ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37108
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:16
[RE: ไทยนี่รบกับอิสราเอล ไหวมั้ยครับ]
Slimshade พิมพ์ว่า:
เวปนี้ มันบอก ranking อ่ะแต่ไม่รู้เชื่อได้มั้ย

อันดับ 20 จะวัดกับ 26 แต่ต้องดูปัจจัยหลาย ๆ อย่างด้วยอ่ะ

แต่อันดับมันน่าจะบอกถึงอะไรหลาย ๆ อย่างนะ อย่างใน SEA ไทยเป็นอับดับ 3 รอบจากอินโด กับ เวียดอยู่

https://www.globalfirepower.com/countries-listing.php  

1.อิสราเอลจำนวนประชากรน้อยกว่าไทยครับ ทหารประจำการเลยน้อยไปด้วย ทหารประจำการนี้นับ ผู้หญิงด้วยนะครับ

2.อิสราเอลถึงคุณภาพกองทัพจะดีแต่ด้วยขนาดพื้นที่ประเทศเล็กกว่าจังหวัดนครราชสีมา อยากจะขยายกองทัพใจจะขาดก็ทำไม่ได้ เพราะติดที่ประเทศพื้นที่เล็กครับ ถึงแม้ว่า รถถัง เรือรบทุกชนิด ขีปนาวุธจะเยอะก็ตามครับ

3.ในการส่งกำลังบำรุงฯ บางอย่างเช่นน้ำมัน ยิวมีไม่เท่าชาติใหญ่ๆครับ เพราะด้วยบางชาติไม่ค้าขายกับอิสราเอล กับมีการฑูต

4.อาหารเสบียง นี้คือจุดที่อิสราเอลถึงปลูกเองได้ก็ยังน้อยเกินไปในการทำศึกระยะยาวครับ สงครามที่ผ่านมา ไม่ว่าจะสงครามปี 1948 , สงคราม 6 วัน และก็ สงครามยมคิมปูร์ ยิวต้องจบสงครามในระยะสั้นครับ ไม่งั้นตัวเองจะแย่ เพราะสงครามยมคิมปูร์ อียิปต์ยกระดับแก้ทางอิสราเอลไปได้เยอะครับ ถึงตอนใกล้จบสงครามยิวเป็นฝ่ายรุกก็ตาม
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 11572
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:17
[RE: ไทยนี่รบกับอิสราเอล ไหวมั้ยครับ]
ผบทบ มาเป็นนายกยังไม่รู้จักการวางแผนรับมือวิกฤตการณ์ต่างๆเลย แก้กันวันต่อวัน มีหรือจะวางแผนรบกับเขาได้
ทุกวันนี้รอดมาได้เพราะปชชช่วยกันเองทั้งนั้น ยังมาโยนขี้ให้ปชชอยู่เลย

แก้ไขล่าสุดโดย PonGRTK เมื่อ Sat May 15, 2021 23:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:19
T--BAG พิมพ์ว่า:
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
TheBeginningz พิมพ์ว่า:
ไทยรบครั้งล่าสุดก็ กับ ลาว(สมรภูมิบ้านร่มเกล้า) โครตอนาถ

ที่ร่มเกล้านี้ ก็ไปพลาดท่านี้ละครับที่บอมทิ้งตัวเอง เรื่องที่เป็นจุดด่างของกองทัพไทยไปตลอดกาลนี้ละครับ

แต่สุดท้ายพอบอมทิ้งตัวเอง ก็เปลี่ยนกลยุทธ์สรุปได้ผลเหนือทหารลาว ทางลาวขอเจรจา แต่ก็ขายขี้หน้าเพราะไปบอมฝั่งตัวเอง

ถ้าล่าสุดกว่าร่มเกล้า เขมร ปี 2554 ก็ล่าสุด แล้วก็ย้อนไปเนิน 9631 กับ พม่าปี 2544 ครับ ที่เป็นสงครามระยะสั้นๆ ที่ชนะขาดลอย

ถ้าทหารไทยรบกับพม่า ตอนนี้ ไหวไหมครับ  

ถ้าในเชิงรุกตอบยากครับ เพราะประเทศเราส่วนใหญ่แล้วเป็นรูปแบบตั้งรับ ไม่ได้รุกด้วยรับไปด้วยแบบอิสราเอล แต่ถ้าเชิงรับบอกเลยครับสบาย ถ้าไม่พลาดกันเอง เรื่องนี้ต้องไปถามพวกการข่าวพวกอยู่กองทัพน้อยละครับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2009
ตอบ: 6646
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:20
ไทยยังซื้ออาวุธจาก อิสราเอล อยู่เลย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2480
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:25
Titan พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆไม่ไหวหรอก อิสราเอลมีเทคของตัวเองเยอะจะตาย

เจอรถถังอิส เข้าไปแถมด้วย เครื่องบินก็แพ้ขาด ระบบป้องกันไทยแทบไม่มีด้วยซ้ำ ทหารเหรอ เทียบไม่ติดหรอกปสก.รบต่างกันเยอะเลย

อย่างเดียวที่เหนือกว่าแน่ๆคือเอานายพลมาต่อยกันไทยชนะเพราะไทยมีนายพลเยอะโคตร  

แต่ผมว่าแพ้ นายพลแต่ละคน อ้วนตุ้บตั้บทั้งนั้น
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2009
ตอบ: 5471
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:28
เอาตรงๆ นะ ณ ปัจจุบันถ้ายังมีนักล่าอาณานิคมอยู่ คิดว่าไทยไม่น่ารอด

สมองของ ทหารระดับ ผบ.ในปัจจุบันไม่มีทางสู้ได้ ต้องไปปลุกนักรบ รุ่นเก่าๆ รุ่นเสรีไทยโน้นอะมา
0
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3056
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:30
[RE]ไทยนี่รบกับอิสราเอล ไหวมั้ยครับ
เหมือนตั้งโจทย์ให้ทหารไทยโดนด่าอยู่ละ ถ้าเอาไปเทียบกับเวียดนาม อันนี้น่าสนใจหน่อยถือว่าคู่แข่งที่เหนือกว่าไทยนิดๆ

1.ไทยแพ้ตั้งแต่ยุทโธปกรณ์ละ ไม่ต้องเอานิวเคลียร์หรอก

2.การรบระยะสั้นก็สู้ไม่ได้ ยิ่งยาวยิ่งแพ้ เพราะว่าอิสราเอลมีกำลังเงินมากกว่า การส่งกำลังบำรุงฯ เข้าขั้นเยี่ยมกว่า

3.การข่าวยิวรู้เกือบทุกมุมโลก เชื่อว่าในไทยรู้แน่นอน เพราะไทยเราก็ซื้อยุทโธปกรณ์บางอย่างจากอิสราเอลไป

4.ความพร้อมรบยิวพร้อมที่สุดในโลก พอๆกับประเทศเล็กๆที่มีกองทัพแข็งๆอย่าง ไต้หวัน เกาหลีใต้ ขนาดไทยยังได้แค่พร้อมรบเมื่อเจอศึกในย่านตัวเอง ที่กองทัพระดับไม่ถึงอิสราเอล

5.ประสบการณ์ยิวมีเยอะที่เจอผู้ก่อการร้ายที่ได้รับการสนับสนุนจากอาหรับกับอิหร่าน ที่ไม่ใช้ของธรรมดาแบบชนกลุ่มน้อยในพม่า

6.ยิวสามารถรวบรวมกำลังพลการรบได้ภายในระยะสั้นที่สุด

7.ยิวมีเครื่องบินรบมากกว่า รถถังมากกว่า ขีปนาวุธ เรือผิวน้ำ เรือดำน้ำ มากกว่าไทยครับ

8.แค่ทหารราบบนบกประสบการณมากกว่าไม่พอ เพราะทั้งนักบิน กับ ผู้บังคับเรือรบ มีชั่วโมงการซ้อมรบสูงกว่า ยิ่งนักบิน ประสบการณ์นี้เยอะสุดๆ เพราะเชื่อว่าต้องผ่านสมรภูมิทำศึกกับฮามาสเกือบทุกคนแล้ว  

การข่าวอิสราเอลมีมอสสาส ของเรามีกอรมน ไปๆมาๆ จะเจอผังล้มเจ้า ทักษิณอยู่เบื้องหลัง ธนาธรเป็นซีไอเอเอา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1594
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:31
ไทยกระจอกสุดครับ นายพลเยอะที่สุดในโลกแล้วมั้งไม่เคยรบสักตัว
0
0
BMW F10 serie5
Bimmer

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 11997
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:31
ทหารไทยเก่งครับ เก่งกับมดกับหญ้าอะ ละก็ซักกางเกงในเมียนาย
ถ้าจะให้ไปรบ น่าจะกระจอกติดลำดับโลก
0
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
Status:
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:32
Spoil
วลาดิเมียร์ เกาเส็ง พิมพ์ว่า:
เหมือนตั้งโจทย์ให้ทหารไทยโดนด่าอยู่ละ ถ้าเอาไปเทียบกับเวียดนาม อันนี้น่าสนใจหน่อยถือว่าคู่แข่งที่เหนือกว่าไทยนิดๆ

1.ไทยแพ้ตั้งแต่ยุทโธปกรณ์ละ ไม่ต้องเอานิวเคลียร์หรอก

2.การรบระยะสั้นก็สู้ไม่ได้ ยิ่งยาวยิ่งแพ้ เพราะว่าอิสราเอลมีกำลังเงินมากกว่า การส่งกำลังบำรุงฯ เข้าขั้นเยี่ยมกว่า

3.การข่าวยิวรู้เกือบทุกมุมโลก เชื่อว่าในไทยรู้แน่นอน เพราะไทยเราก็ซื้อยุทโธปกรณ์บางอย่างจากอิสราเอลไป

4.ความพร้อมรบยิวพร้อมที่สุดในโลก พอๆกับประเทศเล็กๆที่มีกองทัพแข็งๆอย่าง ไต้หวัน เกาหลีใต้ ขนาดไทยยังได้แค่พร้อมรบเมื่อเจอศึกในย่านตัวเอง ที่กองทัพระดับไม่ถึงอิสราเอล

5.ประสบการณ์ยิวมีเยอะที่เจอผู้ก่อการร้ายที่ได้รับการสนับสนุนจากอาหรับกับอิหร่าน ที่ไม่ใช้ของธรรมดาแบบชนกลุ่มน้อยในพม่า

6.ยิวสามารถรวบรวมกำลังพลการรบได้ภายในระยะสั้นที่สุด

7.ยิวมีเครื่องบินรบมากกว่า รถถังมากกว่า ขีปนาวุธ เรือผิวน้ำ เรือดำน้ำ มากกว่าไทยครับ

8.แค่ทหารราบบนบกประสบการณมากกว่าไม่พอ เพราะทั้งนักบิน กับ ผู้บังคับเรือรบ มีชั่วโมงการซ้อมรบสูงกว่า ยิ่งนักบิน ประสบการณ์นี้เยอะสุดๆ เพราะเชื่อว่าต้องผ่านสมรภูมิทำศึกกับฮามาสเกือบทุกคนแล้ว  

การข่าวอิสราเอลมีมอสสาส ของเรามีกอรมน ไปๆมาๆ จะเจอผังล้มเจ้า ทักษิณอยู่เบื้องหลัง ธนาธรเป็นซีไอเอเอา  

การข่าวเราเต็มที่มีแค่ของในย่านๆบ้านเราครับ แต่จะลึกไหม ต้องไปดูทางด้านกองทัพน้อยครับ

แต่ กอรมน นี้ภายในประเทศไม่ขอเอยละกัน
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 2693
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:33
ทำไมเค้าต้องลดตัวมารบกับเราด้วยครับ

ผมมองว่าประเทศเราอ่อนแอเกินกว่าที่ประเทศอื่นต้องเอาชนะด้วยการรบ

0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7259
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:34
บ้านเรามันก็ไม่กระจอกมากนักหรอก
รบกับเพื่อนบ้านนะไหว

แต่เล่นไปซัดกับยิว
ก็ตายอย่างเดียวแหละ

ประเทศเขาอยู่ตรงนั้นได้ มันก็บอกคุณภาพกองทัพแล้ว

แต่รบกันก็ดีนะ
ประเทศเข้าเจาะศูนย์กลางเก่ง
รู้ว่า นายพลทั้งหลายอยู่ตรงไหน ก็ยิงขีปนาวุธใส่ตรงๆ ไม่เดือดร้อนนายทหารเท่าไร
0
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ปากไม่ตรงกับใจ เพราะใจตรงไปหาเธอ แหม่
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 18036
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:35
เห็นด้วยทุกตัวอักษรครับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool
เข้าร่วม: 28 Oct 2008
ตอบ: 12332
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:44
รู้เขารู้เรา

ผมว่าถ้ารบจริง ตั้งแต่ตัดสินใจ จะถูกทำลายเครื่องบิน ปืนใหญ่ คลังแสง จากระยะไกลทันที
( วันนั้นเราจะรู้ว่ามีระบบป้องกันอะไรรึเปล่า วันนั้นจะรู้เรื่องเลย เงินที่จ่ายไปคุ้มรึเปล่า )

ก็คือ พอรู้(คิดว่ารู้) ก็อาจจะลองสักตั้งแล้วเจรจา หรือ ? เจรจาไปเลย

ปล. ไม่เคยมีความสัมพันธ์ ย่ำแย่กับประเทศอิสราเอล เลยเกิดขึ้นได้ไม่ง่ายนัก(ไม่ใช่เป็นไปไม่ได้เลย)
0
0
การไม่ได้ในสิ่งที่ปรารถนาในบางคราว ก็เป็นพรอันประเสริฐ - องค์ทะไลลามะ
Ps.
Liverpool Champions Fifa club world Cup 2019
Champions Eufa Supercup 2019
Champions Eufa Champions League 2018-2019
Champions PremierLeague 2019-2020

คุณอาจจะเปลี่ยนภรรยาได้, เปลี่ยนความคิดทางการเมืองได้, เปลี่ยนศาสนาก็ได้ แต่ไม่สามารถเปลี่ยนทีมที่คุณเชียร์ได้

(ไม่อยากจะบอกเลยว่าคนพูดคือ เอริค คันโทน่า อยากบอกว่าคิดเอง)

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 16940
โพสเมื่อ: Sat May 15, 2021 23:50
T--BAG พิมพ์ว่า:
TheBeginningz พิมพ์ว่า:
ไทยรบครั้งล่าสุดก็ กับ ลาว(สมรภูมิบ้านร่มเกล้า) โครตอนาถ

ที่ร่มเกล้านี้ ก็ไปพลาดท่านี้ละครับที่บอมทิ้งตัวเอง เรื่องที่เป็นจุดด่างของกองทัพไทยไปตลอดกาลนี้ละครับ

แต่สุดท้ายพอบอมทิ้งตัวเอง ก็เปลี่ยนกลยุทธ์สรุปได้ผลเหนือทหารลาว ทางลาวขอเจรจา แต่ก็ขายขี้หน้าเพราะไปบอมฝั่งตัวเอง

ถ้าล่าสุดกว่าร่มเกล้า เขมร ปี 2554 ก็ล่าสุด แล้วก็ย้อนไปเนิน 9631 กับ พม่าปี 2544 ครับ ที่เป็นสงครามระยะสั้นๆ ที่ชนะขาดลอย

ถ้าทหารไทยรบกับพม่า ตอนนี้ ไหวไหมครับ  
ยุคทักษินนั้นเราตบเค้าสบายๆเลยครับ แต่หลังจากนั้นเริ่มตึงมือเพราะพม่าแพ้เราครานั้นก็เสริมกำลังซื้อบินรบรุ่นใหม่เจน3-4มาเพียบครับ แต่วัดหมัดต่อหมัดเราจังนำเค้าอยู่ เค้ายังไม่มีลูกยาวเรามีลูกยาว
แก้ไขล่าสุดโดย เรือบิน เมื่อ Sat May 15, 2021 23:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel