ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Aug 2009
ตอบ: 5017
โพสเมื่อ: Fri Jun 04, 2021 17:30
[RE: ผมรำคาญสื่อไทย ไม่แปลกใช่ไหม]
555 จริงที่สุด ขนาดเมื่อว่านก่อนเกมวิเคราะห์ทีอินโดเขาบอกว่าอินโดถึงจะเล่นในลีกรองยุโรปแต่ก็ไม่ได้น่ากล้วกว่าเด็กไทย 555 สุดท้ายไงละ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2009
ตอบ: 2257
โพสเมื่อ: Fri Jun 04, 2021 17:56
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผมรำคาญสื่อไทย ไม่แปลกใช่ไหม]
ผมดูบอลทุกลีค ไม่มีประเทศไหนหมูเลย ทุกประเทศมีสโมสรอาชีพอยู่
แล้ว เวียดนาม คือดุมาก ลีคอินโดก็มีก็เข้มมเหมือนกัน
ืno.1 อาเซียน คือเวียดนามแหละ จริงๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 May 2021
ตอบ: 1603
โพสเมื่อ: Fri Jun 04, 2021 19:32
ถูกแบนแล้ว
ตูดูบอลไทยนี่ตัวดี ที่ชื่อต้องไรนั้นอะ เจ้าชายเจลีค วันๆเห็นเอาแต่นั่งโม้นักเตะคนนั้นเป็นพี่เป็นน้อง ใครมีชื่อเสียงคือนับญาติกับเขาไปหมด แล้วอย่างอวยอวยเอาฮาอวยไร้สาระอวยไปเรื่อย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2008
ตอบ: 5388
โพสเมื่อ: Fri Jun 04, 2021 20:39
สื่อบางเจ้า ผมว่าเขาอยากให้กำลังใจนักเตะกับทีมงานทีมชาติไทยด้วยแหละ ยกตัวอย่างจารธง ถ้าให้แกมองบอลคู่อื่นที่ไม่ใช่ไทยเตะ ทั้งในคัดบอลโลกนี่ หรือตอน acl แกแม่นมากเลยนะ พอเป็นทีมชาติไทยหรือสโมสรจากไทย แกจะพูดเอียงไปในทางที่ดี ผมว่ามันเป็นปกติคนนะ ถ้าสนิทชิดเชื้อกันหรือมีผลประโยชน์ร่วมกัน เขาไม่โจมตีกันหรอก หรืออย่างแมนยูผมก็ได้ อ้ายพวก class of 92 มันด่ายับทั้ง ฟาน กัล กับ มูรินโญ่ แต่พอเป็น โอเล่ พวกเงียบกริบ
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22298
โพสเมื่อ: Fri Jun 04, 2021 20:47
[RE]ผมรำคาญสื่อไทย ไม่แปลกใช่ไหม
Caaaaaaaaalvin พิมพ์ว่า:
ตูดูบอลไทยนี่ตัวดี ที่ชื่อต้องไรนั้นอะ เจ้าชายเจลีค วันๆเห็นเอาแต่นั่งโม้นักเตะคนนั้นเป็นพี่เป็นน้อง ใครมีชื่อเสียงคือนับญาติกับเขาไปหมด แล้วอย่างอวยอวยเอาฮาอวยไร้สาระอวยไปเรื่อย  

ก่อนหน้านี้ ยังไม่ได้รู้จักนักบอลเยอะ ด่าเสียหมดแหละ

พอได้รู้จัก หรรมแทบเปียก เล่นแย่แทบไม่ด่า หวยไปลงที่ คนไม่รู้จักแทน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12062
โพสเมื่อ: Sat Jun 05, 2021 00:57
เอาแค่ใน SS ที่บอกว่าลีกเราเจริญแล้ว เราเป็นระะบบมากกว่ายุคซิโก้ เราเก่งกว่าเดิม

ครับ!!!!!
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: Desperado
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2078
โพสเมื่อ: Sat Jun 05, 2021 17:00
อยากให้ดูเรื่อง identity ของชาติด้วย
มันเป็นรากวัฒนธรรมที่ถูกผลิตซ้ำมาตลอดหลังสงครามโลก
ไทยไม่เคยเป็นเมืองขึ้น ไทยมีดี คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก
มันเป็นกับดักใหญ่ที่ทำให้ไทยไปไม่ถึงไหน

อยากจะพัฒนา ต้องยอมรับว่าตัวเองล้มเหลว เป็น underdog อ่อนกว่าเขา
แต่นี่คือ มันเป็นชาติที่ล้มไม่เป็น ไม่เคยยอมรับจุดด้อย ไม่เคยมองว่าตัวเองสู้เขาไม่ได้

ไม่แปลกที่เวียดจะมาแรง เพราะเขาไม่เคยคิดว่าตัวเองเจ๋งในเวทีระดับโลกเลย ประวัติศาสตร์ชาติมีแต่บาดแผล สร้างชาติจากน้ำตา (เหมือนเกาหลีใต้) ไม่ใช่ความภูมิใจลม ๆ แล้ง ๆ มีแต่ก้มหน้าก้มตา รอวันจะยกระดับตัวเอง
0
0
Tôi mong giấc mơ là thật, sự thật đâu là giấc mơ
นักเตะท้ายซอย
Status: ไอดีเก่าหายสาปสูญ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1176
โพสเมื่อ: Sun Jun 06, 2021 07:21
nismo12 พิมพ์ว่า:
ผมเห็นช่องใหญ่ๆ หลายช่อง เช่น บิ๊กแชมป์ เฮียฟลุ๊ค โค๊ชธง หยามปอด แตงโม หรือเพจบอลไทย ต่างอวยนักบอลไทยจนมันเกิดความเฟ้อมากๆ คือคาดหวังเกินความจริง คิดว่าชาติเราเจ๋งกว่าทีมในอาเซียนมาก คิดว่าเราอยู่ TOP10 เอเชีย

แต่ความจริงคือ เราอันดับ 110 ของโลก!! นะ ยังจำรู้สึกทุกครั้งที่สื่อไทย วิเคาระห์ความสามารถของเราเกินความเป็นจริง ก็เข้าใจนะครับว่า ถ้าเอาแค่บอลไทย คือเราอ่ะเก่ง แต่ถามว่าถึงขั้นสู้ทีม TOP10 เอเชียได้สบายๆไหม ก็ไม่!!

อีกอย่างเลยคือไม่เคยวิเคราะห์ทีมคู่แข่งเลย มัวแต่มามโนนั้งเทียนจัดผู้เล่น คาดอย่างโน้น อย่างนี้ จนทำให้แฟนบอลฝันตามตลอด สิ่งที่ตามมาคือความคาดหวังของแฟนบอลนนั่นเอง พอผลการแข่งขันมันไม่ได้อย่างที่คิด ก็มาด่านักเตะและโค๊ชกัน วนอยู่แบบนี้ตลอด

สิ่งที่ผมคาดหวังในอนาคตคือ สื่อไทยควรวิเคราะห์บอลไทยบนพื้นฐานความเป็นจริงมากกว่านี้ และต้องวิเคราะห์คู่แข่งด้วย มันจะได้ทำให้แฟนบอลที่รับข่าวสารไม่เพ้อฝันมากจนเกินความจริง กี่ครั้งแล้วที่แฟนบอลไทยก็มานั้งจิตตกเรื่องของผลการแข่งขันที่ไม่เป็นไปตามคาดเพียงเพราะสื่ออวย หรือวิเคราะห์เกินความจริง...

ไม่แปลกครับที่ช่องไหน ๆ ก็อวยบอลไทยขนาดทีมพากย์ไทยรัฐยังอวยสุดโต่งเปิดดูบอลไทยผมปิดเสียงพากย์เลย เวลาทีมไทยเป็นรองพี่แกบอกว่านักเตะไทยอ่อนล้ามาก ๆ ไปดูวอลเล่ย์บอล บางแมตแพ้ยับแต้มขาดหาข้ออ้างอีกฝั่งสูงเหลือเกินออกแนวว่าสูงคือขี้โกง ญี่ปุ่นก็ตัวพอ ๆ กับเรานะเขามีนักกีฬาทดแทนกันเกือบตลอดผิดกับเราชุดป้า ๆ โรยราชุดใหม่ทดแทนไม่ได้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel