ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:33
[RE: ใครสงสาร ชาวปาเลสไตน์ มั้ง]
ผมไม่เข้าใจอยู่อย่างนึง

ทำไมประเทศอิสลามถึงไม่รับพี่น้องปาเลสไตน์เข้ามาอยู่ด้วยอ่ะครับ

พลเมืองก็ไม่เท่าไหร่เอง เท่ากับต่างด้าวที่ทำงานในไทยตอนนี้

อย่างโรฮิงญาก็เหมือนกัน จริงๆปากีสถานน่าจะรับนะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ฉันเกิดในรัฐบาลที่ง่าว
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 12156
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:34
[RE: ใครสงสาร ชาวปาเลสไตน์ มั้ง]
YOKKUB พิมพ์ว่า:
ยิ่งสนใจไปหาอ่านเรื่องนี้ยิ่งโคตรจะทึ่งว่าอิสราเอลทำไมมันเก่งได้ขนาดนั้น ตบพันธมิตรไปไม่รู้กี่รอบ เรื่องที่มานี้ผมว่ามันซับซ้อนจริงๆนะ ต่างคนมันก็ต่างที่จะอ้างได้เเล้วเเต่จะยกช่วงเวลาไหนมาเลย เเต่ผมข้อนข้างเอียงไปทางปาเลสไตน์นะ เพราะผมถือเอาช่วงที่ตั้งเป็นรัฐชาติขอบเขตเเน่นอนเเล้วมันดูมีหลักมากกว่าอ้างยาวไปถึงสมัยสงครามครูเสธ

เเต่ก็อีกนั้นหล่ะไอ้การไปอยู่ของชาวยิวหลังสงครามโลกมันก็ไม่ได้อยู่ๆก็ไปเอง มันก็เป็นผลจากการเมืองช่วงนั้นเหมือนกัน

เหตุการณ์ล่าสุดนี้ผมถือว่ามันเป็นสงครามของทั้งสองฝ่ายนะ มัมไม่ใช่การกระทำข้างเดียวของอิสราเอล ฮามาทก็ยิงจรวดใส่บ้านเรือนประชาชนเเค่อิสราเอลมันมีความสามารถที่จะป้องกันตัวเองได้ ต่างกับอีกฝ่ายที่ป้องกันการสวนกลับไม่ได้ ทำได้เเค่รอรับจรวดเเล้วทำสงครามทางโซเชียล

อันนี้เป็นคลิปทางอิสราเอลอะ ดูเอาเเล้วกันว่าถ้าป้องกันตัวเองไม่ได้ประชาชนก็ตายไม่ต่างกันหรอก

ถ้าไทยโดนแบบนี้นะ สงสัยจะรับทุกเม็ด
0
0
หอพักฮานะอพาร์ทเมนต์เชียงของ | Chiang Khong
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ - Residences.in.th

ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ ซ.2 ถ.1020 | RentHub.in.th
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ | Chiang Khong
https://www.renthub.in.th/อพาร์ทเม้นท์-ห้องพัก หอพัก/เชียงของ-เชียงราย
https://www.renthub.in.th/อานะ-อพาร์ทเม้นท์-เชียงของ
https://www.residences.in.th/116572-ฮานะ-อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37131
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:35
ดินแดนประเทศอิสราเอลปัจจุบัน ในอดีตเป็นของ จักรวรรดิออตโตมัน พอ ออตโตมันแพ้ สงครามโลกครั้งที่ 1 อังกฤษเลยได้ครอบครองไปแทน แต่อังกฤษดันไปรับปากกับยิวแล้วก็ปาเลสไตน์ว่าจะคืนดินแดนให้ แต่ดันเป็นที่เดียวกัน

แล้วก็โยนให้ ยูเอ็น ไปจัดการ สรุปคือ ปาเลสไตน์จะเอาหมด แต่ยิวเมื่อทางยูเอ็นแบ่งแล้วก็ประกาศรัฐอิสราเอล แต่ๆชาวปาเลสไตน์ในรัฐอิสราเอลก็มี ไม่ยอม ดังนั้นจึงได้มีการปะทะ ทางอาหรับบอกว่า ให้ปาเลสไตน์ถอยออกมาก่อน เดี่ยวจะไปจัดการยิวเอง สรุปว่า กลายเป็นว่า เจอการข่าวยิวเข้าไป กับ กองทัพที่ทันสมัยกว่า เอาชนะไปได้ในสงคราม 6 วัน

ดินแดนอิสราเอลจะนับว่าเป็นของ ปาเลสไตน์ก็ได้ไม่เต็มปาก เพราะเจ้าของก่อนหน้านี้คือ ออตโตมัน กับ อังกฤษ

5
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37131
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:36
blackhunter พิมพ์ว่า:

ทำไมประเทศอิสลามถึงไม่รับพี่น้องปาเลสไตน์เข้ามาอยู่ด้วยอ่ะครับ

พลเมืองก็ไม่เท่าไหร่เอง เท่ากับต่างด้าวที่ทำงานในไทยตอนนี้

อย่างโรฮิงญาก็เหมือนกัน จริงๆปากีสถานน่าจะรับนะ  

ชาวปาเลสไตน์บางส่วนก็อยากบ้านที่ตัวเองอาศัยตั้งแต่รุ่น ปู่ย่าตายาย คืนมาครับ

แต่ถ้ามองการเมืองคือ ต้องการครอบครองดินแดนตะวันออกกลางให้หมดละครับ ในเมื่อนับถือศาสนาเดียวกัน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2020
ตอบ: 935
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:38

ที่จริงประเทศอาหรับรอบๆเขาก็รับนะครับ
เพียงแต่ว่าเจรูซาเล็มเป็นเมืองศักดิ์สิทธิ์ของทั้ง 3 ศาสนาครับ คริสต์ อิสลาม ยิว
ชาติอาหรับรอบๆเขาก็อยากให้เยรูซาเล็มถูกครอบครองโดยชาวมุสลิมเช่นกัน
มันเลยเกิดเป็นดินแดนแยกในอิสราเอล เวสต์แบงค์ ฉนวนกาซ่า ขึ้นมา

แต่ดูแล้ว ทั้งยิว ทั้งอาหรับ อยากจะรวบดินแดนนี้ทั้งคู่ครับ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 10817
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:45
Spoil
เข้ามาสมน้ำหน้า พิมพ์ว่า:
YOKKUB พิมพ์ว่า:
ยิ่งสนใจไปหาอ่านเรื่องนี้ยิ่งโคตรจะทึ่งว่าอิสราเอลทำไมมันเก่งได้ขนาดนั้น ตบพันธมิตรไปไม่รู้กี่รอบ เรื่องที่มานี้ผมว่ามันซับซ้อนจริงๆนะ ต่างคนมันก็ต่างที่จะอ้างได้เเล้วเเต่จะยกช่วงเวลาไหนมาเลย เเต่ผมข้อนข้างเอียงไปทางปาเลสไตน์นะ เพราะผมถือเอาช่วงที่ตั้งเป็นรัฐชาติขอบเขตเเน่นอนเเล้วมันดูมีหลักมากกว่าอ้างยาวไปถึงสมัยสงครามครูเสธ

เเต่ก็อีกนั้นหล่ะไอ้การไปอยู่ของชาวยิวหลังสงครามโลกมันก็ไม่ได้อยู่ๆก็ไปเอง มันก็เป็นผลจากการเมืองช่วงนั้นเหมือนกัน

เหตุการณ์ล่าสุดนี้ผมถือว่ามันเป็นสงครามของทั้งสองฝ่ายนะ มัมไม่ใช่การกระทำข้างเดียวของอิสราเอล ฮามาทก็ยิงจรวดใส่บ้านเรือนประชาชนเเค่อิสราเอลมันมีความสามารถที่จะป้องกันตัวเองได้ ต่างกับอีกฝ่ายที่ป้องกันการสวนกลับไม่ได้ ทำได้เเค่รอรับจรวดเเล้วทำสงครามทางโซเชียล

อันนี้เป็นคลิปทางอิสราเอลอะ ดูเอาเเล้วกันว่าถ้าป้องกันตัวเองไม่ได้ประชาชนก็ตายไม่ต่างกันหรอก

ถ้าไทยโดนแบบนี้นะ สงสัยจะรับทุกเม็ด  

มันเยอะยังกับฉากในหนังอะครับ เเต่ก็เห็นมีที่หลุกระบบมาได้บ้างอยู่นะ
แก้ไขล่าสุดโดย YOKKUB เมื่อ Wed May 12, 2021 21:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Allez Allez Allez!!!

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2015
ตอบ: 2104
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:45
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
basssleep พิมพ์ว่า:
มันพูดยากเพราะเอากันจริงๆบรรพบุรุษยิวก็คงเคยอยู่ดินแดนนี้จริง
ถ้าสงสารปาเลสไตน์ก็ต้องสงสารบรรพบุรุษยิวที่โดนอียิปต์ล่าทาสเหมือนกัน
ถ้าจะให้โทษว่าใครผิดในความคิดผมก็
ทำไมโลกนี้ต้องมีการแบ่งแยก
ทำไมต้องมีประเทศศาสนา
โลกนี้มันพอที่จะเลี้ยงทุกคนบนโลกถ้าไม่ละโมบจะอยู่เหนือคนอื่นละนะ

เคยอยู่เมื่อหลายพันปีก่อน ไม่น่าจะอ้างได้นะครับ

ไม่งั้นเมกาก็ต้องคืนให้อินเดียแดง ออสเตรเลียคืนให้อะบอริจิ้น

สรุปแล้วอำนาจคือความถูกต้องนั้นแหละ

คนมีกำลังอำนาจมากกว่าจะถูกต้องได้ยังไง
ผมไม่ได้บอกให้คืนแต่บอกว่าทุกคนอยู่ร่วมกันได้ต่างหาก
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2021
ตอบ: 770
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:48
ถูกแบนแล้ว
ออตโตมันเสียดินแดนให้อังกฤษไปแล้วอะครับ

อังกฤษจะยกให้ใครมันก็เป็นสิทธิ์ของอังกฤษปะ

มติ UN ก็ให้แบ่งประเทศกันอยู่ แต่ชาติอาหรับไม่ยอมเอง รบไปรบมากลายเป็นยิวกินรวบไปสิ

0
0
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38723
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:54
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
มันพูดยากเพราะเอากันจริงๆบรรพบุรุษยิวก็คงเคยอยู่ดินแดนนี้จริง
ถ้าสงสารปาเลสไตน์ก็ต้องสงสารบรรพบุรุษยิวที่โดนอียิปต์ล่าทาสเหมือนกัน
ถ้าจะให้โทษว่าใครผิดในความคิดผมก็
โลกนี้มันพอที่จะเลี้ยงทุกคนบนโลกถ้าไม่ละโมบจะอยู่เหนือคนอื่นละนะ

เคยอยู่เมื่อหลายพันปีก่อน ไม่น่าจะอ้างได้นะครับ

ไม่งั้นเมกาก็ต้องคืนให้อินเดียแดง ออสเตรเลียคืนให้อะบอริจิ้น

สรุปแล้วอำนาจคือความถูกต้องนั้นแหละ

คนมีกำลังอำนาจมากกว่าจะถูกต้องได้ยังไง
ผมไม่ได้บอกให้คืนแต่บอกว่าทุกคนอยู่ร่วมกันได้ต่างหาก  

ผมหมายถึงกฏเกณฑ์-หลักการ-ความชอบธรรมอะไร

เมื่อเจออำนาจที่เหนือกว่าก็ไร้ความหมายครับ

เห็นชัดๆก็บ้านเรา คนมีอำนาจเป็นฝ่ายถูกเสมอ

แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Wed May 12, 2021 21:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2537
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 21:56
ปาเลสไตน์เหมือนเป็นหมากให้อาหรับ เหมือนอาหรับอยากล้ม ยิวแต่ไม่รู้ทำไง
ตะวันออกกลางปัจจุบันก้ไม้ได้สามัคคีกัน
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 12540
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 22:07
ผมว่ามันต้องอยู่กับปัจจุบันอ่ะ ถ้าต่างคนต่างย้อนไปก็ก่อนออตโตมันอีก แรงกดดันนานาชาติเท่านั้นแหละ แต่ก็รู้มอสซาดโหดขนาดไหน
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 18 Mar 2021
ตอบ: 1132
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 22:09

ปาเลสไตเค้ากัอยู่ของเค้าเฉยๆ

อยู่ดีๆมีคนมายึดบ้านคุณ คุณต้องย้ายหนีหรอครับ

คุณจะไม่สู้เลยหรอครับ

0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25716
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 22:23

Imagine
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 799
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 22:29
จะมองในมุมให้มันสันติ ก็ต่างคนต่างอยู่ อยู่ร่วมกันได้ก็อยู่ อยู่ไม่ได้ก็แยกมันก็แค่นั้น
แต่ครั้งนี้เหมือนมีคนยุให้ตีกัน ก็ตีกันซะเลย ครั้งจะบอกว่าที่ของใคร ใครมาก่อนได้ก่อนหรอก
มันก็ไม่ใช่ มันก็อยู่ที่ใครมีอำนาจมากกว่ากัน อดีตก็มีการรบ ฆ่าฟันกันมาตลอดบนดินแดนนี้
มันจะแปลกอะไร ที่วันนี้มันก็ยังไม่สงบเพราะเรื่องเดิมๆ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: งดงามแต่ไม่ตระการตา ขึ้นและลงเป็นอนิจจัง
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 23493
โพสเมื่อ: Wed May 12, 2021 22:36
ปลาใหญ่กินปลาเล็ก อ่อนแอก็แพ้ไป คนชนะก็หวังว่าจะชนะให้ได้ตลอด
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel