกว่าใครก็ได้ทั้งนั้น ผมไม่มองว่าคุณตลกหรอก 3 คนนีั้มันเก่งพอกันนั่นแหละ  

ถามจริงๆ ครับว่าถ้าดูเทนนิสหรือกีฬาไหนมาก็ได้ มันจะดูไม่ออกจริงๆ หรอว่าพีคกับไม่พีคคืออะไรวัดยังไง อย่างฟุตบอลที่เป็นกีฬาประเภททีมเรายังวัดและรับรู้ได้เลยว่าช่วงพีคของนักบอลแต่ละคนคือตอนไหน แล้วทำไมกีฬาเดี่ยวจะดูไม่ออก ถ้าง่ายๆ ก็ฟอร์มการตี ความคงเส้นคงวา การเคลื่อนที่ แชมป์ที่ได้

2. ผมยอมรับว่า วาวรินก้า เมอร์เรย์ เก่งกว่า รอดดิค ซาฟิน ฮิววิต แต่ผมแค่กำลังบอกว่าคุณตั้งธงไว้ว่า ถ้าจะวัดความเก่งมันก็ต้องวัดแชมป์สิครับกีฬาประเภทเดี่ยวแบบนี้ จะหาข้ออ้างโน่นนี่มันก็เถียงกันไม่จบหรอก แล้วคุณจะดึงที่เหลือมาพูดถึงเพื่อวัดมาตราฐานทำไม

3. ผมไม่ได้บอกว่าใครคิดว่าอีกคนเก่งกว่าผิดหรือตลก ผมยอมรับด้วยว่าโนเล่เทพมากและอีกไม่นานคงแซงเฟดเป็น GOAT แบบยืนหนึ่งได้ไม่ยาก แต่ผมแค่กำลังชี้ให้เห็นว่าตรรกะที่ว่านาดาวกับเฟดช่วงพีคก็สู้โนเล่ช่วงพีคไม่ได้ มันไม่เมคเซ้นเพราะว่ามันไม่มีทางวัดได้เลยว่าจะเป็นแบบนั้นจริงๆ

ถ้าผมใช้คำว่าตลกและผิดใจไป ผมขอโทษด้วยครับไม่ได้ตั้งใจให้ออกมาเป็นแบบนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย TXI เมื่อ Tue Jun 15, 2021 20:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
TXI
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 20:57

เออก็ได้ไป3นิ แล้วอะไร แล้วมาอะไร4ปีอะไร ตลกอะ

คือต้องการบอกว่า โนเล่ได้ เพราะมันโชคดีที่เฟดเลยจุดพีคไปแล้ว

เลยจุดพีคที่ว่าคือการที่นักเทนนิสคนหนึ่งหมดไฟ+บาดเจ็บ ถึงมามีโอกาสโกยแชมป์กันแทบจะ2คนนี่นะ ใน2ปีเนี่ยนะ

ตลกมากอะน้อนๆ

คนละ 3 จาก 8 ไงครับ ผมจะสื่อว่าถ้าเป็นช่วงพีคของทั้งสองคนแล้วพีคแบบคนเดียวไม่มีใครมาเบียด คนๆ คนนึงน่าจะได้ไปเลย 6 จาก 8 หรืออะไรแบบนั้น แล้วไอ้ 4 ปีอะ ผมหมายถึง 2006-2009 ไม่ใช่ 2017-2019 กลับไปดูเทนนิสมาใหม่นะน้อนนะ

ใช่ผมยอมรับได้เลยว่าเฟดกับนาดาวโชคดีที่โนเล่หมดไฟ+เจ็บเลยได้แชมป์กันมาเพิ่มอีกคนละ 3-4 แชมป์ และก่อนที่โนเล่จะพีค สองคนนี้ก็มีช่วงเวลาของตัวเองที่โกยแชมป์มาเหมือนกัน ก่อน 2 ปีที่คุณพยายามยัดเยียดนั้นมาอีก แต่คุณอะยอมรับได้ไหมหละว่าตอนที่โนเล่ขึ้นมาพีคร่างปีศาจนี้อีกสองคนที่เป็นคู่แข่งไม่ได้พีคแล้ว
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: ***
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 2771
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 21:09
ย  

ถ้าผมใช้คำว่าตลกและผิดใจไป ผมขอโทษด้วยครับไม่ได้ตั้งใจให้ออกมาเป็นแบบนั้น  

ขอบคุณที่เข้าใจ เล็กๆน้อยๆบางทีก็เผลอลืมกันได้ไม่เป็นไร นี่แหละสีสันของเว็บบอร์ดมันต้องมีเหตุผลมาเถียงกัน ยิ่งเว็บนี้นึกว่าจะไม่มีคนชอบเทนนิสแล้วซะอีก ประเด็นอื่นๆเอาเป็นว่าผมเข้าใจหมดนะ ต่างคนต่างรอลุ้นนักเทนนิสคนโปรดของตัวเองสร้งตำนานต่อไป ซึ่งฝั่งผมได้เปรียบแน่ๆ

ที่น่าน้อยใจคือผลโหวตนาดาลไม่ควรโดนเนิฟขนาดนั้น ทั้งที่ฝีมือพวกนี้มันคือเลเวลเดียวกันนั่นแหละ คอร์ทไม่ถนัดนาดาลมันก็ไปคว้าแชมป์ได้หมด
2
0
TXI
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 21:45
ย  

ขอบคุณที่เข้าใจ เล็กๆน้อยๆบางทีก็เผลอลืมกันได้ไม่เป็นไร นี่แหละสีสันของเว็บบอร์ดมันต้องมีเหตุผลมาเถียงกัน ยิ่งเว็บนี้นึกว่าจะไม่มีคนชอบเทนนิสแล้วซะอีก ประเด็นอื่นๆเอาเป็นว่าผมเข้าใจหมดนะ ต่างคนต่างรอลุ้นนักเทนนิสคนโปรดของตัวเองสร้งตำนานต่อไป ซึ่งฝั่งผมได้เปรียบแน่ๆ

ที่น่าน้อยใจคือผลโหวตนาดาลไม่ควรโดนเนิฟขนาดนั้น ทั้งที่ฝีมือพวกนี้มันคือเลเวลเดียวกันนั่นแหละ คอร์ทไม่ถนัดนาดาลมันก็ไปคว้าแชมป์ได้หมด  

เอาจริงๆ โนเล่ตอนนี้ขาข้างนึงเหยียบแท่นรอ กับอีกมือนึงดึงแขนเฟดลงมาแล้วครับ
ยังไงถ้าไม่ช็อตไปเองดื้อๆ อีกก็แซงแน่ๆ แล้วแซงแบบครบทุกกระบวนท่าสถิติเลยด้วยผมว่านะ และยังยืนยันเหมือนเดิมว่าอยากเห็นเฟดกับโนเล่พีคเจอกันมากๆ น่าจะเป็นอะไรที่สนุกมากๆ สองคนที่มีสไตล์ไม่ต่างกันมาก ต่างกันหลักๆ คือคนนึงเสริฟดีกว่าอีกคนรีเทิร์นเทพที่สุด

นั่นสิครับ ไม่คิดว่านาดาวจะได้รับการโหวตน้อยขนาดนี้ ผมก็ว่าเวเวลเดียวกันเหมือนกันครับ อาจจะเพราะคนไปคิดถึงการยืนระยะหละมั้งครับ เลยได้คะแนนโหวตน้อยเมื่อเทียบกับอีกสองคน + ภาพจำที่ว่านาดาวเป็นสเปเชี่ยวลิสคอร์ตดินไปหน่อย แชมป์อื่นๆ เลยไม่ว้าวมากทั้งๆที่ได้มา 2 วิม กับ 4 US ก็เยอะกว่าคนปกติแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย TXI เมื่อ Tue Jun 15, 2021 21:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3713
โพสเมื่อ: Tue Jun 15, 2021 21:57
Nicky007 พิมพ์ว่า:
bossa26 พิมพ์ว่า:
ผมชอบแซมพราส
ให้เฟดเก่งสุด

โนเล่ผมคิดว่าแกได้เปรียบนิดๆตรงมาตบเฟดกับนาดาลตอนท้าย
นาดาลอาอจจะอายุเยอะกว่าโนลแค่นิดเดียว แต่แกใช้ร่างกายไปเยอะ ฟาดฟันกับเฟดไปกันจดหมดสภาพ
คือเฟดกับนาดาลแชร์แชมป์กัน เพราะพีดมาพร้อมๆกัน
แต่โนเล่ตามมาทีหลัง ช่วงหลังๆชิงกับเฟดกับนาดาลก็เก็บสบายกว่า

ส่วนนาดาลแกก็เก่งนะ แต่ค่อนข้างจะคอร์ทสเปเชี่ยลวิสต์ไปหน่อย แชมป์ครึ่งนึงมาจาก FO เลย แต่มันก็แจ๋วนะคอร์ตถนัดมีแค่ 20% แต่ก็กวาดแชมป์มาได้พอกัน  
มองอีกมุม เฟดห่างโนวัค5ปี ห่างนาดาล4ปี กว่าโนวัคกับนาดาลจะพีค เฟดแข่งกับใครมั่ง ซาฟิน รอดดิค ฮิววิต พวกนี้เทียบโนลกับราฟาไม่ได้เลย เหมือนแกกวาดสแลมฟรีๆไป3-4ปีแบบไร้คู่แข่งที่สูสี ก่อนมีราฟามาแบ่งแชมป์ (ราฟาเทิร์นโปรแค่2ปีก็เก่งเลย เทพตั้งแต่เด็ก) ส่วนโนวัคเทิร์นโปรหลังนาดาล2ปี แต่เก่งช้า กว่าจะเทพก็ใช้เวลาถึง4-5ปี แล้วคู่แข่งคือนาดาลวัยใกล้กัน และเฟดที่อายุยังไม่ถึง30 ผมว่างานโนวัคหินกว่าเยอะ  

มันก็พูดยากว่างานโนวัคหินกว่า มันวัดไม่ได้อ่ะ เฟดแก่กว่า โนเล่ 6 ปี นาดสล 5 ปี ถ้าตีว่าช่วงพีคคือ 25-30 ช่วงที่เฟดพีค โนเล่ กับนาดาลก็ยังไม่พีค ช่วงโนเล่กับนาดาลพีค เฟดก็เลยจุดมาแล้ว ตอนนี้เฟดอายุ 39 แล้ว โนวัคมาชนะเฟดรัวๆก็ช่วงหลังๆนี่เอง ดังนั้นตอบยากว่าใครดก่งกว่า แต่ให้เฟดตรงการยืนระยะได้ยาวนานครับ  

ผมไม่เห็นเม้นไหนบอกว่างานโนวัคยากกว่าเลยนะครับ
แค่มันพูดไม่ได้ปะครับว่าโนวัคได้เปรียบ

ส่วนการยืนระยะก็เฟดก็พอๆกับโนวัคอะครับ
แกรนแสลมสุดท้ายของเฟดก็หลายปีแล้ว
แถมยุคโนวัคยังไม่จบเลยด้วยซ้ำ

สรุปก็คือความคิดแต่ละคนไม่่เหมือนกันแค่นั้นแหละครับ
คุณให้เฟด ผมให้โนวัค
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2009
ตอบ: 22404
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 02:34
[RE]ไม่อวย โนเล่ นาดาล เฟด ใครเก่งสุด
จะบอกว่าโนเล่ได้แชมป์เยอะเพราะมาได้ช่วงเฟดกับราฟาเริ่มไม่พีค=โนเล่โชคดี?

แต่ไม่เห็นมีใครพูดช่วงที่เฟดกับราฟาโกยแชมป์ช่วงโนเล่ไม่พีค อิหยังวะอยู่นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 6044
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 11:59
วัดที่ Fact ล้วนๆยังไงก็โนเล่ครับ ไม่ต้องยกแม่น้ำมาเสริม

ผมให้โนเล่โชคดีนิดนึงตรงที่บัดนี้ก็ยังไม่มีเด็กที่ขึ้นมาเขย่าบัลลังก์ได้เลย

ไม่ได้บอกว่างานง่ายกว่า

มี เมอรี วาวรินก้า ขึ้นมาท้าทายบ้าง แต่ช่วงเวลาแปปๆ

เฟดขึ้นมาครองบัลลังก์แปปๆ นาดาลก็ตามมาติดๆ (พีคเร็วจัด ตั้งแต่ 18 แกรนด์แสลมแรกตอน 20)

จากนั้นนาดาลก็โหดขึ้นเรื่อยๆ สู้รบปรบมือกันไป

ส่วนโนเล่พีคช้ากว่า เฟด นาดาล ผมว่าเริ่มพีคจัดตอน 2011

จนตอนนี้ตอนที่ดูแข่งกับนาดาลรอบรอง FO คือความนิ่งสุดยอด ช๊อตเออเร่อน้อยมาก

เด็กๆที่ขึ้นมาใหม่ ธีม เหมือนจะมาดี แต่ก็รักษาความสม่ำเสมอไม่ได้มาก

รอลุ้น เมด ซิสซิพาส ซเวเรฟ ละกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Jommarnboo เมื่อ Wed Jun 16, 2021 12:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel