ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5053
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 14:39
คิดว่าทำไม JK ถึงฝืนใช้ Mane Firmino ครับ?
คือตัวจริงเมื่ิอคืนออกมา ผมถูกใจหมดเลยนะ กลาง กับหลังคือดีสุดในตอนนี้แล้วล่ะ แต่หน้าเนี่ย ยังคงเป็น SMF เหมือนเดิม

คือถามว่าเอาชื่อชั้นมาขู่แมนยูเงี้ยเหรอ? แต่ SMF นอกจาก Salah แล้วทำอะไรแมนยูกันไม่ค่อยได้เลยนะ เก็บ Jota สำรองสะงั้น หรืิอว่ายังไม่ฟิตเต็มถัง? เลยจะเอาเป็น supersub

Mane ยังโอเคพอเข้าใจได้เพิ่งเบิิกสกอร์มา แต่ Firmino นี้กู่ไม่กลับเลยนะ คือ Mane ตอนนี้เจอ AWB จะรอดไหมเนี่ย กลับกัน ผมอยากเห็น Jota Shaqiri Jones มากกว่า

ถ้าเป็นผมจะจัด Jones---Jota---Salah เพราะโจนส์มันเล่นริมเส้นด้านซ้ายได้ ประมาณคูติญโญ่ แต่ไม่ถ่างออกไปมากเท่า แล้ว Jones มันยิงไกลดี เอาตัวรอดได้ วิ่งไล่บอลดี อาจจะไม่เร็วมาก แต่เอามาไล่บอลช่วยๆกันก็น่าจะดีกว่านะ Jota ต่อให้ชอบหาย แต่ก็จบสกอร์ดีกว่า Firmino แน่นอน

คือผมว่าโอกาสมันน้อยมากนะที่สองคนนี้จะกลับมา เข้าฟอร์มสัก 60-70% ภายในซีซั่นนี้อ่ะ ตอนนี้ Mane Firmino เล่นได้แค่แค่ 20-30% ของตัวเองเท่านั้น

ซีซั่นหน้ามีเวลาซ้อมปิดฤดูกาลอาจจะกลับมาฟอร์มดี แต่ผมว่าไม่ใช่เร็วๆนี้อ่ะ แต่ถ้ากลับมาได้ก็ดีไป ขอแค่ Mane คนเดียวก็ยังดี
แก้ไขล่าสุดโดย Sirking เมื่อ Mon May 03, 2021 14:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
Liverpool
AC Milan
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 14:44
[RE: คิดว่าทำไม JK ถึงฝืนใช้ Mane Firmino ครับ?]
ผมว่านี่คือข้อเสียของคล็อปป์อย่างนึงเลย

คือเป็นคนไม่ค่อยไว้ใจตัวสำรอง

ปีที่ได้แชมป์นี่ก็เปลี่ยน้อยมากเหมือนกัน

แต่ตอนนั้นคือโชคดีที่ตัวจริงมันฟิตอยู่ตลอด
0
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

แขวนสตั๊ด
Status: Welcome Timo
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 9276
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 14:46
[RE: คิดว่าทำไม JK ถึงฝืนใช้ Mane Firmino ครับ?]
ผมยังกล้าพิมพ์ว่า ตำแหน่งเฟอร์มิโน่ ในตลาดหายากมาก

ถ้าไม่นับพวกเวิล์ดคลาสอย่าง เบนซ์ เคน ในตลาดตอนนี้อายุเยอะหมดแล้วอย่างเช่น สตินเดิล, ราฟาเอล

และน้อยทีมที่จะเล่นโดยใช้กองหน้าเพลย์เมคเกอร์ บอกตรงๆ หายากมาก อาจจะมีเยอะในกัลโซ่

ซึ่งผมชอบมาก อยากให้ทีมมีตัวอย่างงี้ซักคน

0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8600
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 14:48
อาจเพราะตอนซ้อมทั้งสองคนทำได้ดีกับแผนการเล่นที่วางไว้ก็ได้นะครับเมื่อเทียบกับสำรองคนอื่นๆ

เพราะฉะนั้นก็ต้องเพิ่มคุณภาพสำรองขึ้นมา
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2046
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 14:51
มีแผนหลักแผนเดียวที่ต้องค่อนข้าง fix ตัวนักเตะครับซึ่งคือจุดอ่อนหลักเลยของทีมกับคล็อปตอนนี้เพราะนักเตะพากันฟอร์มหลุดมากไปประสิทธิภาพเลยแทบไม่เหลือ เป็นแผนที่สร้างมาให้กับนักเตะชุดนี้และใช้ลากมานานเกินไป จนพอจะปรับอะไรเลยเหมือนเสีย function อะไรบางอย่างไป
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: LFC and Relax moment
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 20948
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 14:52
ให้ผมเดานะ สนามซ้อม 3 คนนี้น่าจะทำได้ดีครับ แต่เตะจริงคงมีความกดดันอยู่

แล้วเกมเมื่อคืนมันเป็นเกมที่ต้องเล่นเพรสซิ่งเพราะเจอแมนยูเลยต้องเน้น มันทำให้ต้องใช้ 3 คนนี้ก่อน

เรื่องเพรสซิ่งแดนหน้า มันไม่มีใครทำได้เท่าโน่แล้วจริงๆ ทั้งโน่และเน่แหละ 2 คนนี้จังหวะไล่กวดมันคือจังหวะเพรสที่ถูกต้อง

เราจะมองแต่เกมรุกอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ บางทีสมดุลมันกระทบไปทั้งแผง อย่างเอาแฟบไปเล่นรับอ่ะ

อาจจะมองแค่ต้องการคนมีประสบการณ์มายืนหลังเพื่อสั่งการ สุดท้ายกลางยวบ ไร้คุณภาพ เป็นผลกระทบต่อเนื่อง

ปีนี้ข้อเสียคือในเกมแบบนี้เกมที่นักเตะเราล้าคนที่เพรสซิ่งได้ดีไม่แพ้ใครในกองกลางเลยคือ ลัลลาน่า ครับ

JK ชอบแกมากเลยนะ แต่แกต้องเลือกไปเพราะต้องการลงเล่นทุกคนเข้าใจดี ไหนจะเสียลอฟเรนอีกคนนึง

ผลกระทบที่ตามมาของการชะล่าใจเกินไป นักเตะ 2 คนนี้คือคนที่ทำให้ผมคิดว่าถ้าเรามีเค้าอยู่ เราจะไม่แย่ขนาดนี้ครับ

จริงอยู่คงไม่ลุ้นแชมป์หรอก แต่ไม่น่าจะออกมาเละเทะขนาดนี้ เวนเกอร์ก็บอกไว้ ปัญหาของเราปีนี้ไม่ใช่แค่หน้า กับ หลัง

แต่เป็นกลางด้วย ปกติกลางเราจะตัดบอลช่วงแดนคู่แข่งได้บ่อยมาก แต่ปีนี้ทำได้แย่ลงเพราะการขาดหายไป

ของการนำกลางไปเล่นหลัง หรือ กลางเจ็บ มันส่งผลกระทบตรงนี้
2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 15:00
คุณต้องถามตัวเองว่าลองลิสต์รายชื่อคนในทีมที่ดีกว่าโน่กับเน่ได้ไหม

ถ้าไม่มี นั่นล่ะเหตุผล
0
0

ได้

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1115
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 15:08
ผมว่านี่ข้อเสียคล็อปเลยนะ ถ้าตัวหลักขาไม่ขาด ฟอร์มทุเรศแค่ไหนก็ยังได้ลง

โจต้า ชากิรี่ ที่ช่วงนี้ดีกว่ามาเน่แน่ๆยังไม่ได้ลง
1
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 7158
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 15:14
FernandoSuarez พิมพ์ว่า:
ผมว่านี่ข้อเสียคล็อปเลยนะ ถ้าตัวหลักขาไม่ขาด ฟอร์มทุเรศแค่ไหนก็ยังได้ลง

โจต้า ชากิรี่ ที่ช่วงนี้ดีกว่ามาเน่แน่ๆยังไม่ได้ลง

โชต้าผมเห็นหายเจ็บกลับมาก็ได้ลงเลยนะ ลงแล้วก็มีเจ็บก็เปลี่ยน บางนัดให้ลงเต็มๆก็เงียบก็มี

แต่ชากีรี่นี่ไม่ต้องพูดถึง เจ็บมาเป็นชาติ จะให้ลงตอนไหนครับ เดี๋ยวเจ็บๆ หายเจ็บมาก็ต้องซ้อม ซ้อมก็เจ็บอีก แล้วซ้อมดีพอจะลงหรือเปล่า ลงมาเล่นดีนัด นอกนั้นจ่ายบอลเสียพลาดบ่อย หลุดตัวประกบ ผมคงไม่ต้องเอา time line มาให้ดูนะครับตั้งแต่ปลายฤดูกาลที่แล้วมาถึงปัจจุบัน
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 7158
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 15:18
Red_Duckza พิมพ์ว่า:
คุณต้องถามตัวเองว่าลองลิสต์รายชื่อคนในทีมที่ดีกว่าโน่กับเน่ได้ไหม

ถ้าไม่มี นั่นล่ะเหตุผล  
จริงครับ...เห็นด้วย ผมเทียบง่ายๆเห็นภาพชัดกับแมนซิ

ผมให้มองแมนซิติแล้วกัน ดูขุมกำลังนัดล่าสุดที่ซุ้มตัวสำรอง

ไอ้ชุดที่ลงตัวจริงก้คือชุดสำรองชุดนี้อีกที่ซึ่งศักยภาพ ทำทีมสู้ทีมอื่นได้เลยสบายๆอีกทีม

ลิเวอร์พูลหรือทีมอื่นในลีค ไม่มีขุมกำลังเชิงลึกที่เป็นตัวสำรองแล้วทดแทนกันได้งัย

อันนี้เห็นภาพชัดเจนเลย....ถ้าแข่งกันระยะปีสองปี เราพอวัดกับแมนซิได้ แต่พอนับจำนวนปีต่อไปอีกความต่อเนื่อง ศักภาพที่สำรองหมุนเวียนแทนกัน มันยังสู้ไม่ได้ พอฟอร์มตก ก็อย่างที่เห็น เล่นต่อเนื่องมายาวๆไม่ได้เป็นลิเวอร์พูลทีมเดียว ทีมอื่นก็เป็น แต่กับแมนซิ ทั้งระบบ ทั้งผู้เล่นยืนระยะหมุนเวียนได้เลย

แล้วจะน่ากลัวกว่านี้อีก จากที่ดูผู้บริหารแมนซิทำ ทั้งพัฒนาองค์กร ทุกส่วน และพร้อมขยับผู้เล่นตลอด คือไม่ได้รวยอย่างเดียว บริหารจริงจังด้วย

ทีนี้ถ้าทีมไหนจะมาสู้ ก็ต้องยืนระยะให้ได้ยาวๆ ....เพราะจะเาอแชมป์จากแมนซิ ต้องแทบจะไร้พ่ายกันไปเลยทีเดียวจะได้จบๆ ทีมนั้นมันโหดเกิน

คล๊อปกว่าจะปั้นได้ ค่อยๆต่อจิ๊กซอมาที่ละตัวๆ แต่ชุกสำรองมันทดแทนยังไม่ได้ ถ้าสมมุติว่าวันนี้มีสำรองที่ทดแทนได้ ตั้งแต่หลังยันหน้า ผมว่าก็ยังสูสีไม่ห่างกันหรอกปีนี้....แล้วต้งอยอมรับด้วยว่าระบการทำทีมเป๊ปดีกว่าคล๊อป
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8900
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 15:20
สไตล์คล็อปแกจะตะบี้ตะบันใช้จนกว่าจะเห็นว่าไม่เวิร์คจริงๆ แล้วจะเลิกใช้ไปเลย

มินโญเลต์ โมเรโน เกอิต้า ย้อนไปดอทมูนก็อิมโมบิเล

ส่วนเรื่องสไตล์การเล่นผมมองว่าไม่ใช่ประเด็นสำคัญ ฟิมิโนได้เล่นหน้าก็เพราะคล็อปพยายามปรับแผนให้เข้ากับนักเตะที่มีไม่ใช่ยืนแบบนี้แต่แรก มาเน่ปีแรกก็ไม่ได้เล่นบทบาทนี้ สมัยอยู่ดอทมูนก็ไม่เคยใช้ false9 ดังนั้นแผนหงส์ไม่จำเป็นว่าต้องใช้ false9 เสมอไป ซาลาห์ไม่จำเป็นต้องยืนสูงเน้นยิงเสมอไป ของแบบนี้มันปรับกันได้
0
0
Status: YOU MAD???
เข้าร่วม: 18 Jul 2009
ตอบ: 14532
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 15:21
ส่วนอื่นผมก็พอเห็นด้วยนะ แต่ Jones เนี่ยนะยิงไกลดี
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: A Tu Corazón
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 9386
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 15:24
บางทีคนอย่างคล๊อปก็น่าเห็นใจ

ตัวที่พอจะหมุนเวียนได้ดีและสร้างความแตกต่างได้อย่างชาคิรี่ เกต้า พวกนี้เก่งนะ แต่เจ็บบ่อยจนไม่มั่นใจ

กองหน้าตัวง้างอย่างโอริกี้ก็ไม่ต้องพูดถึง มีดีแต่ตอนง้างยิงอย่างเดียว นอกนั้นห่วยหมด

ไหนจะแผงหลังที่พากันเจ็บตลอด เปลี่ยนคู่เซนเตอร์มาแล้วไม่รู้กี่คู่ ซึ่งเป็นตำแหน่งพื้นฐานของเกมรุกลิเวอร์เลย เพราะใช้การขึ้นเกมแบบ build up จากหลัง ผมว่าถ้าฟานไดค์เจ็บแค่คนเดียว แต่ที่เหลืออยู่ครบ ผมว่าก็ยังดีกว่านี้แน่

คือมันไม่ได้รวนแค่เกมรุกไง เกมรับไม่แน่นอน ส่วนที่เหลือในทีมก็จะไม่มั่นใจไปด้วย เพราะว่าแนวรุกลิเวอร์ไม่ใช่พวกชงเองกินเองได้ แต่อาศัยการวิ่งสลับเปิดช่อง พอเกมรับยวบอ่อนลงพวกที่ทำเกมรุกก็คิดเยอะขึ้นสิทีนี้

ต่างกับสมัยที่มีซัวเรส พี่แกเป็นพวกชงเองกินเองได้ บ้าพลัง ตัวรุกอื่นๆก็กล้าเล่น เกมรุกเลยไปได้สุด ตอนนั้นหลังจะรั่วแค่ไหนก็ไม่สน กุจะบุกยิงอย่างเดียว 5555555
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1115
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 15:30
GOSSIPMAN11 พิมพ์ว่า:
FernandoSuarez พิมพ์ว่า:

โชต้าผมเห็นหายเจ็บกลับมาก็ได้ลงเลยนะ ลงแล้วก็มีเจ็บก็เปลี่ยน บางนัดให้ลงเต็มๆก็เงียบก็มี

แต่ชากีรี่นี่ไม่ต้องพูดถึง เจ็บมาเป็นชาติ จะให้ลงตอนไหนครับ เดี๋ยวเจ็บๆ หายเจ็บมาก็ต้องซ้อม ซ้อมก็เจ็บอีก แล้วซ้อมดีพอจะลงหรือเปล่า ลงมาเล่นดีนัด นอกนั้นจ่ายบอลเสียพลาดบ่อย หลุดตัวประกบ ผมคงไม่ต้องเอา time line มาให้ดูนะครับตั้งแต่ปลายฤดูกาลที่แล้วมาถึงปัจจุบัน

ตั้งแต่ขึ้นปีใหม่มาชากิรี่ยังไม่เจ็บเลย(มั้ง ถ้าจำผิดขออภัยครับ) พอลงเล่นแกลงตรงกลางอย่างเดียว หลุดประกบบ้างอันนี้เห็นชัดอยู่

แต่แกเล่นริมเส้นได้ ผมเลยอยากให้ลองแทนมาเน่ อาจจะไม่เวิร์คก็ได้ครับแต่มันก็อาจจะเวิร์คได้เหมือนกัน อันนี้ผมก็ไม่ทราบเพราะไม่ยังไม่เห็นคล็อปลองทำ ถ้ามันไม่ไหวจริงค่อยบ่นต่อ
แก้ไขล่าสุดโดย FernandoSuarez เมื่อ Mon May 03, 2021 15:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2007
ตอบ: 8355
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 15:35
[RE]คิดว่าทำไม JK ถึงฝืนใช้ Mane Firmino ครับ?
ซ้อมดีครับ เหมือนเกอิต้า ซ้อมดีจนได้ลงตัวจริงเกมมาดริด 55555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
"Liverpool Til I Die"
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel