ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jan 2009
ตอบ: 548
โพสเมื่อ: Thu May 13, 2021 00:37
[RE: การสืบราชสันตติวงศ์โดยราชสกุล “มหิดล”]
แถดๆ พิมพ์ว่า:
สงสัยอย่างนึง ทำไมต้องมีดีลกับ กษัตริย์ ในเมื่อ เป็นถึง รัฐบาลคณะราษฏร์

จะมีหรือไม่มียังได้เลย

เหมือนเลี้ยงบอลเลยหัวกะโหลก โกล์พลาดไปแล้ว ดันส่งบอลให้เพื่อนยิง เพื่อ??  

คณะราษฎรไม่ได้ยิ่งใหญ่ขนาดนั้นครับ การปฏิวัติที่สำเร็จได้เอาเข้าจริงไม่ได้ชนะที่กำลังคน แต่เหมือนปฏิบัติการจับตัวประกัน
ชิงทีเผลอตอนพระเจ้าอยู่หัวแปรพระราชฐานไปหัวหินจับพระราชวงศ์ชั้นสูง แล้วโทรเลขให้พระเจ้าอยู่หัวเลือกจะเปิดศึก
หรือยอมกลับมาเป็น constitional monarchy ซึ่งท่านเลือกอย่างหลังเพราะไม่อยากเห็น civil war ครับ
ถ้าวันนั้นรัชกาลที่ 7 ไม่ได้เลือกแบบนี้คงมีเสียเลือดเสียเนื้อ และคณะราษฎรอาจปิดฉากไปแล้วครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2009
ตอบ: 548
โพสเมื่อ: Thu May 13, 2021 00:48
[RE: การสืบราชสันตติวงศ์โดยราชสกุล “มหิดล”]
Nomeartor พิมพ์ว่า:
ตอนนั้น คณะราษฎร จะเอาใครขึ้นมาเป็นก็ย่อมได้ โชคดีที่ สกุลนี้มีแต่ทายาทอายุน้อยๆเลยได้รับเลือก โดยหัวเรือในการเลือกสกุลนี้ก็คือท่านปรีดีเองนั่นแหละ จะบอกว่ามีวันนี้เพราะปรีดีให้ยังได้เลยสำหรับสกุลนี้ พวกสลิ่มมันจะรู้บ้างไหมว่าคนที่พวกมันเกลียดนั่นแหละที่ยกสกุลนี้ขึ้นมา  

ดูยังไงก็ตามกฎมนเทียรบาลเป็นลำดับแรกครับ แล้วสภาเป็นผู้ลงความเห็นรับรอง
ซึ่งกระทรวงวังโดยนริศฯ เจ้านายที่อาวุโสและทรงภูมิที่สุด และเป็นผู้รักษากฎมนเทียรบาลก็ลำดับเจ้าฟ้ามหิดลเป็นลำดับแรก
ส่วนเจ้าฟ้าบริพัตรถ้าจะได้เป็นก็โดยการตั้งเป็นรัชทายาท เพราะไม่ตรงตามกฎมนเทียรบาลครับ
อวยปรีดีและคณะราษฎรเกินไปแบบนี้สลิ่มจะหัวเราะเอานะครับ
2
0
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 373
โพสเมื่อ: Thu May 13, 2021 06:24
เมื่อไรจะได้ฉีดวัคคซีน
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 961
โพสเมื่อ: Thu May 13, 2021 09:03
ถูกแบนแล้ว
Na”Ole พิมพ์ว่า:
ตอนนั้น คณะราษฎร จะเอาใครขึ้นมาเป็นก็ย่อมได้ โชคดีที่ สกุลนี้มีแต่ทายาทอายุน้อยๆเลยได้รับเลือก โดยหัวเรือในการเลือกสกุลนี้ก็คือท่านปรีดีเองนั่นแหละ จะบอกว่ามีวันนี้เพราะปรีดีให้ยังได้เลยสำหรับสกุลนี้ พวกสลิ่มมันจะรู้บ้างไหมว่าคนที่พวกมันเกลียดนั่นแหละที่ยกสกุลนี้ขึ้นมา  

รู้ได้ไงว่าท่านปรีดีเป็นคนตั้ง คนอื่นไม่มีความเห็น ถามจริง?? หรือคิดเองเองเมื่อกี้  

ทำไมเเลดูหงุดหงิดอะเรา อารมณ์ไม่ดีเพราะคำว่าสลิ่มเปล่าาา
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 43
โพสเมื่อ: Thu May 13, 2021 10:07
U'fa 24 พิมพ์ว่า:
DamnriderZ พิมพ์ว่า:
มีโอกาศเปลี่ยนเป็นราชสกุลอื่นไหม  

ท่านอยากได้สกุลไหนฮะ ถ้าเอาสายตรงนับมาตั้งแต่ร.6ก็ต้องจักรพงษ์ มีฮิวโก้ ถ้าอยากได้บริพัตรก็มีสุขุมพันธุ์ ถ้าอยากได้ยุคล...มีจุลเจิม  
จริงๆอยากรู้นะถ้าเปลี่ยนราชสุกลอื่นมามีอำนาจเหนือราชบัลลังก์ ราชสกุลเดิมจะวางตัวยังไง อยู่บนหอคอยงาช้างมานานเหลือเกิน  

มันเปลี่ยนไม่ได้แล้วครับใครจะยอม ตอนนั้นมันเลือกกันได้เพราะทุกคนยศเท่าๆกันหมดเป็นลูกหลานร.5กันมานับจากร.5(เพราะร.6-7ไม่มีทายาท) แต่ทุกวันนี้มันต้องนับที่ร.10ลงไปครับ ลูกร.10หลานร.10 เอาง่ายๆนอกจากมหิดลไม่มีสกุลไหนเหลือพระองค์เจ้าอีกแล้วมั้งตอนนี้ถ้ามีก็คงแก่สุดๆละ ขนาดพวกหม่อมเจ้าก็แก่ๆกันหมดแล้ว  

ร.6 มีทายาทนะครับแต่เป็นผู้หญิง เพชรรัตนราชสุดา ไงครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 5089
โพสเมื่อ: Thu May 13, 2021 10:27
Na”Ole พิมพ์ว่า:

รู้ได้ไงว่าท่านปรีดีเป็นคนตั้ง คนอื่นไม่มีความเห็น ถามจริง?? หรือคิดเองเองเมื่อกี้  

ผมก็ศึกษาตามประสาของผมครับ ผมไม่ได้บอกว่าท่านปรีดีเป็นคนเดียวในการตัดสินใจ แต่ ณ เวลานั้นท่านเป็นตัวตั้งตัวตีในการยกสกุลนี้ขึ้นมาแล้วให้สภาตัดสินใจอีกทีอยู่แล้วตามรัฐธรรมนูญ แล้วปี 2477 คณะราษฎรยังไม่แตกกันความเห็นมันก็ไปทางเดียวกันอยู่แล้ว ถ้าคุณไม่เห็นด้วยก็แย้งมาได้เลยครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
ตอบ: 5089
โพสเมื่อ: Thu May 13, 2021 10:33
planaonaoplus พิมพ์ว่า:

ดูยังไงก็ตามกฎมนเทียรบาลเป็นลำดับแรกครับ แล้วสภาเป็นผู้ลงความเห็นรับรอง
ซึ่งกระทรวงวังโดยนริศฯ เจ้านายที่อาวุโสและทรงภูมิที่สุด และเป็นผู้รักษากฎมนเทียรบาลก็ลำดับเจ้าฟ้ามหิดลเป็นลำดับแรก
ส่วนเจ้าฟ้าบริพัตรถ้าจะได้เป็นก็โดยการตั้งเป็นรัชทายาท เพราะไม่ตรงตามกฎมนเทียรบาลครับ
อวยปรีดีและคณะราษฎรเกินไปแบบนี้สลิ่มจะหัวเราะเอานะครับ  

กฎมนเทียรบาลสุดท้ายก็ต้องผ่านสภาอยู่ดีครับสมัยนั้น ถ้าสภาที่ยึดเอากฎหมายรัฐธรรมนูญใหญ่สุดไม่ยกมือผ่านก็ไม่ได้เป็น และ ไม่ว่าจะยังไงผมก็ยกย่องมาตลอดชีวิตในช่วง 10 กว่าปีที่ผ่านมาที่ผมหูตาสว่างว่า รัฐบุรุษที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในความเห็นส่วนตัวสำหรับผมคือท่านปรีดีครับ

ปล.สลิ่มหัวเราะได้กับทุกเรื่องครับต่อให้จะเป็นเรื่องจริงหรือไม่จริงก็ตามขอแค่พวกเค้าพอใจ ฉะนั้นความรู้สึกของสลิ่มไม่มีค่าอะไรต่อชีวิตผมหรอกครับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
ตอบ: 3414
โพสเมื่อ: Thu May 13, 2021 10:41
popja8734 พิมพ์ว่า:
มีโอกาศเปลี่ยนเป็นราชสกุลอื่นไหม  

ท่านอยากได้สกุลไหนฮะ ถ้าเอาสายตรงนับมาตั้งแต่ร.6ก็ต้องจักรพงษ์ มีฮิวโก้ ถ้าอยากได้บริพัตรก็มีสุขุมพันธุ์ ถ้าอยากได้ยุคล...มีจุลเจิม  
จริงๆอยากรู้นะถ้าเปลี่ยนราชสุกลอื่นมามีอำนาจเหนือราชบัลลังก์ ราชสกุลเดิมจะวางตัวยังไง อยู่บนหอคอยงาช้างมานานเหลือเกิน  

มันเปลี่ยนไม่ได้แล้วครับใครจะยอม ตอนนั้นมันเลือกกันได้เพราะทุกคนยศเท่าๆกันหมดเป็นลูกหลานร.5กันมานับจากร.5(เพราะร.6-7ไม่มีทายาท) แต่ทุกวันนี้มันต้องนับที่ร.10ลงไปครับ ลูกร.10หลานร.10 เอาง่ายๆนอกจากมหิดลไม่มีสกุลไหนเหลือพระองค์เจ้าอีกแล้วมั้งตอนนี้ถ้ามีก็คงแก่สุดๆละ ขนาดพวกหม่อมเจ้าก็แก่ๆกันหมดแล้ว  

ร.6 มีทายาทนะครับแต่เป็นผู้หญิง เพชรรัตนราชสุดา ไงครับ  

ผมสื่อสารไม่ดีเองต้องการจะบอกว่าไม่มีรัชทายาทสืบต่อ สมัยนั้นคลอดออกมาเป็นผู้หญิงก็ไม่ต้องคุยเรื่องนี้ละครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel