ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ...
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 3155
โพสเมื่อ: Sat May 08, 2021 21:51
[RE: ไม่นึกกว่าสมัยนี้ยังมีคนคอมเม้นอะไรแนวนี้อีกแหะ]
blueautumn พิมพ์ว่า:
คิดถึงเธอจัง พิมพ์ว่า:
ผมหารกับเพื่อน คนละ 100 บาท

มันก็ไม่ได้แพงขนาดนั้นไหมครับ

พูดซะยังกะเดือนละ 1000

มันไม่มีข้ออ้างทำเรื่องผิดหรอกครับ

แบบนี้จะมาบอก อ้างจนไม่มีเงินแล้วละเมิดกฏหมายได้งี้หรอ

มันไม่ต้องอ้างอะไรหรอกครับ ผิดก็คือผิด แต่จะทำหรือไม่ทำ ก็อีกเรื่องนึง  

อย่าหาว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ
Netflix ที่หารกันนี้ อยู่บ้านเดียวกันด้วยรึเปล่าครับ  

ผม อยู่บ้านพักพนักงาน
น้องสาว บ้านพักหมอ ของ รพ.
เพื่อนอีก 2 คน บ้านพักพนักงาน เดียวกับผม

จะว่าบ้านเดียวกันไหม ก็ไม่ครับ
ถ้าจะมาว่าผมผิดที่ไม่ได้อยู่บ้านเดียวกัน ผิดกฏผมไม่เถียงครับ
Netflix คงรู้แหละครับ ถเาจะแบนไม่ให้ผมต่อสมาชิกรายเดือน ก็น้อมรับ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

แข้งเจลีก
Status: mobile ลูกพ่อ
เข้าร่วม: 11 Aug 2008
ตอบ: 2826
โพสเมื่อ: Sat May 08, 2021 21:57
[RE]ไม่นึกกว่าสมัยนี้ยังมีคนคอมเม้นอะไรแนวนี้อีกแหะ
มีใครยังดูบอลต่างประเทศ เอาแค่ อังกฤษ ก็ได้ ผ่านลิ้งในบอร์ดบอลนอกมั้ยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: " Say it! "
เข้าร่วม: 01 Aug 2010
ตอบ: 25734
โพสเมื่อ: Sat May 08, 2021 22:03
[RE: ไม่นึกกว่าสมัยนี้ยังมีคนคอมเม้นอะไรแนวนี้อีกแหะ]
จะดูเถื่อนไม่เถื่อนไม่รู้ แต่รู้อยู่เต็มอกว่าผิดเสือกแถเหมือนตัวเองถูก ใช่หรอวะ

มันต้องยอมรับแล้วหนีไป ไม่ใช่มาโชว์ว่ากูยังงั้นอย่างงี้เลยยอมทำผิด แถมไปด่าเค้าอีก

1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26151
โพสเมื่อ: Sat May 08, 2021 22:32
Brunswick พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆไม่ได้แก้ตัวแทนพวกนั้นนะครับ

แต่เรื่องรายได้ก็มีส่วนมากๆอะ

อย่างnetflixรายเดือน ประเทศพัฒนาแล้วทำงานครึ่วชั่วโมงก็ได้แล้ว
แต่เมืองไทยถ้าได้ค่าแรงน้อยๆนี่ต้องทำครึ่งวันหรือเกือบวันอะ คนที่ไม่ใช่คนดีและรายได้น้อยก็คงไม่อยากเสียตัง

จริงครับ เราควรรณรงค์ให้สนับสนุนของลิขสิทธิ์ แต่ก็ต้องดูด้วยว่าปัญหาหลักๆมันมาจากอะไร
ผมว่าตอนนี้ เราก็ดีขึ้นมากแล้ว ชนชั้นกลางค่อนบนแทบจะไม่ใช่ของผิดกฏหมายกันแล้ว
แต่นั้นก็เพราะเรามีกำลังที่จะจ่ายด้วยรึเปล่าครับ อยากให้มองเรื่องนี้กว้างๆ
ปัญหามันไม่ใช่คนไทยไม่มีจิตสำนึกเหมือนคนประเทศเทศอื่น ปลูกฝังให้ตายยังไง
ถ้ารายได้มันไม่สอดคล้องกับราคาของถูกลิขสิทธิ์ มันก็แก้ปัญหานี้ไม่ได้หรอก
เพราะไม่ใช่แค่ประเทศไทยที่เป็น แต่เป็นปัญหาของเกือบทุกประเทศที่ยากจนอะ  

สมมุตินะครับ

นาย A เงินเดือน 15k อยากดู Kong vs God แบบ Imax แต่คิดว่าค่าตั๋วหนังราคา 500 บาทมัน "ไม่คุ้ม" ที่จะจ่าย ก็เลยแก้ด้วยการอาศัยจังหวะชุลมุน เข้าไปนั่งดูในโรงแบบฟรีๆ

นาย B เงินเดือน 30k อยากเล่นเกม Resident Evil 8 แต่คิดว่าราคาเกม 2,000 บาทมัน "ไม่คุ้ม" ที่จะจ่าย ก็เลยแก้ด้วยการไปโหลด Crack มาเล่นแบบฟรีๆ

นาย C เงินเดือน 60k อยากดูคอนเสิร์ต Blackpink แต่คิดว่าค่าตั๋ว 6,000 บาทมัน "ไม่คุ้ม" ที่จะจ่าย ก็เลยแก้ด้วยการแอบมุดเข้าหลังเวทีไปดูแบบฟรีๆ

ท่านว่าสามเคสนี้มันเหมือนหรือต่างจากเคสดู Netflix เถื่อนครับ
3
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10339
โพสเมื่อ: Sat May 08, 2021 22:35
ประเด็นคือทำผิดอยู่นะ ควรรู้ป่าวว่าที่ทำอะมันผิด ไม่ใช่ภูมิใจกับสิ่งผิดๆ ที่ทำแถมไปด่าคนที่มาเตือนอีก อันนี้แหละที่ทุเรศ
6
0
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 13833
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 01:28
ระวังอีกหน่อยเขาเลิกทำซับไทย เลิกทำพากย์ไทยนะ
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 02:50
Brunswick พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆไม่ได้แก้ตัวแทนพวกนั้นนะครับ

แต่เรื่องรายได้ก็มีส่วนมากๆอะ

อย่างnetflixรายเดือน ประเทศพัฒนาแล้วทำงานครึ่วชั่วโมงก็ได้แล้ว
แต่เมืองไทยถ้าได้ค่าแรงน้อยๆนี่ต้องทำครึ่งวันหรือเกือบวันอะ คนที่ไม่ใช่คนดีและรายได้น้อยก็คงไม่อยากเสียตัง

จริงครับ เราควรรณรงค์ให้สนับสนุนของลิขสิทธิ์ แต่ก็ต้องดูด้วยว่าปัญหาหลักๆมันมาจากอะไร
ผมว่าตอนนี้ เราก็ดีขึ้นมากแล้ว ชนชั้นกลางค่อนบนแทบจะไม่ใช่ของผิดกฏหมายกันแล้ว
แต่นั้นก็เพราะเรามีกำลังที่จะจ่ายด้วยรึเปล่าครับ อยากให้มองเรื่องนี้กว้างๆ
ปัญหามันไม่ใช่คนไทยไม่มีจิตสำนึกเหมือนคนประเทศเทศอื่น ปลูกฝังให้ตายยังไง
ถ้ารายได้มันไม่สอดคล้องกับราคาของถูกลิขสิทธิ์ มันก็แก้ปัญหานี้ไม่ได้หรอก
เพราะไม่ใช่แค่ประเทศไทยที่เป็น แต่เป็นปัญหาของเกือบทุกประเทศที่ยากจนอะ  

เอาไปเทียบว่าทำงานครึ่งวันก็ได้แล้วก็ไม่ถูกนะ ค่าใช้จ่ายอยู่เมืองนอกต่างกันหลายเท่า อมเริกาข้าวมื้อนึงก็ 300 บาทแบบอาหารธรรมดาๆเลย

แล้วคนไทยที่ได้ 300 บาทต่อวันก็ไม่ใช่คนส่วนใหญ่ ถ้ามีสมาทโฟนหรือคอมมีเน็ตใช้ ส่วนมากไม่น่าใช่กลุ่มค่าแรงขั้นต่ำแล้ว
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7641
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 08:35
จะเหตุผลอะไรก็เถอะ ยังไงผมก็ไม่สนับสนุนอ่ะ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2006
ตอบ: 3843
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 08:55
เค้าจะดูจะทำอะไรก็สิทธิ์ ของเค้าป่ะ ตัวเองไม่ดูก็ไม่ต้องไปว่าเค้าป่ะ ความคิดคนเรามันไม่เหมือนกันมันมไม่จำเป็นต้องไปบังคับให้คิดเหมือนเรานิ..
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 21 Mar 2010
ตอบ: 2210
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 12:45
ไม่นึกกว่าสมัยนี้ยังมีคนคอมเม้นอะไรแนวนี้อีกแหะ
จริงๆก็ดีขึ้นมากแล้วครับ ถ้าเป็นยุค 90 นี่ไม่มีใครมา discuss เรื่องแบบนี้กันแน่นอน ทั้งสังคมเอนไปในทางใช้ของเถื่อนก็ไม่เห็นเป็นไรกันหมด แต่เดี๋ยวนี้สังคมมีความคิดแตกต่างในประเด็นนี้แล้วก็ถือว่าเป็นนิมิตรหมายที่ดีครับ อย่างผมเองสัก 10 ปีก่อนก็สายเถื่อนมืดดำปี๋ แต่เดี๋ยวนี้ 90% ก็เปลี่ยนเป็นแท้หมดแล้วก็เลยมองว่าของแบบนี้เปลี่ยนกันได้ การไปด่าว่าตลาดล่างหรือไล่ว่าไม่มีก็ไม่ต้องดู ผมมองว่าไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ ลองเปลี่ยนมา educate คนว่าใช้ของแท้แล้วดียังไงผมมองว่ามีประโยชน์มากกว่า เริ่มจากคนใกล้ๆตัวก็ได้ เพราะเดี๋ยวนี้มันแชร์กันได้ก็เริ่มจากแชร์ให้คนใกล้ตัว ผมแชร์ netflix ให้พ่อแม่ แชร์ apple tv ให้เพื่อน แชร์ psn กับน้อง ส่วนคนไกลตัวก็อัพเดตในโซเชี่ยล เช่น อาทิตย์นี้ apple ลดราคา 99 หนังเรื่องไหน ภาพชัดเสียงดียังไง หรือ รีวิวหนังที่ดูใน platform ต่างๆพร้อมช่องทางก็ดู ฯลฯ พอได้เริ่มใช้แท้กันเดี๋ยวก็จะค่อยๆไม่อยากกลับไปใช้เถื่อนกันเองแหละครับ อย่างพ่อผมล่าสุดให้ตังมา 1000 นึง ให้ไปต่ออายุ hbo go ด้วย ทั้งที่ 5 ปีก่อนเคยเห็นพ่อยังดูเว็บเถื่อนอยู่เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย materazzii เมื่อ Sun May 09, 2021 12:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
รับถ่ายภาพทุกและวิดีโอทุกโอกาส : https://www.facebook.com/TePictures

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Francis C.Xavier
เข้าร่วม: 01 May 2008
ตอบ: 11144
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 18:31
materazzii พิมพ์ว่า:
จริงๆก็ดีขึ้นมากแล้วครับ ถ้าเป็นยุค 90 นี่ไม่มีใครมา discuss เรื่องแบบนี้กันแน่นอน ทั้งสังคมเอนไปในทางใช้ของเถื่อนก็ไม่เห็นเป็นไรกันหมด แต่เดี๋ยวนี้สังคมมีความคิดแตกต่างในประเด็นนี้แล้วก็ถือว่าเป็นนิมิตรหมายที่ดีครับ อย่างผมเองสัก 10 ปีก่อนก็สายเถื่อนมืดดำปี๋ แต่เดี๋ยวนี้ 90% ก็เปลี่ยนเป็นแท้หมดแล้วก็เลยมองว่าของแบบนี้เปลี่ยนกันได้ การไปด่าว่าตลาดล่างหรือไล่ว่าไม่มีก็ไม่ต้องดู ผมมองว่าไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ ลองเปลี่ยนมา educate คนว่าใช้ของแท้แล้วดียังไงผมมองว่ามีประโยชน์มากกว่า เริ่มจากคนใกล้ๆตัวก็ได้ เพราะเดี๋ยวนี้มันแชร์กันได้ก็เริ่มจากแชร์ให้คนใกล้ตัว ผมแชร์ netflix ให้พ่อแม่ แชร์ apple tv ให้เพื่อน แชร์ psn กับน้อง ส่วนคนไกลตัวก็อัพเดตในโซเชี่ยล เช่น อาทิตย์นี้ apple ลดราคา 99 หนังเรื่องไหน ภาพชัดเสียงดียังไง หรือ รีวิวหนังที่ดูใน platform ต่างๆพร้อมช่องทางก็ดู ฯลฯ พอได้เริ่มใช้แท้กันเดี๋ยวก็จะค่อยๆไม่อยากกลับไปใช้เถื่อนกันเองแหละครับ อย่างพ่อผมล่าสุดให้ตังมา 1000 นึง ให้ไปต่ออายุ hbo go ด้วย ทั้งที่ 5 ปีก่อนเคยเห็นพ่อยังดูเว็บเถื่อนอยู่เลย  

HBO GO นี่มันมีไรน่าชมบ้างครับท่าน
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2009
ตอบ: 2471
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 23:12
จะว่ารายได้น้อยก็ใช่เรื่องนะครับ Netflix หารกันบางทีผมเจอไม่ถึงร้อยต่อเดือนก็มีนะ 60-70 เองก็มี ซึ่งมันก็ตกแค่วันละ 2 บาทกว่าๆ หรือถ้าเทียบเป็นข้าวแกงก็แค่ 1-2 จานเองครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 23:23
ตลาดล่างก็มาวะครับ ทุเรศ
แก้ไขล่าสุดโดย System of Valentine เมื่อ Sun May 09, 2021 23:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Sun May 09, 2021 23:24
Antivist พิมพ์ว่า:
ผมว่าง่ายๆครับ ไม่มีตัง ก็ไม่ต้องดู ง่ายๆแค่นั้นเอง คนเราอะมีข้ออ้างให้ตัวเองตลอด

จริงครับ น่าอดสู
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ಥ_ಥ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8753
โพสเมื่อ: Mon May 10, 2021 00:25

คือราคาเนตฟลิกหารกันนี่มันแค่ตั๋วหนังโรงเรื่องเดียวเองนะ (ถูกกว่าด้วย)

โยนความผิดไปให้คนอื่นหมดแบบนี้ไม่ถูกต้องนะ

เอารายได้น้อยมาเป็นข้ออ้างไม่ได้ครับ

ไม่สามารถจ่ายได้ก็ ไม่ต้องดูแค่นั้นเอง ผมว่าแฟร์ที่สุดแล้ว

จะไม่เห็นหัวคนผลิตคอนเท้นหน่อยเหรอครับ ทำมาเหนื่อยแทบตายแต่ต้องให้คนรายได้น้อยดูฟรีงี้เหรอ

0
0
CGM48
••••••••••••••••••••••••••

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel