ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ดอกไม้ในที่ลับตา
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4276
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 14:00
[RE: บางที ก็น่าคิดเรื่อง ฉีดวัคซีนแล้วตาย]
SerraAvatar พิมพ์ว่า:
คนเสพบอร์ด พิมพ์ว่า:
ถ้าวัคซีนเป็นสาเหตุการตาย ปกติมันก็ควรมีอาการที่แสดงการเชื่อมโยงนะ

อย่างของแอสตร้า อันนั้นเค้าก็ยอมรับว่าเป็นเพราะลิ่มเลือดแบบหายาก ที่เกิดจากวัคซีน

แต่ของซิโนแวค มันยังหาสาเหตุเชื่อมโยงไม่ได้ขนาดนั้น 4 คนที่ตายแทบจะอาการต่างกันหมดเลย

ซิโนแวคมันวัคซีนเชื้อตาย ใช้กันมาเป็น 10 ปีแล้ว ถ้ามันผิดปกติจริง เราควรเจอมาตั้งแต่ 10 ปีแล้วล่ะ

แต่สมมติให้ตาย 4 คนเลยก็ได้ ก็ 4 คนจากล้านคน แล้วที่ติดโควิดตายไป 500 คนจากแสนคน เราไม่คิดถึงตรงนี้บ้างหรอ  

เอ้า แล้วตัวที่ดีกว่าปลอดภัยกว่า ไม่เอามาให้ประชาชน ล่ะครับ ลองประกาศบอกซิว่าจะฉีด ไฟเซอ หรือ โมเดอร์นา ให้คนไทยทั้งประเทศ บอกเลยทุกคนจะรู้สึกมั่นใจและลงชื่อเยอะจนฉีดไม่ไหว  

ก็มันไม่ได้จองหนิครับ มันบริหารกาก ไอ้ตอนแรกๆแมร่งไม่จอง covax แมร่งก็ไม่เข้าร่วม พึ่งจะมาจองตอนนี้ มันก็ชิบหายดิครับ ใครเค้าจะให้ทัน

ตอนนี้มันต้องแยกเรื่องก่อนนะครับ มันไม่ใช่เรื่องว่า "ไฟเซอหรือซิโนแวคมันดีกว่า" มันจบไปแล้ว ตอนนี้มันเป็นเรื่องว่า "ควรหรือไม่ควรฉีดซิโนแวค"

รัฐบาลมันไม่เอาไฟเซอร์เข้ามา มันเป็นเรื่องของการบริหารครับ ตอนนี้เรามีตัวเลือกแค่ว่าฉีดหรือไม่ฉีดซิโนแวคครับ ซึ่งผมก็แนะนำว่า"ควรฉีด" หมอเอาจริงๆทั้งคนชอบคนเกลียดรัฐบาล ก็ยังแนะนำว่า"ควรฉีด" ส่วนไอ้ที่ว่าบริหารกาก ก็ค่อยไปเอาคืนตอนเลือกตั้งครับ

เหมือนคุณกำลังจะจมน้ำ ไอ้คนยืนตรงตลิ่งโยนกิ่งไม้มาให้ทั้งๆที่มีชูชีพในมือ คุณจะยอมด่ามันแล้วจมน้ำตาย หรือเกาะกิ่งไม้มันไว้ก่อน  

ตลกดี ชีวิตวัดดวงแบบนี้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 723
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 14:21
[RE: บางที ก็น่าคิดเรื่อง ฉีดวัคซีนแล้วตาย]
ถ้าวัคซีนเป็นสาเหตุการตาย ปกติมันก็ควรมีอาการที่แสดงการเชื่อมโยงนะ

อย่างของแอสตร้า อันนั้นเค้าก็ยอมรับว่าเป็นเพราะลิ่มเลือดแบบหายาก ที่เกิดจากวัคซีน

แต่ของซิโนแวค มันยังหาสาเหตุเชื่อมโยงไม่ได้ขนาดนั้น 4 คนที่ตายแทบจะอาการต่างกันหมดเลย

ซิโนแวคมันวัคซีนเชื้อตาย ใช้กันมาเป็น 10 ปีแล้ว ถ้ามันผิดปกติจริง เราควรเจอมาตั้งแต่ 10 ปีแล้วล่ะ

แต่สมมติให้ตาย 4 คนเลยก็ได้ ก็ 4 คนจากล้านคน แล้วที่ติดโควิดตายไป 500 คนจากแสนคน เราไม่คิดถึงตรงนี้บ้างหรอ  

เอ้า แล้วตัวที่ดีกว่าปลอดภัยกว่า ไม่เอามาให้ประชาชน ล่ะครับ ลองประกาศบอกซิว่าจะฉีด ไฟเซอ หรือ โมเดอร์นา ให้คนไทยทั้งประเทศ บอกเลยทุกคนจะรู้สึกมั่นใจและลงชื่อเยอะจนฉีดไม่ไหว  

ความมั่นใจนั้นมาจากความเข้าใจผิดรึเปล่าก็เป็นเรื่องสำคัญนะครับ
ประสิทธิภาพเนี่ยไม่เถียง แต่อัตราการแพ้ที่รุนแรงและอัตราการตายเนี่ย
ทั้ง pfizer และ moderna ที่ใช้ mRNA ก็มีเยอะอยู่นะครับ
แล้วการเทียบแบบจริงจังในหัวข้อนี้ก็ยังไม่มีเท่าไหร่ เห็นช่วงแรกๆ
มีการเทียบอัตราการแพ้แบบรุนแรงของ pfizer พบว่าเกินค่ามาตรฐาน
ของวัคซีนไปมากกว่า 8 เท่าเลยนะครับ เรื่องกลัวการแพ้จนถึงตายของแต่ละแบรนเนี่ยจึงไม่น่าจะพิสูจน์ได้
อย่างที่ชัดเจนในตอนนี้นะครับ ที่รู้แน่ชัดในเวลานี้คือประสิทธิภาพครับ ไม่ใช่ความปลอดภัยเลย
ผมถึงบอกว่าความมั่นใจนั้นมันอาจมาจากความเข้าใจผิดๆก็ได้ ที่คิดว่ามันปลอดภัยกว่า
อย่างที่คุณบอกว่าถ้าได้ใช้ mRNA จะไม่แพ้ถึงตายแน่ๆนี่ผมว่าเข้าใจผิดไปเลยนะ
โอกาสแพ้จนถึงตายเนี่ยมันยังวัดไม่ได้ชัดๆเลยของแต่ละตัวคงปิดข่าวกันสุดๆเพราะต้องการ
ความเชื่อมั่นด้วย ต่างชาติที่เค้าไม่เอาพวก mRNA เลยก็มีเยอะนะครับ

อันนี้เป็นข้อมูลเท่าที่ผมพยายามศึกษามานะครับถ้าผิดพลาดตกหล่นก็ขออภัย

แต่ถ้าหงุดหงิดใจเพราะอยากเลือกที่เรามั่นใจเองทุกคนก็คงหงุดหงิดกันหมดแหละครับผมก็หงุดหงิด

แก้ไขล่าสุดโดย RYONAJA เมื่อ Sun May 16, 2021 14:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26160
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 14:31
UserBlue พิมพ์ว่า:
ทำไมมองเฉพาะด้านนี้หว่า

งั้นถ้ามองอีกด้านบ้างว่าคนที่เสียชีวิตจากโควิด

ถ้าเขาฉีดเขาอาจจะยังมีชีวิตอยู่ก็ได้นะ  

ลองมองอีกด้านซิ ถ้าเขาได้ ไฟเซอ หรือ โมเดอร่า เขาจะตายไหม  

แล้วตอนนี้ไฟเซอร์กับโมเดอร์นามันมีให้ฉีดในไทยมั้ยครับ

ใช่ครับ รัฐบาลบริหารงานระยำส้นตีนหมาที่เลือกม้าเต็งสองตัวนี้มามันไม่ควรเกิดขึ้นตั้งแต่แรก แต่มันคือความจริงที่เกิดขึ้นแล้ว ย้อนไปแก้ไม่ได้แล้วครับ

ต้องมองไปข้างหน้าแล้ว ว่าจะทำยังไงให้ดีที่สุดกับสิ่งที่มีในปัจจุบัน
0
0
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 14:53
ทำไมมองเฉพาะด้านนี้หว่า

งั้นถ้ามองอีกด้านบ้างว่าคนที่เสียชีวิตจากโควิด

ถ้าเขาฉีดเขาอาจจะยังมีชีวิตอยู่ก็ได้นะ  

ลองมองอีกด้านซิ ถ้าเขาได้ ไฟเซอ หรือ โมเดอร่า เขาจะตายไหม  

แล้วตอนนี้ไฟเซอร์กับโมเดอร์นามันมีให้ฉีดในไทยมั้ยครับ

ใช่ครับ รัฐบาลบริหารงานระยำส้นตีนหมาที่เลือกม้าเต็งสองตัวนี้มามันไม่ควรเกิดขึ้นตั้งแต่แรก แต่มันคือความจริงที่เกิดขึ้นแล้ว ย้อนไปแก้ไม่ได้แล้วครับ

ต้องมองไปข้างหน้าแล้ว ว่าจะทำยังไงให้ดีที่สุดกับสิ่งที่มีในปัจจุบัน

ผมมองไปข้างหน้าอยู่แล้วครับ ก็คงก้มหน้าก้มตาทำงานไป แค่ออกมาบ่นๆ
แก้ไขล่าสุดโดย คนเสพบอร์ด เมื่อ Sun May 16, 2021 15:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 14:56
RYONAJA พิมพ์ว่า:

ความมั่นใจนั้นมาจากความเข้าใจผิดรึเปล่าก็เป็นเรื่องสำคัญนะครับ
ประสิทธิภาพเนี่ยไม่เถียง แต่อัตราการแพ้ที่รุนแรงและอัตราการตายเนี่ย
ทั้ง pfizer และ moderna ที่ใช้ mRNA ก็มีเยอะอยู่นะครับ
แล้วการเทียบแบบจริงจังในหัวข้อนี้ก็ยังไม่มีเท่าไหร่ เห็นช่วงแรกๆ
มีการเทียบอัตราการแพ้แบบรุนแรงของ pfizer พบว่าเกินค่ามาตรฐาน
ของวัคซีนไปมากกว่า 8 เท่าเลยนะครับ เรื่องกลัวการแพ้จนถึงตายของแต่ละแบรนเนี่ยจึงไม่น่าจะพิสูจน์ได้
อย่างที่ชัดเจนในตอนนี้นะครับ ที่รู้แน่ชัดในเวลานี้คือประสิทธิภาพครับ ไม่ใช่ความปลอดภัยเลย
ผมถึงบอกว่าความมั่นใจนั้นมันอาจมาจากความเข้าใจผิดๆก็ได้ ที่คิดว่ามันปลอดภัยกว่า
อย่างที่คุณบอกว่าถ้าได้ใช้ mRNA จะไม่แพ้ถึงตายแน่ๆนี่ผมว่าเข้าใจผิดไปเลยนะ
โอกาสแพ้จนถึงตายเนี่ยมันยังวัดไม่ได้ชัดๆเลยของแต่ละตัวคงปิดข่าวกันสุดๆเพราะต้องการ
ความเชื่อมั่นด้วย ต่างชาติที่เค้าไม่เอาพวก mRNA เลยก็มีเยอะนะครับ

อันนี้เป็นข้อมูลเท่าที่ผมพยายามศึกษามานะครับถ้าผิดพลาดตกหล่นก็ขออภัย

แต่ถ้าหงุดหงิดใจเพราะอยากเลือกที่เรามั่นใจเองทุกคนก็คงหงุดหงิดกันหมดแหละครับผมก็หงุดหงิด

ที่ผมออกมาโพส ก็เพราะเหตุนี้แหละ ถ้าเขาเสียจากวัคซีนที่เขาเลือกไปเองอันนี้พอเข้าใจได้ ประเด็นคือมันไม่มีสิทธิ์ให้เขาเลือกเลย ทั้งๆที่เป็นชีวิตของเขา
แก้ไขล่าสุดโดย คนเสพบอร์ด เมื่อ Sun May 16, 2021 15:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 12540
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 18:08
มันคือสิ่งที่เรียกว่า Confirmation bias ครับ

ลองนึกตามนะ ถ้าสำนักข่าวทำข่าวติดตามทุกคนที่ฉีดวัคซีน มันจะมีแต่เรื่องบวกประมาณ 2 ล้านครั้ง แต่เรื่องแย่ๆ จะโผล่มา หลักสิบหลักร้อย แต่ในโลกความเป็นจริงเราเลือกรับสารยังไง ทุกวันนี้คนตายบนท้องถนนเยอะกว่าโควิดนะ อีกอย่าง ต้องกางสถิติคนที่เสียชีวิตในแต่ละวันในภาวะปกติครับว่าเยอะแค่ไหน การรักษาทางการแพทย์หลายอย่างก็เร่งให้ตายไวขึ้น เช่น คีโม เป็นต้น
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel