ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Nov 2007
ตอบ: 478
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 05:52
ถามเรื่องญี่ปุ่นกับโควิท
ผมอยู่แถวโยโกฮาม่า จังหวัดนี้ประกาศฉุกเฉินแค่บางพื้นที่ เมืองผมอยู่ยังติดน้อย พวกร้านอาหารยังนั่งได้ ปิดได้ถึง3ทุ่ม เบียร์ขายในร้านถึง2ทุ่มครับ เพิ่งไปนั่งร้านสเต๊กมาประมานนี้ครับ
แต่ถ้าโซนไหนประกาศก็จะปิดเร็วขึ้น ข้อห้าม ข้อจำกัดก็จะเยอะขึ้น...
การไปทำงานก็บางส่วนสามารถทำที่บ้าน
รัฐบาลก็แค่ขอความร่วมมือ แต่เหมือนว่าตอนนี้รัฐอาจจะขอให้ธุรกิจปิดกิจการได้แล้วเนืองจากโควิด...เช่นพวกปาจิงโก๊ะที่เคยออกข่าวเปิดเย้ยโควิดที่โอซาก้าครับ หากรัฐขอให้ปิดกิจการก็จะมีเงินชดเชยให้ครับ ช่วงแรกๆปีก่อนร้านค้าได้1-2ล้านเยนมั้งครับ ส่วนคนญี่ปุ่นหรือต่างชาติที่มีถิ่นพำนักทะเบียนบ้านในญี่ปุ่นก็ได้ทันที100000เยน อันนี้ผมได้มาด้วย...ตอนนี้ร้านอาหารปิดเร็วรัฐจะเยียวยาให้60000เยน ร้านใหญ่กว่านี้ก็จะเพิ่มมาอีกหน่อย...ส่วนวัคซีนก็ฉีดแล้วแต่เฉพาะแพทย์ ตอนนี้ที่เริ่มฉีดคือสูงวัย ป้าแฟนผมไปลงทะเบียนรอฉีดเดือนหน้าแล้วครับ...ที่นี่พอระบาดเมืองไหนก็ไปจัดการเป็นเมือง/จังหวัด รัฐจะได้ไปต้องเยียวยาทั้งประเทศครับ...

อัพเดตหลังหยุดยาวgolden week ยอดขึ้นไป7พันกว่า เมืองผมอยู่ก็อยู่ในประกาศแล้วครับ..

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย duritz97 เมื่อ Sun May 09, 2021 06:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel