ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19096
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 17:50
[RE: มีใครไม่เชื่อในศาสนาพุทธแต่อยากลองหรือเคยไปบวชมั้ยครับ]
พิสูจน์พุทธไม่ต้องบวชหรอก
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39451
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 18:01
[RE: มีใครไม่เชื่อในศาสนาพุทธแต่อยากลองหรือเคยไปบวชมั้ยครับ]
ผมว่าศาสนามันดีนะ เพียงแต่ผู้เอามาเผยแผ่นี่ล่ะทำให้มันเพี้ยนไป ผมอ่านหลักคำสอนหลายๆศาสนามา เออ ก็มีแต่เรื่องดีๆ เรื่องบวชคำที่บอกเกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์อันนี้ผมไม่เก็ทจริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย itoonggy เมื่อ Fri Apr 23, 2021 18:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8598
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 18:03
เรื่องบวชในปัจจุบันเนี่ยผมว่า .. ไม่ใช่จะบวชวัดไหนก็ได้นะ ส่วนตัวผมเนี่ยคิดบวชเอง ก่อนบวชเนี่ยตระเวนไปวัดทั่วไทยเลย วัดไหนว่าสอนดีก็ลองไปสัมผัสบรรยากาศเองดูเลย สุดท้ายไปเลือกวัดบ้านนอก พระทั้งวัดมีไม่ถึง 5 รูป ณ ตอนที่ผมบวช แต่พระอาจารย์พูดจาสั่งสอนได้ดีมาก ไม่ได้ยึดติดงมงายในหลักคำสอนทุกระเบียบนิ้ว ไม่ได้ปล่อยปะละเลยลูกวัด พระอาจารย์มักมีเหตุและผลประกอบตามเหตุการณ์จริงและพ่วงด้วยหลักคำสอนได้เสมอ

ทุกวันนี้ใครจะว่ายังไงก็แล้วแต่ .. หลักคำสอนทางพุทธที่ผมว่าเป็นแก่นจริงๆ มันก็คือ สติ สมาธิ ปัญญา จนเกิดสัมปะชัญญะ รวมๆแล้วคือการรู้แจ้งรู้ตัว รู้ว่าอะไรคืออะไรเพราะอะไร และไม่เชื่อในสิ่งที่เห็นหรือฟังจนกว่าจะรู้แจ้งตามข้อเท็จจริง
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 18:10
เกลียดศาสนา สหัสๆ ต่อต้าน วัดไม่เข้า act กับพระเหมือนคน
ไปอยู่วัดเดือนนึง

สบายชิบหาย นอน กิน นอน กิน
ฝถ้าไม่นับรวมกับที่ต้องไปธุดงนะ ลำบากชิบหายยย

สึกออกมาเกลียดศาสนาเหมือนเดิม โคตรเกลียด
มาบังคับบวชแบบนี้ผมยิ่งเกลียดมาก เปลือกสุดๆ

คือให้ลูกตัวเองบวชแต่ไม่ได้ดูความเชื่อลูกตัวเองเล้ยยยย
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: เรื่อยเปื่อย
เข้าร่วม: 16 May 2020
ตอบ: 4129
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 18:31
เคยไม่เชื่อครับ ล้อเลียนด้วย แต่วันนึงเกิดสงสัย ก็เลยเริ่มศึกษา แล้วก็ลองปฎิบัติ เลยรู้ว่าศาสนาพุทธนี่ของจริง อิทธิปาฎิหาริย์ที่คนไม่ยอมรับ ผมก็เห็นว่ามันเป็นของธรรมดา ถ้าตั้งใจทำและกำลังมากพอก็สำเร็จได้ เรื่องนี้อยู่ที่ตัวคุณเอง ว่าจะจริงแค่ไหน ถ้าคุณทำจริงผลก็ต้องได้ ถ้าทำเหลาะแหละคุณย่อมคว้าน้ำเหลว
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status: cat slave
เข้าร่วม: 07 May 2010
ตอบ: 761
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 18:45
สถานะพระสงฆ์คือสามารถละกิเลสได้ง่าย เพราะไม่ยุ่งเรื่องทางโลก
มีศีลที่เป็นสิ่งปัดเป่าความคิดที่เป็นกิเลสมากกว่า
ถ้าบวชแล้วยังละกิเลสลงมากกว่าฆราวาสไม่ได้ก็ไม่ควรบวชครับ
ยิ่งไม่เชื่อเรื่องศาสนาพุทธก็ไม่น่ามีเหตุปัจจัยให้บวชครับ
นอกจากการบวชเพื่อคนอื่น
จะให้เชื่อ พื้นฐานมันต้องเริ่มจากศรัทธา
3
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2010
ตอบ: 80
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 19:22
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามในนี้เลยนะครับ
เคยได้ยินน้องของแฟน ไปบวชวัดป่า ที่อุบล จากเดิมเป็นคนกลัวผีมาก บวชเสร็จเลิกกลัวผีเลย ถามว่าทำไม มันบอกเจอผีทุกวัน เพราะทางวัดป่าที่อุบล เค้าจะไม่มีเครื่องอำนวยความสะดวกอะไรมาก กลางคืนมืดมาก และเค้าเจอเป็นวิญญาณมาเดินสวนไปมาเวลาเดินกลางคืน บางวันได้ยินเสียงคนร้อง ออกมาเจอเปรต ผมเลยสงสัยว่า คนที่ไปบวชวัดป่าเจอแบบนี้กันบ้างไหมครับ ผมไม่เชื่อคนอื่นนะ แต่ผมเชื่อน้องคนนี้เลยสงสัย
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 384
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 19:53
ไม่อยากพูดเยอะ พิจารณาให้เข้าใจครับ

การบวชที่ไร้ประโยชน์

ภิกษุ ทั้งหลาย. ! อาชีพต่ำที่สุด ในบรรดาอาชีพทั้งหลายคือการขอทาน.
ภิกษุ ท. ! คำสาปแช่งอย่างยิ่ง ในโลกนี้ คือคำสาปแช่งว่า “แกถือกระเบื้องในมือเที่ยวขอทานเถอะ” ดังนี้.

ภิกษุ ท. ! กุลบุตรทั้งหลาย เข้าถึงอาชีพนี้
เป็นผู้เป็นไปในอำนาจแห่งประโยชน์ เพราะอาศัยอำนาจแห่งประโยชน์,
ไม่ใช่เป็นคนหนีราชทัณฑ์
ไม่ใช่เป็นคนขอให้โจรปล่อยตัวไปบวช ไม่ใช่เป็นคนหนีหนี้
ไม่ใช่เป็นคนหนีภัย
ไม่ใช่เป็นคนไร้อาชีพ จึงบวช
อีกอย่างหนึ่ง กุลบุตรนี้บวชแล้ว โดยที่คิดเช่นนี้ว่า
เราทั้งหลายเป็นผู้ถูกหยั่งเอาแล้ว โดยชาติ ชรา มรณะ โสกะ ปริเทวะ ทุกขะ โทมนัส อุปายาสทั้งหลาย
เป็นผู้อันความทุกข์หยั่งเอาแล้ว มีความทุกข์เป็นเบื้องหน้าแล้ว
ทำไฉน การทำที่สุดแห่งกองทุกข์ทั้งสิ้นนี้ จะพึงปรากฏ
แก่เรา ดังนี้.

ภิกษุ ท. ! แต่ว่ากุลบุตรผู้บวชแล้วอย่างนี้
กลับเป็นผู้มากไปด้วยอภิชฌา มีราคะแก่กล้าในกามทั้งหลาย มีจิตพยาบาท มีความดำริแห่งใจ เป็นไปในทางประทุษร้าย มีสติอันลืมหลงแล้ว ไม่มีสัมปชัญญะ มีจิตไม่ตั้งมั่นแล้ว มีจิตหมุนไปผิดแล้ว มีอินทรีย์อันตนไม่สำรวมแล้ว.

ภิกษุ ท. ! เปรียบเหมือน ดุ้นฟืนจากเชิงตะกอนที่เผาศพ ยังมีไฟติดอยู่ทั้งสอง ตรงกลางก็เปื้อนอุจจาระย่อมใช้ประโยชน์เป็นไม้ในบ้านเรือนก็ไม่ได้ ย่อมใช้ประโยชน์เป็นไม้ในป่าก็ไม่ได้, ข้อนี้ฉันใด;
ภิกษุ ท. ! เรากล่าวบุคคลนี้ว่ามีอุปมาเช่นนั้น; คือ เป็นผู้เสื่อมจากโภคะแห่งคฤหัสถ์ด้วย, ไม่ทำประโยชน์แห่งสมณะให้บริบูรณ์ ด้วย.

ขนฺธ. สํ. ๑๗/๑๑๓/๑๖๗.

อยากเจาะลึกลงอีก ก็ตามลิงค์นี้ไปครับ https://www.facebook.com/544408772294880/posts/1923251484410595/
แก้ไขล่าสุดโดย beebugbunnee เมื่อ Fri Apr 23, 2021 19:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
สิ่งใดเกิดขึ้นสิ่งนั้นย่อมดับไป
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Jun 2020
ตอบ: 2101
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 20:20
อย่าดูถูกพระธรรม ของพระพุทธเจ้า หลายคนหลงเข้าไปลองบวช ก็ไม่คิดสึกอีกเลย

นั่นคือต้องบวชเอาพรรษา เพื่อจะได้ศึกษาเล่าเรียนธรรมะ แต่ถ้าบวชตามประเพณี ไม่ให้เสียอาชีพการงาน ส่วนใหญ่ก็แค่ 7 วัน 15 วัน ไรงี้ บางคนก็บวชหน้าไฟ ตอนญาติผู้ใหญ่ตาย
0
0
เจ้าของสโมสร
Status: ประธานคลับไอยูแห่งประเทศไทย
ตอบ: 15642
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 20:23
tle_toey พิมพ์ว่า:
ไม่นับถือเพราะหลักคำสอนหรือเพราะคน  

ตามนนี้นะ คำสอนมันไม่ได้มีอะไรผิดเลย แต่เพราะคนที่ทำให้เสื่อมเสีย ถ้าเราศึกษาคำสอนมันจริงๆ ก็มีสิ่งที่ดีๆอยู่แหละ จะแอนตี้ทั้งหมดมันก็เกินไปหน่อย 55
0
0
นักเตะอบจ.
Status: Self love is the best love.
เข้าร่วม: 01 Jun 2007
ตอบ: 2111
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 21:11
ผมกำลังจะไม่นับถือศาสนาใด ๆ เลย

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ใครทำอะไรกับผมไว้ ก็ขอสาปแช่งให้เจริญๆ นะ :)
เข้าร่วม: 07 Apr 2009
ตอบ: 13750
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 23:56
* ผมจะ 30 แต่ยังไม่เคยบวชนะ ผมเห็นคนรอบข้างผมนี่บวชมาเป็นพรรษาบ้าง เกินพรรษาบ้าง

แต่แบบเจ้าชู้ มีเมียแล้วก็แอบล่อคนอื่น หรือ บางคนก็ชอบทำบุญทำทาน แต่ก็ในหัวคิดไม่ค่อยดี มองโลกในแง่ลบ ปากคอเราะร้าย ชอบเหน็บแนมอะไรแบบนี้อะครับ

คือผมเคยบังเอิญเจอพระบนรถตู้ตอนไปทำงานนะ อยู่ๆ แกก็ถามโน้นถามนี้ แล้วทักผมมาว่ายังไม่เคยบวชใช่ไหม ผมก็ตกใจนะ รู้ได้ไงวะ ผมก็บอกครับ ยังไม่เคย

ท่านก็บอก ไม่เป็นไร ถ้าเรายังไม่เคยบวช แต่เราคิดดี ปฏิบัติดี ก็เหมือนเราบวชเป็นพระอยู่ในใจเราแล้ว แล้วก็ให้ผมรดน้ำดำหัวขอขมาพ่อแม่ ให้พ่อแม่อโหสิกรรมให้ เผื่อทำอะไรจะได้ไม่ติดไม่ขัด ผมก็เพิ่งทำไปเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา ถือโอกาสเสียเลย

จริงๆ พระทักเป็น 1-2 ปีได้ละ

ปล.ท่านเป็นพระวัดป่าทางใต้ จ.นราธิวาสครับ ผมจำไม่ได้ละวัดอะไร
0
0
♥ LFC
นักบอลถ้วย ง.
Status: เรื่อยเปื่อย
เข้าร่วม: 16 May 2020
ตอบ: 4129
โพสเมื่อ: Sat Apr 24, 2021 05:36
CSJSTheKop พิมพ์ว่า:
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามในนี้เลยนะครับ
เคยได้ยินน้องของแฟน ไปบวชวัดป่า ที่อุบล จากเดิมเป็นคนกลัวผีมาก บวชเสร็จเลิกกลัวผีเลย ถามว่าทำไม มันบอกเจอผีทุกวัน เพราะทางวัดป่าที่อุบล เค้าจะไม่มีเครื่องอำนวยความสะดวกอะไรมาก กลางคืนมืดมาก และเค้าเจอเป็นวิญญาณมาเดินสวนไปมาเวลาเดินกลางคืน บางวันได้ยินเสียงคนร้อง ออกมาเจอเปรต ผมเลยสงสัยว่า คนที่ไปบวชวัดป่าเจอแบบนี้กันบ้างไหมครับ ผมไม่เชื่อคนอื่นนะ แต่ผมเชื่อน้องคนนี้เลยสงสัย  

แล้วแต่คนครับ จิตเหมือนคลื่นวิทยุ ถ้าเราเป็นวิทยุ แล้วผีเป็นสถานี บางคนหมุนๆไปจูนติดเฉย บางคนจูนไม่ติดเลยก็มี ผมเห็นผีไม่บ่อย แต่เคยเห็น ส่วนคนในบ้านเห็นประจำ น้องผมเห็นจนชิน บางทีที่บ้านไปนอนบ้านญาติ เค้าขึ้นบ้านใหม่ แค่คืนนั้นดันโดนผีหลอก จนต้องหนีไปนอนที่อื่น มารู้ทีหลังสร้างทับที่คนผูกคอตาย น้าผมนี่แหละ ผีตัวนี้มาหลอกทุกวัน แกนิมนต์พระมาไล่ก็ไม่ไป จากความกลัวกลายเป็นความเซ็ง สุดท้ายเลยแช่งซะ บอกว่าถ้ามากวนจะสาปแช่งไม่ให้ไปผุดไปเกิด คราวนี้ผียอม สงสัยจะกลัวไม่ได้เกิด เลยทำบุญให้ ตอนนี้หายไปละ ส่วนผมบวชวัดป่าครึ่งปี ไฟฟ้าไม่มี ที่ติดอุทยาน เปลี่ยวมาก เดินรอบวัดทุกคืน ไม่มีผีครับ ไม่เจอ เจอแต่ขโมย 555
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel