ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 785
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 04:00
[RE: ซิมง เคียร์ เอามือให้อิริคเซ่นกัด]
MildMind พิมพ์ว่า:
ผิดหลักยังไง รบกวนอธิบายไว้เป็นความรู้ทีครับ  

ถ้าเจอคนชักนะครับ วิธีปฐมพยาบาลให้จัดท่าผู้ป่วยนอนกับพื้น ตะแคงหน้าไปด้านซ้ายหรือขวา
ปกติเวลาชักกล้ามเนื้อจะเกร็ง โคนลิ้นจะหด ไม่ค่อยกัดอยู่แล้ว สมมติว่ากัดเป็นแผลก็ค่อยส่ง ent เย็บ

ถ้ามีอาหารให้ล้วงข้างกระพุ้งแก้มออกแค่นั้น ห้ามงัดฟัน ถ้างัดแล้วฟันหรือของที่งัดหักลงคออาจจะตาย
เพราะลงไปอุดหลอดลม ซึ่งแก้ยาก

ห้ามโชว์แมนเอานิ้วหรือแขนให้กัดเด็ดขาด ปากมนุษย์มีแบคทีเรียมาก มีโอกาสติดเชื้อหนักจนเน่าได้เลย
ซึ่งอาจตามมาด้วยการโดนตัดนิ้วสังเวยความแมน อันนี้มาจากละครไทยแน่นอน

และโทรเรียกรถพยาบาลให้ไวที่สุด ปกติคนไข้จะหยุดชักเองในไม่กี่นาทีและเบลอๆไปพักใหญ่
กรณีชักนานหรือชักซ้ำต้องใช้ยา อันนี้แก้ที่รพ ครับ

เวลาทำงานใครชักมาผมสอนญาติทุกครั้งอะ
แต่วิธีอื่นเช่นการกระทืบหรือความเชื่อแปลกๆอื่นๆก็เห็นเรื่อยๆครับ ประเทศนี้มีวิธีการปฐมพยาบาลแปลกๆเยอะชิหาย

เคสชักต้องส่ง รพ หาสาเหตุทุกครั้งนะครับ บางทีชักแล้วหายเองชอบไม่มากัน
แก้ไขล่าสุดโดย Xerxis11 เมื่อ Sun Jun 13, 2021 04:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7378
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 04:13
[RE: ซิมง เคียร์ เอามือให้อิริคเซ่นกัด]
ntnknr พิมพ์ว่า:

ภาพจากเพจ วาทะลูกหนัง นะครับ

นอกจากจะเข้าไปปลอบภรรยาของอิริคเซ่นพร้อมกับชไมเคิ่ล ที่รู้เพิ่มคือเอามือไปให้อิริคเซ่นกัด เพื่อไม่ให้แกกัดลิ้นตัวเองอีก

สุดจริงๆกัปตันคนนี้ นับถือใจเลยครับ

อย่าทำแบบนี้เด็ดขาด นี่เรื่องใหญ่เลยนะถ้ามีคนทำแบบนั้น

Airway นี่ไปอย่างแรกเลย เพราะทางเดินหายใจโดนอุดกั้น

ผมไม่รู้ว่าคุณหรือวาทะลูกหนังที่มั่ว แต่เอามาลงแบบนี้นี่ผิดมหันต์มากถ้ามีึคนอ่านแล้วจำไปทำ

ไม่ใช่เรื่องที่น่ายกย่อง
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Sun Jun 13, 2021 04:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 37393
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 04:27
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:

นอกจากจะเข้าไปปลอบภรรยาของอิริคเซ่นพร้อมกับชไมเคิ่ล ที่รู้เพิ่มคือเอามือไปให้อิริคเซ่นกัด เพื่อไม่ให้แกกัดลิ้นตัวเองอีก

สุดจริงๆกัปตันคนนี้ นับถือใจเลยครับ

อย่าทำแบบนี้เด็ดขาด นี่เรื่องใหญ่เลยนะถ้ามีคนทำแบบนั้น

Airway นี่ไปอย่างแรกเลย เพราะทางเดินหายใจโดนอุดกั้น

ผมไม่รู้ว่าคุณหรือวาทะลูกหนังที่มั่ว แต่เอามาลงแบบนี้นี่ผิดมหันต์มากถ้ามีึคนอ่านแล้วจำไปทำ

นักข่าวสกายสปอร์ต ทวิตแบบนี้ครับ มีเกี่ยวกับคอ แล้วก็เคลียร์ทางเดินหายใจ แล้วค่อยเริ่ม cpr ไม่มีเอามือให้กัดนะ
( แต่มีรูปนึง แกเหมือนล้วงเข้าไปในปากอิริคเซ่นอยู่ อาจจะเช็คลิ้นมั้งครับว่าขวางทางเดินหายใจมั้ย )
แก้ไขล่าสุดโดย Nakkii เมื่อ Sun Jun 13, 2021 04:30, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 8284
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 06:35
กูเชียร์ม้าหนีบ พิมพ์ว่า:
จริงๆ ทางการแพทย์ มันผิดมหันต์เลยนะ ทางที่ดีที่สุด คือต้องนอนตะแคง แล้วก็สังเกตุอาการครับ อันนี้ถือว่าผิดมากๆเลยนะ

แต่ยอมรับความเป็น Leadership ของเคียร์จริงๆ  

สงสัยนิดนึงครับ

เขาทำ CPR ช่วยเหลืออย่างไร
ในเมื่ออีริคเซ่น ยังนอนคว่ำหน้าอยู่เลย
ปกติการทำ CPR ผู้ป่วยต้องนอนราบกับพื้น

คืออยากได้ความรู้ในเรื่องมาก
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 06:47
[
Spoil
quote="Nakkii"]
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:

นักข่าวสกายสปอร์ต ทวิตแบบนี้ครับ มีเกี่ยวกับคอ แล้วก็เคลียร์ทางเดินหายใจ แล้วค่อยเริ่ม cpr ไม่มีเอามือให้กัดนะ
( แต่มีรูปนึง แกเหมือนล้วงเข้าไปในปากอิริคเซ่นอยู่ อาจจะเช็คลิ้นมั้งครับว่าขวางทางเดินหายใจมั้ย )

คำว่า clear AW ในที่นี้หมายถึงการทำ Chin-lift maneuver เพื่อเปิดหลอดลม ไม่ได้หมายความว่าการเอามือเข้าไปเคลียร์ทางเดินหายใจครับ

ลอง Search คำว่า clear airway ใน google ก็ได้ครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 06:50
tamootaro พิมพ์ว่า:
กูเชียร์ม้าหนีบ พิมพ์ว่า:
จริงๆ ทางการแพทย์ มันผิดมหันต์เลยนะ ทางที่ดีที่สุด คือต้องนอนตะแคง แล้วก็สังเกตุอาการครับ อันนี้ถือว่าผิดมากๆเลยนะ

แต่ยอมรับความเป็น Leadership ของเคียร์จริงๆ  

สงสัยนิดนึงครับ

เขาทำ CPR ช่วยเหลืออย่างไร
ในเมื่ออีริคเซ่น ยังนอนคว่ำหน้าอยู่เลย
ปกติการทำ CPR ผู้ป่วยต้องนอนราบกับพื้น

คืออยากได้ความรู้ในเรื่องมาก

เท่าที่ผมดูคลิป ไม่มีการนอนคว่ำหน้านะครับ แต่ในเบื้องต้นผมเห็นเขาทำ Recovery position คือการนอนตะแครงข้าง (ลอง search ดูครับ) มันจะช่วยเปิด airway ได้ระดับนึง

ช่วง CPR ในคลิป นอนหงายครับ
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15095
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 09:32
วิธีการเปิดทางเดินหายใจในกรณ๊ที่คนไข้ชักหรือหมดสติ แล้วต้องนอนหงายเพื่อทำ CPR ไปด้วย

วิธีแรก

วิธีที่สอง

ส่วนเรื่องกัดลิ้น ปล่อยกัดไปเลย ลิ้นขาดก็เย็บซ่อมได้ เอาอะไรไปงัด แล้วฟันหัก อุดทางเดินหายใจมาจริงๆ โอกาสตายเยอะกว่า[/imgl]
2
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
นักเตะอบจ.
Status: LFC ♥
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 2204
ที่อยู่: Anfield Road, Liverpool, Merseyside L4 0TH, England
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 09:43
ถูกแบนแล้ว
เพจนี้สร้างคอนเทนต์มโนออกจะบ่อยครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 10:51
belling1994 พิมพ์ว่า:
เพจนี้สร้างคอนเทนต์มโนออกจะบ่อยครับ  
ผมถามเพจ เพจบอกไม่เคยโพสต์ น่าจะเจ้าของกระทู้ละ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 13285
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 11:10
บางคนเขาไม่รู้ ไม่ได้โชว์แมนอะไรหรอก
ขนาดผมเองยังคิดว่าต้องให้กัดเลย
ขอบคุณข้อมูลครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: ChelSea!!
เข้าร่วม: 24 Jul 2020
ตอบ: 5516
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 13:35
ซิมง เคียร์ เอามือให้อิริคเซ่นกัด
แปลก หมอคีย์บอร์ดเยอะมาก

วิธีที่แก้ไขสถานการณ์คือห้ามให้กัดลิ้นครับ

เอาอะไรไปขวางในสนามบอล นอกจากมือกับเสื้อที่คิดได้ไวๆ อย่างอื่นไม่มีหรอกครับ
การพยาบาลเบื้องต้นแบบที่กับตันเดนมาร์กทำนะถูกแล้วครับกับสถานการณ์เบื้องหน้า

จะมาบอกว่า ไม่ควรแบบนั้นแบบนี้
เพื่ออะไรครับ บางเหตุผลตอนนั้นอย่างห้ามนำอะไรไปขวางปากลิ้นขาดเย็บได้
กูตลก ลิ้นเดือนเลือดไหลมันก็ไปขวางหลอดลม คิดแค่นี้พอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
ChelSEA!!!!
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 13:42
MooHiMs พิมพ์ว่า:

วิธีที่แก้ไขสถานการณ์คือห้ามให้กัดลิ้นครับ

เอาอะไรไปขวางในสนามบอล นอกจากมือกับเสื้อที่คิดได้ไวๆ อย่างอื่นไม่มีหรอกครับ
การพยาบาลเบื้องต้นแบบที่กับตันเดนมาร์กทำนะถูกแล้วครับกับสถานการณ์เบื้องหน้า

จะมาบอกว่า ไม่ควรแบบนั้นแบบนี้
เพื่ออะไรครับ บางเหตุผลตอนนั้นอย่างห้ามนำอะไรไปขวางปากลิ้นขาดเย็บได้
กูตลก ลิ้นเดือนเลือดไหลมันก็ไปขวางหลอดลม คิดแค่นี้พอ  

อย่ามามั่วครับ

ข้างบนเป็นหมอกันตั้ง 4 คน รวมถึงผม

ถ้าไม่รู้เรื่องผมว่าอยู่เงียบ ๆ ไม่มีใครว่าไม่มีปากนะครับ

มากูตลง กูตลก พวกหิวแสง
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Sun Jun 13, 2021 13:56, ทั้งหมด 4 ครั้ง
4
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 13:47
Eriksen ไม่ได้อยู่ในภาวะชัก (Seizure) แต่อยู่ในภาวะหมดสติ (Alteration of conscious)

ในภาวะ AOC ไม่มีใครบ้ายัดของเข้าปากหรอก หรือต่อให้อยู่ในภาวะชักก็ห้่ามทำเด็ดขาด

คือถ้าไม่รู้เรื่องก็เงียบปากไป ไม่ต้องทำเหมือนตัวเองรู้ทุกเรื่อง

เก็บไว้ทำกับคนที่บ้านอย่างเดียว ไม่ต้องเอามาเผื่อแผ่คนในนี้

คนอื่นเขาจะตายห่าเพราะคำพูดมั่ว ๆ ในบอร์ดนี่ล่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Sun Jun 13, 2021 14:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 14:02
P.Coutinho พิมพ์ว่า:
บางคนเขาไม่รู้ ไม่ได้โชว์แมนอะไรหรอก
ขนาดผมเองยังคิดว่าต้องให้กัดเลย
ขอบคุณข้อมูลครับ  

Eriksen ไม่ใช่ไม่รู้ แต่ Eriksen ไม่ได้ทำครับ ในคลิปเท่าที่เห็นมีการจัดท่า Recovery position เพื่อเปิด Airway อาจจะเป็นการดันหัวไปตะแคงข้างเพื่อป้องกันการสำลักครับครับ

แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Sun Jun 13, 2021 14:04, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8768
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 14:07
MooHiMs พิมพ์ว่า:

ผมก็ไม่ใช่หมอ จะเรียกว่าหมอคีย์บอร์ดก็โอเคครับ ผมรับได้

แต่แฟนผมพยาบาลวิชาชีพ และทำงานในวอร์ด ICU ทรวงอก 10+ ปี มีใบ cert เกี่ยวกับการกู้ชีพ/ทำCPR
ผมว่าข้อมูลที่ผมถามเขาแล้วได้คำตอบมามันมีน้ำหนักละกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย SlayerMetal เมื่อ Sun Jun 13, 2021 20:06, ทั้งหมด 4 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel