ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Fri May 07, 2021 09:41
[RE: [ย้ายประเทศกันเถอะ] แชร์ชีวิตที่ซิดนีย์ในมุมมองผม]
Devil Bringer พิมพ์ว่า:
GeneralAK พิมพ์ว่า:
champzaa8 พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ผมอายุ 34 ปี ทำงานสาย IT

มี บ.ทาง ออสเตรเลีย กับ นิวซีแลนด์ติดต่อมาทาง linkedin

ถ้าผมจะไปทำงานทางนั้น IELTS ต้องสอบให้คะแนนประมาณไหนครับ

ถ้าชีวิตสบายๆต้องมีเงินเดือนระดับไหนครับ  

ของผม NZ นะ

วีซ่าทำงานไม่ได้ใช้ ielts ครับ สบายๆ หานายจ้างให้ได้ก็พอ เดี๋ยวผมไปเขียนแบบ จขกท บ้างดีกว่า สำหรับด้าน IT

ผมเคยสอบ IELTS แบบตัวเปล่าๆ ไม่ติวไม่ลองอะไรก่อนเลย ได้ 7 ก็ถือว่าสบายๆ กับการทำงานสายไอที เพราะคุยกันศัพท์เทคนิคอยู่แล้ว

รายได้ ผมอยู่เมืองรอง Christchurch คิดว่าถ้าตัวคนเดียว มีสัก 60k น่าจะพออยู่ได้ ถ้าครอบครัว (ผมมากับเมีย กับลูกอีกสองคน)ก็สัก 80k(ผมเคยคำนวณไว้ว่าขั้นต่ำต้องเท่านี้ ก่อนเค้าจะเสนอเงิน) แต่ผมคือเช่าบ้านทั้งหลังเลยนะ ไม่แชร์ เพราะชอบส่วนตัว เฉพาะค่าบ้านนี่แหละที่เป็นรายจ่ายก้อนโต อย่างอื่นก็เฉยๆ

ถ้าอยู่เมืองใหญ่อย่าง Auckland, Wellington น่าจะหนักกว่านี้ แต่ค่าแรงก็ดีกว่าแหละ

ถ้าชอบสงบๆ NZ คือคำตอบ แต่ถ้าหวังรวยก็ควรเลือก Aus มากกว่านะ ที่นี่เงินน้อยกว่า แลกด้วยธรรมชาติที่ใกล้ตัวกว่า

บริษัทเค้ากล้าติดต่อช่วงนี้ ถือว่าแปลกอยู่นะ เพราะมันเข้าประเทศไม่ได้ ไม่พิจารณาวีซ่าให้จนกว่าจะเปิดประเทศ ซึ่งคงอีกสักพักเลย

ท่าน อจ ขอความรู้หน่อยครับ  

ถามได้ครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ กระทู้นี้มันตกไปละ

ช่วงนี้งานถล่มมาก คงไม่ได้มีเวลาเขียนบทความเร็วๆ นี้ครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23633
โพสเมื่อ: Sat May 08, 2021 19:55
[RE: [ย้ายประเทศกันเถอะ] แชร์ชีวิตที่ซิดนีย์ในมุมมองผม]
ขอบคุณมากๆครับ อยากให้มีกระทู้แบบนี้เยอะๆ
ท่านไหนไปอยู่ที่ไหนก็มาแชร์บ้างนะครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 719
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 14:23
ผมเคยไปอยู่ซิดนีย์เมื่อปี 2015-2017
ตอนนั้นไปทำร้านของเพื่อนพ่อ เค้าทำร้านอาหารไทยที่นั้น3ร้าน ผมก็ต้องทำวนเวียนไปมาทั้ง3ร้าน ทำทุกอย่างล้างจานยันทำอาหาร คิดเงินลูกค้า สั่งของเข้าร้าน เรียกได้ว่าออกจากร้านนี้ไปสามารถเปิดร้านอาหารได้เลย (ค่าแรงได้ชิฟละ50ดอล หลังๆเค้าเพิ่มให้เป็น60-70) ช่วงแรกๆต้องเรียนภาษาทำงานได้แค่ครึ่งวันเย็นวันทำธรรมดา กับเสาร์อาทิตย์เต็มวัน ผมก้ขอทำทุกวันเพราะจะต้องการเงินไปจ่ายค่าเทอม หลังจาก6เดือนแรกจบคอร์สภาษา มาเรียนดิพโพม่า ไม่ต้องไปเรียนทุกวันค่อยดีขึ้นหน่อยไม่เหนื่อยมาก อยู่ไปอยู่มาครบวีซ่าหมดก็เบื่อละกลับมาอยู่ไทย

*เหตุการณ์ที่ยากจะลืม คือขับรถของร้านกำลังกลับบ้าน วันนั้นนึกอยากกลับทางลัดมันจะป่าๆหน่อย ด้วยความเราไม่คุ้นทาง และเพื่อนที่นั่งไปด้วยแม่งบอกจำทางได้ไม่ต้องเปิดแมพหรอก ผมก็ขับไปถึงแยกนึงเอะใจว่ามันต้องเลี้ยวเลยเลี้ยวซ้ายกระทันหั่นตรงราวอะบาว เรียบร้อยรถคันหลังแม่งมาจากไหนไม่รุ้เข้ามาชนล้อหลัง รถผมไม่เปนไร แต่ไอคันที่ชนกันชนหน้าหลุด สุดท้ายให้เจ้าของร้านผมเคลียกะประกันจ่ายไป400ดอล ซี้ดเลย

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel