ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3441
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 20:39
[RE: สลิ่มนี่มันเอาใจยากจริง ๆ]
SerraAvatar พิมพ์ว่า:
JANUARY24 พิมพ์ว่า:
หลักประชาธิปไตย เราไม่สามารถลงชื่อกัน 40 คน หรือจะ 40000 คน แล้วไปปิดปากใครไม่ให้พูดได้นะครับ

อย่างไอ้อานนท์ มันจะพูดอะไรไม่เข้าหู เราก็ไม่สามารถรวบรวมชื่อเพื่อไปปิดปากหรือแบนแอคเค้ามันได้นะครับ (นอกจากจะเป็น speech ที่ทำให้เกิดความรุนแรง) อย่างมากเราก็แค่ไม่สนใจมัน หรือเอามันมาล้อเล่นๆ

ระบบเรื้อน ถ้ามันเป็นแค่กดดิสไลค์แบบเฟสบุ๊ค มันจะไม่มีประเด็นอะไรเลยครับ คนโดนเรื้อนเยอะๆก็โชว์มามีคนไม่เห็นด้วยเยอะ แต่นี่มันมีระบบแบนเข้ามาด้วย ระบบที่ไปปิดปากเค้า ผมเลยไม่เห็นด้วยกับเรื่องนี้มาตลอด

เค้าพูดอะไรไม่เข้าหูหน่อย ก็ไปปิดปากเค้า แล้วสุดท้ายความเห็นมันก็ไปอยู่ทางเดียว เหมือนห้องการเมืองแต่ก่อนน่ะ มันโคตรน่าเบื่อจนต้องออกมาวาไรตี้กัน แล้วก็โดนแบนกันระนาว ผมก็ไม่เข้าใจว่าเห็นปัญหาแล้วแต่ก็ทำแบบเดิม เดี๋ยวเรื่องเดิมๆมันก็กลับมา

ผมว่าจะให้คนเข้าใจหลักประชาธิปไตย ง่ายๆเลยแค่เปิดให้ฟังคนเห็นต่าง หรือถ้ามันไม่เข้าหูพูดไม่รู้เรื่องก็ไม่ต้องไปฟัง แต่นี่แค่ประโยคลอยๆนิดๆหน่อยๆ กลับไปปิดปากเค้าซะแล้ว มันไม่ควรจะบอบบางกันขนาดนี้นะ  

สั้นๆง่ายๆเลยนะ ผมไม่ให้ค่าสลิ่ม สลิ่มละเมิดสิทธิผมมาเยอะแล้ว กะอีแค่โดนรุมเรื้อนในบอร์ด ไม่ได้มีคนไประดมพลเรื้อนด้วยซ้ำ เค้าหมั่นไส้เค้าก็เรื้อน ก็แค่โดนแบน แค่นั้น สิ่งที่สลิ่มทำ น่ารังเกียจ ทุเรศ เอาเปรียบคนอื่น พวกห่านี่มันไม่เห็นเดือดร้อนอะไร ทั้งๆที่สนับสนุนคนทำผิดกฏหมาย ละเมิดสิทธิคนอื่นในชีวิตจริง สิทธิที่คนอื่นเค้าได้มาเพราะเป็นเจ้าของประเทศเท่ากับพวกมัน ภาษีก็เสียเรทเดียวกัน แต่ไม่มีสิทธิในการเลือกชีวิตที่ดีให้ตนเอง ไม่มีสิทธิเลือกรัฐบาลที่มาทำให้พวกเค้า แล้วจะไปให้ค่าสลิ่มทำไม มองเป็นขยะ มองเป็นสิ่งสกปรกโสมม สมควรโดนเผา โดนทำลาย โดนฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ สำหรับผมมองแบบนี้จริงๆ จุดยืนไม่ประณีประณอมกับสลิ่ม เพราะเราโดนพวกห่านี่ละเมิดสิทธิของเรามาเยอะพอแล้ว  

แล้วท่านนั้นเค้าเป็นสลิ่มหรอครับ? กะอีแค่พิมพ์ "ผมว่าทั้ง 2 ฝ่าย" ท่านบอกได้เลยหรอครับว่าเค้าเป็นสลิ่ม? เค้าสนับสนุนคนทำผิดกฏหมาย? เค้าละเมิดสิทธิคนอื่นในชีวิตจริง? เค้าทำตัว น่ารังเกียจ ทุเรศ เอาเปรียบคนอื่น? แค่พิมพ์แค่นี้ ท่านสามารถตีคนๆนึงไปได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ

ถ้าแค่พิมพ์แค่นี้ ท่านสามารถตีคนคนนึงไปได้ขนาดนั้นจริงๆ ท่านก็เป็นไม่ได้ต่างจากเค้าหรอกครับ

คำว่าสลิ่ม ผมก็ไม่ชอบคำนี้ เพราะมันเป็นคำมักง่าย มันเป็นคำที่เราใส่การกระทำอันชั่วๆของคนทุกคน มาไว้ที่คำคำนึง เสร็จแล้วพอมีคนที่ทำอะไรซักอย่างที่มันอยู่ในคำคำนี้ เราก็ตีค่าไอ้คนนั้นไปซะหมด ว่ามันต้องชั่ว มันต้องทำผิดกฏหมาย มันต้องละเมิดสิทธิ มันต้องทำตัวน่ารังเกียจ มันต้องเอาเปรียบคนอื่น ซึ่งถ้าเรามองคนคนนึงเพียงผิวเผิน (อย่างในกรณีนี้ แค่ตอบสั้นๆประโยคเดียว) แล้วเราตีความเค้าไปขนาดนั้น มันก็เป็นปัญหาจริงๆนะครับ  

อันนี้ผมยกตัวอย่างมา ไมไ่ด้หมายถึงคนนี้คนเดียว ในเมื่อการเรื้อน มันเป็นปุ่มที่ทุกคนกดได้ แลกกับ 7 แผล่บ ผมก็กด และผมก็ไม่ได้ทำผิดอะไร กฏผมก็ไม่ได้เป็นคนออก เม้นอะไรสุ่มเสี่ยงมา โดนแบนแล้วจะมาเรียกร้องอะไรได้  

เอาจริงๆนะ ผมว่าเรามีปัญหาเรื่องติดกับดักคำว่าสลิ่มนี่แหละ ซึ่งในนี้ผมเห็นมีหลายคนเลย มันคือการที่เราไปยึดติดกับคำคำนี้มากเกินไป แล้วพอมีใครทำอะไรเราไม่พอใจ แค่เม้นต์ออกทางตรงกันข้ามนิดหน่อย เราก็เอาหน้ากากไปใส่เค้าว่ามันเป็นสลิ่ม มันต้องเลว มันต้องชั่ว ทั้งๆที่จริงๆอาจจะไม่ได้เป็นแบบนั้น ซึ่งในบอร์ดนี้ผมเห็นหลายคนเป็นปัญหานั้นเลย เอาจริงๆผมว่าตอนแรกท่านก็คิดว่าคนนี้เป็นสลิ่ม (ถ้าผมผิดก็ขออภัย แต่ผมว่าท่านรู้ตัวท่านเอง) เสร็จแล้วเช็คไปเช็คมา อ่าว ยังเม้นต์ด่ารัฐบาลอยู่เลย เนี่ยมันเป็นปัญหาจริงๆนะ แล้วสุดท้ายเราจะไม่สามารถเปิดใจอะไรกันได้เลย ถ้าเรายังเป็นกันแบบนี้

ไอ้คนประเภทที่ท่านบอกมันมีมั้ย มันมี แต่มันน้อยมากๆ มันไม่ควรเป็นส่วนมากของสังคม (เพราะถ้ามันเป็นส่วนมากของสังคม สังคมก็หมดหวังแล้วล่ะ หรือเอาจริงๆเราอาจจะต้องมามองเราเองด้วยซ้ำ ว่าเราผิดปกติอะไรรึเปล่า ทำไมคนส่วนใหญ่เค้าเป็นแบบนี้) เวลาคุยอะไรผมอยากให้ใจเย็น ค่อยๆคุย ไม่ใช่มาถึงก็ใส่กันเต็ม แล้วก็ไปชี้หน้ากันว่าเอ็งเป็นสลิ่ม  

เอาตรงๆเลยนะ ใน SS เนี่ย การกดเรื้อน ผมไมไ่ด้สนใจหรอก ใครสลิ่มไม่สลิ่ม ใครเม้นไม่ถูกใจผมเรื้อนหมด ปกติผมด่าคำว่าสลิ่ม ผมด่าไม่ไม่ได้ไป Quote user ไหนเป็นพิเศษ ใครเป็นสลิ่มจริงรับก็รับไป ไม่ได้เจาะจงอยู่ละ ด่าเพราะหมั่นไส้ อยากระบายล้วนๆ เพราะอดทนมาตั้งแต่ปี 49 แล้ว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 09 Nov 2005
ตอบ: 1530
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 09:53
ถูกแบนแล้ว
[RE: สลิ่มนี่มันเอาใจยากจริง ๆ]
อห. แค่เห็นต่างก็โดนเรื้อน เค้าจะมีมุมมองแบบไหนมันก็เรื่องของเขาป่ะ

จะไปเค้นไปบีบครั้นอัลไร !! คือต้องเห็นตามพวกเมิงหราาาา

ปล.น่าจะอุธรณ์ได้นะโดนรุมเรื้อนแบบนี้
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7978
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:29
tamootaro พิมพ์ว่า:
tle_toey พิมพ์ว่า:
TFunited พิมพ์ว่า:
tipoo พิมพ์ว่า:
ผมว่าทั้ง 2 ฝ่าย  

อย่าเรื้อนเลยครับ อยากฟังเหตุผล ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหม อยากทราบมุมมอง  

ทำไมเขาต้องโดนเรื้อนครับ คืองง คือแค่เขามองคนละอย่างนี่เหรอครับ คืออันนี้ไม่เข้าใจจริงๆ  

ปุ่มมีให้กด ใครกดก็เสียแผล่บ เป็นกติกาของเว็บ เข้าใจยากตรงไหนฮะ ไม่พอใจก็เรื้อน แค่นั้นแหละ  

งั้นอย่าใช้ชื่อบอร์ดว่าวาไรตี้ หรือ การเมืองเลยครับ
เปลี่ยนเป็น บอร์ดของกรู คิดต่างจากพวกกรู อย่าเข้ามาตอบ ถ้าตอบต้องโดนเรื้อน

คือถ้าเขียนกฎกติกาชัดเจน
เขาจะได้ไม่เข้าไปตอบกันครับ
ไม่ใช่ใช้วิธีตั้งกระทู้ล่อเป้า แล้วเฮโล...รุมกันไปกดเรื้อน
มันผิดวิสัยคนรักประชาธิปไตย

พวกเลียไข่เผด็จการไม่เอาประชาธิปไตยทั้งหลาย ทำไมมันชอบอ้างประชาธิปไตยจังนะ

เรื้อน = ไม่ชอบ
0
0
"มึงไม่เอารัฐประหารแล้วจะเอาอะไร เพื่อไทยหรออีสัส."

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 6123
โพสเมื่อ: Thu May 06, 2021 04:30
นี่เอาการเมืองมาเล่นในบอร์ดได้เเล้วหรอ เดี่ยวนี้ ชอบให้คนทะเลาะกันเนอะ เเอดมิน
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: ABCD WXYZ
เข้าร่วม: 07 Jun 2010
ตอบ: 1798
โพสเมื่อ: Thu May 06, 2021 08:36
khunzola พิมพ์ว่า:
อห. แค่เห็นต่างก็โดนเรื้อน เค้าจะมีมุมมองแบบไหนมันก็เรื่องของเขาป่ะ

จะไปเค้นไปบีบครั้นอัลไร !! คือต้องเห็นตามพวกเมิงหราาาา

ปล.น่าจะอุธรณ์ได้นะโดนรุมเรื้อนแบบนี้  

เห็นด้วยครับ ผมว่าแบบนี้ ไม่มีใครกล้าออกความเห็นหรอก แค่ออกความเห็นคลุมเครือ ก็ หลับในคุกแล้ว

หลักการ เรื้อน เพื่อการนี้จริงๆเหรอว่ะ WM Hello!
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel