ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Thu Apr 22, 2021 14:14
[RE: ขอเหตุผลทำไมคนส่วนใหญ่มองว่า ESL ไม่ดีครับ]
ไต๋ลึ้ง พิมพ์ว่า:
ผมมองแค่อย่างเดียวเพราะ ESL มันใหม่มันไม่มี ประวัติศาสตร์ ไม่มีวัฒนธรรม

คนชอบยึดติดกับอะไรเดิมๆ เก่าๆแก่ๆ มีประวัติมันก็จะเป็นแบบนี้แหละ  

นี่ผมมองแบบไม่มองไปถึงความเก่าแก่ ประวัติศาสตร์แล้วนะ

ผมเคยตั้งกระทู้ไปแล้ว ว่าหลักๆที่ทำให้ ESL ไม่ขลังหรือศักสิทธิ์เท่า UCL

สำหรับผม ไม่ใช่ชื่อหรือความเก่าแก่หรอก

แต่เป็น "เส้นทางสู่แชมป์"

อย่าลืมว่าการจะได้ UCL มันไม่ได้เตะแค่ UCL
แต่มันต้องนับรวมหนึ่งฤดูกาลเต็มๆก่อนหน้านั้นด้วย

ขณะที่ ESL มันคือทีมอุ้มสม ตกลงมาแข่งกันเอง
และไอ้ทีมก่อตั้งนี่ก็จะอยู่คู่การแข่งขันไปตราบนานเท่านาน
ไม่ต้องดิ้นรนอะไร ยังไงก็ได้ไปต่อ

สมมุติว่ามันแยกปีหน้าเลย แชมป์สองรายการเป็นคนละทีม

ใครจะค่อนขอดว่าแชมป์ UCL ในปีที่มีแต่ทีมนกหนูปูปลา
แต่ผมก็ยังมองว่าการต่อสู้ฝ่าฟัน มันมากกว่าแชมป์ ESL นะ
เพราะเขาต้องต่อสู้ในลีก เพื่อชิงโควต้ามาก่อนทั้งฤดูกาล

และมันคงไม่มีใครจะเป็นยักษ์ไปได้ตลอดกาล
มีขึ้นก็ต้องมีลง สัจธรรมโลก อาจมีหนึ่งใน 12 ทีมนี้ที่ออกทะเลสุดกู่
จบอันดับ 16-17 ยาวๆไปซักสิบปี ยังจะเป็นยักษ์อยู่ไหม ?
แต่ชูคออยู่ได้เพราะเป็นสมาชิกก่อตั้ง คนอาจมองว่าเป็นทีมกาฝากด้วยซ้ำ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 15535
โพสเมื่อ: Thu Apr 22, 2021 14:21
[RE: ขอเหตุผลทำไมคนส่วนใหญ่มองว่า ESL ไม่ดีครับ]
ผมมองแค่อย่างเดียวเพราะ ESL มันใหม่มันไม่มี ประวัติศาสตร์ ไม่มีวัฒนธรรม

คนชอบยึดติดกับอะไรเดิมๆ เก่าๆแก่ๆ มีประวัติมันก็จะเป็นแบบนี้แหละ  

ผมไม่เคยยึดติดกับอะไรเดิมๆ แต่ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับแนวทาง15ทีมแบบผูกขาดอยู่ดี มันจะทำให้บอลลีคแทบจะหมดความหมายเลย
0
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19908
โพสเมื่อ: Thu Apr 22, 2021 14:36
ไม่ดีตรงทีมนอกกลุ่มเข้าร่วมไม่ได้
ทีมนอกกลุ่มเล่น UCL มูลค่าก็คงตกเพราะไม่มีทีมใหญ่
ส่วนทีมใหญ่ก็อย่าลืมว่าเป็นทีมใหญ่มาได้ก็เพราะประวัติศาสตร์ที่ทำร่วมกันมากับทีมเล็ก

ผมก็สนับสนุนนะ ถ้ามีอะไรที่ดีขึ้นเร้าใจขึ้น ทำเงินมากขึ้น(ถ้าผมไม่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้นนะ555)
แต่มันก็ไม่ควรทิ้งคนอื่นที่เหลือไว้ข้างหลัง

แต่สุดท้ายผมว่ามันก็เป็นแผนกดดันเพื่อให้ยูฟ่าปรับผลประโยชน์นั่นแหละ ยังไม่ขนาดออกจริงหรอกก
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
PGM
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 9745
โพสเมื่อ: Thu Apr 22, 2021 14:39
ขอเหตุผลทำไมคนส่วนใหญ่มองว่า ESL ไม่ดีครับ

สำหรับนักบอลผมว่าก็มีส่วนนะ แต่ส่วนหลักๆที่ทำให้คนไม่ชอบกันคือเรื่องการคัดทีมมากกว่า

ผมว่าถ้าระบบมันดูน่าสนใจมากกว่านี้ นักบอลก็อยากเข้าร่วมครับ เพราะเค้าจะเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์ขึ้นมาเลยนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ❤️HAERIN❤️
เข้าร่วม: 21 Dec 2014
ตอบ: 12862
โพสเมื่อ: Thu Apr 22, 2021 14:47
ISOON CHANNEL ครับ

3 ภาครู้เรื่อง
0
0
ARS x BVB x MTUTD x CELTICS x PATRIOTS

"ONCE A GOONER ALWAYS A GOONER"
"DO YOUR JOB"
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 15050
โพสเมื่อ: Thu Apr 22, 2021 14:50
เข้าใจนะการมี ESL มันดีตรงทีมได้เงิน แฟนๆก็ได้ดูทีมใหญ่ทุกสัปดาห์
แต่มันทำลายระบบฟุตบอลในลีค ในลีคก็จะมีค่าแค่ที่1 ไม่ได้ที่1ก็ไม่เป็นไร
ไม่งั้นทุกฤดูกาลเราจะอยากไป UCL กันไปทำไม

ลองดูตารางคะแนนตอนนี้ เลสเตอร์ เวสแฮมต์ เอฟ ทีมพวกนี้กำลังดิ้นรนไปเตะUCL
พวกเชลซี ลิเวอร์ สเปอร์ ก็ต้องแข่งขันด้วย การแข่งขันมันก็เข้มข้นตั้งแต่ในลีคละ

นี่จะหนีไปกัน15ทีม ทีมอื่นไปดิ้นกันเองเพราะฐานแฟนบอลน้อย
ลองทีมที่เชียร์ไม่ได้ไปร่วม ESL กับเขาสิมองตาปริบๆเหมือนกันแหละ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12025
โพสเมื่อ: Thu Apr 22, 2021 16:49
[RE]ขอเหตุผลทำไมคนส่วนใหญ่มองว่า ESL ไม่ดีครับ
ทำไมหลายคนยังไม่เข้าใจว่าระบบปิระมิดเดิม มันเข้มข้นกว่าบอลVIP15ทีมคัดแล้วแข่งกัน

ข้อมูล ณ ตอนนี้มีเท่านี้ รออีตาเปเรซมันไปคิดกฏที่ make sense กว่านี้ค่อยว่ากัน

ส่วนทีมใหญ่เจอกันบ่อยตอนเด็ก15ปีก่อนนี่ ความฝันชัดๆ
เพราะตอนนั้นผมไม่รู้ไง ว่าทีมเล็กๆดิ้นรนมันมีค่า มีความหมายขนาดไหน

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4368
โพสเมื่อ: Thu Apr 22, 2021 19:18
เพราะมัน hypocrite ด่ายูฟ่างั้นงี้ ตัวเองดันไปทำเหมือนกับที่เคยด่าเขา แถมหนักกว่า
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2009
ตอบ: 1005
โพสเมื่อ: Thu Apr 22, 2021 20:57

สำหรับคนที่มองว่าคนไม่เอาแนวทางESL คือคนที่ยึดติดอะไรเก่าๆนะครับ

ถามจริงๆครับ การปรับฟุตบอลไปรูปแบบอเมริกันเกมส์นี่ อเมริกันเกมส์มีมากี่ปีแล้วอะครับ

แค่จะบอกว่าการปรับฟุตบอลไประบบอเมริกันเกมส์จะแปลกใหม่ เด็กรุ่นใหม่จะมาดูมากขึ้นเนี่ย
ไปเอาresearchมาจากไหน มันคือการคิดไปเองของพวกอเมริกัน ที่มองว่าฟุตบอลสไตล์ที่เป็นอยู่ไม่สนุก
อยากเพิ่มอะไรทีEntertainขึ้น ซึ่งไม่ใช่ว่ามันไม่สนุก มันแค่เป็นเรื่องของรสนิยม

ต้องไม่ลืมว่า อเมริกันเกมส์ คนส่วนใหญ่ที่ดูก็คือคนอเมริกันล้วน ชาติอื่นก็มีตามบ้างประปราย
แต่ฟุตบอลที่มันเป็นอยู่เนี่ย คนตามทั้งโลก ทุกชาติทุกภาษาชอบหมด
ผมยังไม่เห็นว่าการปรับไปในระบบอเมริกันเกมส์ จะทำให้เด็ก15-24ปีจะมาดู ตามที่เปเรสพูดได้ยังไงเลย

สรุปง่ายๆ 12ทีมใหญ่มองว่าแฟนบอลมีเทรนด์จะน้อยลงทุกๆปี
วิธีที่จะรอดคือแยกออกมาให้เป็นลีคหลักของโลก เพื่อจะเป็นที่ที่เดียวที่รวมคนดูส่วนใหญ่ของโลกไว้
ทีมอื่นช่างมัน

0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 822
โพสเมื่อ: Fri Apr 23, 2021 05:02
[RE]ขอเหตุผลทำไมคนส่วนใหญ่มองว่า ESL ไม่ดีครับ
ผมกลับไม่คิดว่าทำลายอะไรนะ. UCL ก็แข่งเหมือนเดิม. ลีกก็แข่งเหมือนเดิม. แค่ไม่มี 12 ทีมใหญ่ ดีออกทีมเล็กมีโอกาสไป UCL ง่ายขึ้น เพราะทีมใหญ่ไม่เล่นถ้วย UCL แล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel