ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13519
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:30
[RE: ต่างกันไหม เงินเหมือนกัน]
อย่าแซงกูกูรีบ พิมพ์ว่า:
Salazao พิมพ์ว่า:
อย่าสงสัย

ศีลธรรมเราไม่ถึงมองแต่เรื่องเงิน ปั๊ดโถ่

ไม่ใช่เงินชีค เงินเสี่ยหมี แมนซิ กับ สิงห์จะมีวันนี้เหรอ แล้วทีมเล็กได้ประโยชน์อะไรจากนายทุนสองทีมนี้

แต่เราศีลธรรมไม่ถึงคงวิจารณ์เค้าไม่ได้  

ได้ส่วนแบ่งสิขสิทธิต่างๆในการแข่งด้วยกันไงครับ แต่ในELSทีมเล็กจะไม่ได้อะไรเลย

ที่มันถูกต่อต้านหนักเลยคือ ทีมสตาฟ นักเตะ รวมไปถึงแฟนบอลไม่รู้เรื่องอะไรเลย แล้วกลุ่มนี้ก็จะได้ได้ประโยชน์โดยตรงเลยก็ไม่เอาด้วยอีก  

มันพังเพราะแบบนี้นั่นแหละ

พี่แกก็ความลับเกินไอ้ห่า ทำแพลนใหญ่ขนาดนี้เอ็งเล่นคุยกันแต่ประธาน
แก้ไขล่าสุดโดย Salazao เมื่อ Wed Apr 21, 2021 09:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2009
ตอบ: 1003
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:31
[RE: ต่างกันไหม เงินเหมือนกัน]

เชื่อว่า 1 ในเหตุผลการจัดตั้ง ESL เพราะทีมแม่เหล็กอย่าง แมนยู ลิเวอพูล มาดริด ยูเว่ ไม่อยากให้มีทีมแบบ แมนซิตี้ เชลซี ปารีส เกิดขึ้นอีกต่อไปแล้ว

แต่ที่ต้องเอาแมนซิตี้กับเชลซีเข้ามา เพราะ2ทีมนี้มันกลายเป็นทีมใหญ่ไปแล้ว เลยต้องเอามาร่วม

แต่ถ้า ESL เกิดขึ้นได้จริง เศรษฐีคนอื่นๆใครจะไปtakeoverทีมกลางๆเล็กๆอีก เพราะต่อให้เจ๋งยังไง ESLไม่เชิญก็เข้าร่วมไม่ได้

ESL อาจจะแก้ปัญหา FFP ที่ยูฟ่าไม่แก้ได้

แต่ด้วยconceptปัจจุบันของESL ปัญหาที่ESLจะแก้ได้ ยังไงก็จะยังไม่impactเท่ากับปัญหาที่ESLจะสร้างขึ้น
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2008
ตอบ: 5376
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:36
ตรงนี้ถึงเป็นหน้าที่ของยูฟ่าหรือสมาคมฟุตบอลแต่ละประเทศไงครับ ที่ต้องออกกฎระเบียบหรือนโยบายมาบริหารจัดการ ให้เกิดความลงตัวความโปร่งใส
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 838
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:38
เจ้าของรวยก็มีสองแบบนะครับ

รวยจริง กับ รวยเก๊ รวยจริงก็เห็นมีแค่ 4 ทีมทีมที่ยกระดับฟุตบอลพร้อมทุ่ม แม้จะขาดทุน แต่การทุ่มจากเงินเจ้าของก็มีข้อจำกัดนะครับ และสุดท้ายถ้าไม่ยั่งยืน ไม่พัฒนาที่โครงสร้างตามไปด้วยก็จะไปต่อไม่ได้อยู่ดี ส่วยรวยเก๊เห็นมาเยอะละ ไม่ได้เอาเงินมาแต่เอาหนี้มาแทน สุดท้ายทีมก็เจ๊ง เพราะฟุตบอลไม่ได้สร้างรายได้ขนาดนั้น อยู่ไม่ได้อยู่ดี ทีมเจ๊งตามซึ่งเคสรวยเก๊ผมเห็นเยอะกว่ารวยจริงมากนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย lovemarie เมื่อ Wed Apr 21, 2021 09:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: You've called down the thunder, now reap the whirl
เข้าร่วม: 23 Jan 2009
ตอบ: 9027
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:40
kw_madrid พิมพ์ว่า:
Call down the thunder พิมพ์ว่า:
มันไม่ใช่แค่เรื่องเงิน แต่ ESL มันจะทำลายระบบลีกและโครงสร้างฟุตบอลในประเทศทั้งหมด คนในวงการมันถึงไม่มีใครยอมกันไง  

ถ้าข้อมูล ณ ตอนนี้มันก็เป็นทางทำลาย 60/40 นั้นแหละ
แต่เขาก็ยังไม่เปิดเผยรายละเอียดอะไรเท่าไหร่

แต่ส่วนมากผมเห็นแต่ห่วงทีมเล็กกันนะใน ss
เลยตั้งข้อสงสัยว่า เวลาทีมตัวเองได้เจ้าของรวยๆ

แล้วทำไมไม่ห่วงทีมเล็กเหมือนตอนนี้

เจ้าของรวยมาเทคทีม ทีมก็ยังต้องแข่งขันครับ อย่างสมัยเสี่ยหมีเทคเชลซีแรกๆ ใช้เงินหลักร้อยล้านปอนด์ซื้อตัว สมัยนั้นทุกทีมเหวอหมดเลย แต่ทุ่มขนาดไหน เชลซีก็ต้องแข่งเต็มที่ในลีก ต้องคว้าแชมป์เพื่อไปแชมเปียนลีก ทีมในลีกที่แข่งกับเชลซีก็ได้ประโยชน์จากการที่เชลซีมีสตาร์มาดึงดูดคนมาดูในสนาม

แต่ ESL มันไม่ต้องมีกาารแข่งขัน มันผูกขาด ทำให้การแข่งขันในลีกหมดความหมายลงไป แล้วมันก็จะย้อนกลับมากระทบมูลค่าของลีกเองอีกนั่นแหละ ยังไม่นับเรื่องช่องว่างระหว่างทีมที่เข้า ESLกับไมได้เข้าทืี่จะฉีกห่างกันออกไปอีก
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12007
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:46
นักฟุตบอลเขาก็บอกอยู่ครับ ว่ามันทำลายฟุตบอล

นอกจากเจ้าของทีมมีกำไร ผมไม่เห็นว่ามันจะทำให้ดูบอลสนุกขึ้นมาได้ยังไงเลย
เพราะโครงสร้างมันเปลี่ยนไปหมด การแข่งขชันก็เปลี่ยนไปหมด

อยากดีกว่านี้ ESL ควรหาระบบใหม่ที่ดีกว่านี้ และUEFAควรโกงน้อยกว่านี้
ดีที่สุดคือไปลอง ESLสัก2-3ปี ทุกอย่างจะชัดขึ้น
2
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Jun 2010
ตอบ: 5260
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:49
mama30 พิมพ์ว่า:
ตลกจังครับ

ข้อนึงดูเหมือนเจ้าของจะรักฟุตบอลและอยากลงทุนในฟุตบอล อยากได้ความสำเร็จจากการสร้างทีมโดยหวังผลตอบแทนกลับมาบ้าง แต่ไม่อยากตัวแดงหรอก

อีกข้อดูเหมือนอยากใช้ฟุตบอลเป็นเครื่องมือในการแสวงหารายได้ พยายามรวมอำนาจให้มากที่สุดสร้างการผูกขาดไม่เห็นหัวรายย่อยเพื่อให้ได้กำไรมากสุดและเจียดเงินบางส่วนมาต่อยอดกับทีม

เป็นเงินที่เหมือนกันมากๆ ครับ  

ตลกผมเหรอครับ หรือยังไง

ใจความสำคัญของผมคือ
คุณเอาเปรียบทีมเล็กเหมือนกัน ซึ่งก็คือเรื่อง "เงิน"

ที่ได้มาโดยไม่เป็นไปตามวิถีวัฒนธรรมในท้องถิ่น
แบบที่เขาได้กล่าวอ้างกัน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:52
talents1628 พิมพ์ว่า:
นักฟุตบอลเขาก็บอกอยู่ครับ ว่ามันทำลายฟุตบอล

นอกจากเจ้าของทีมมีกำไร ผมไม่เห็นว่ามันจะทำให้ดูบอลสนุกขึ้นมาได้ยังไงเลย
เพราะโครงสร้างมันเปลี่ยนไปหมด การแข่งขชันก็เปลี่ยนไปหมด

อยากดีกว่านี้ ESL ควรหาระบบใหม่ที่ดีกว่านี้ และUEFAควรโกงน้อยกว่านี้
ดีที่สุดคือไปลอง ESLสัก2-3ปี ทุกอย่างจะชัดขึ้น  

คือผมเข้าใจนะว่ามัันทำลายฟุตบอล (โครงสร้าง)
แต่ทีมรวยๆจากเจ้าของทีม มันไม่ทำลายเหรอ ??

อยู่ดีๆที่เงินเสริมทัพ 200-300 ลป.
กว่าจะตรวจสอบได้ ล่อไป 5 ปี ทีมเขาฟอกตัวเสร็จแล้วตอนนั้น
ลงโทษก็ห้ามชื้อนักเตะ ปีหน้าก็ซื้อเหมือนเดิม
1
0
ผู้จัดการทีม
Status: c h i c h o o ♥
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 28011
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:56
โอ้ยยยย ก็การันตีเงินจากการแข่งขันทุกฤดูกาล 300 กว่าล้าน สิทธ์ก็ไม่มีทางโดนตัด แสดงว่าเงินตรงนี้มันจะไม่มีวันหายไปเลย

มันเหมือนกับฤดูกาลนึงจะมีเงินบวกมากเสมอ 300 กว่าล้าน ที่ทีมอื่นเค้าไม่ได้กันอ่ะ เข้าใจยากตรงไหน

ทุกวันนี้ที่ทีมใหญ่มันมีเงินเยอะกว่าคนอื่นก็เพราะชื่อเสียงที่สั่งสมมา เพราะรายการที่ได้เข้าร่วมอย่าง UCL

สมมุติว่าทั้ง 15 ทีมจัดตั้งมันไม่ได้ไป UCL รายได้ตรงนั้นมันก็หายป่ะ? แต่อันนี้ไม่ใช่ไง มันการันตีว่าจะได้เสมอ ไม่ว่าจะตกชั้นไปอยู่ลีคล่างสุดก็ตามอ่ะ
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12007
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:58
talents1628 พิมพ์ว่า:

คือผมเข้าใจนะว่ามัันทำลายฟุตบอล (โครงสร้าง)
แต่ทีมรวยๆจากเจ้าของทีม มันไม่ทำลายเหรอ ??

อยู่ดีๆที่เงินเสริมทัพ 200-300 ลป.
กว่าจะตรวจสอบได้ ล่อไป 5 ปี ทีมเขาฟอกตัวเสร็จแล้วตอนนั้น
ลงโทษก็ห้ามชื้อนักเตะ ปีหน้าก็ซื้อเหมือนเดิม  

อืมมม ผมว่ามันออกแนวสามล้อถูกหวยครับ
บางครั้งทีมก็ได้ปลิง บางครั้งทีมก็ได้รวยจริงมา
แล้วปัจจุบัน 200-300 ลป. มันก็ไม่ได้ช่วยให้เป็นแชมป์นะครับ
ดูอย่างเชลซีปีนี้ หรือยูไนเต็ดที่ทุ่มมาหลายปีก็เถอะ

ไม่ได้ต่อต้านความแปลกใหม่นะครับ ไม่ชอบยูฟ่าที่โกงด้วย อยากให้ย้ายไปสัก1-2ปีด้วยซ้ำ
แต่การมี ESL คือในลีกจะแย่ยังไงก็ได้ไป ผมว่าควรแก้ระบบตรงนี้ก่อน
ยกตัวอย่างง่ายๆ นักเตะที่ต่อต้าน ผมว่าเขาไม่ดีใจถ้าได้แชมป์ระบบใหม่นี้

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 856
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 10:02
ถูกแบนแล้ว
Call down the thunder พิมพ์ว่า:
มันไม่ใช่แค่เรื่องเงิน แต่ ESL มันจะทำลายระบบลีกและโครงสร้างฟุตบอลในประเทศทั้งหมด คนในวงการมันถึงไม่มีใครยอมกันไง  

ถ้าข้อมูล ณ ตอนนี้มันก็เป็นทางทำลาย 60/40 นั้นแหละ
แต่เขาก็ยังไม่เปิดเผยรายละเอียดอะไรเท่าไหร่

แต่ส่วนมากผมเห็นแต่ห่วงทีมเล็กกันนะใน ss
เลยตั้งข้อสงสัยว่า เวลาทีมตัวเองได้เจ้าของรวยๆ

แล้วทำไมไม่ห่วงทีมเล็กเหมือนตอนนี้

จริงๆ ที่เสียหายทั้สุดคือทีมกลางๆ ค่อนใหญ่อย่าง เลสเตอร์ เอเวอร์ต้น วูฟ ครับ ที่เค้าค่อยๆ ทุ่มเงินสร้างทีมมาเอาจริงๆ ผลงานแซง big6 บางทีมด้วยซ้ำ แต่ดันไม่ได้ถูกเลือกไปร่วมกองเงินตรงนั้น
ส่วนทีมใหญ่ๆ เอาเงินที่ได้จากตรงนั้นมาพัฒนาทีมเอาเปรียบทีมอื่นๆ ที่ไม่ได้ไปนี่ถือว่าเห้นแก่ตัวมากๆ นะครับ
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 11063
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 10:04
ตลกจังครับ

ข้อนึงดูเหมือนเจ้าของจะรักฟุตบอลและอยากลงทุนในฟุตบอล อยากได้ความสำเร็จจากการสร้างทีมโดยหวังผลตอบแทนกลับมาบ้าง แต่ไม่อยากตัวแดงหรอก

อีกข้อดูเหมือนอยากใช้ฟุตบอลเป็นเครื่องมือในการแสวงหารายได้ พยายามรวมอำนาจให้มากที่สุดสร้างการผูกขาดไม่เห็นหัวรายย่อยเพื่อให้ได้กำไรมากสุดและเจียดเงินบางส่วนมาต่อยอดกับทีม

คุณเอาเปรียบทีมเล็กเหมือนกัน ซึ่งก็คือเรื่อง "เงิน"

ที่ได้มาโดยไม่เป็นไปตามวิถีวัฒนธรรมในท้องถิ่น

อย่างนึงคือการฉีดเงินเข้าระบบ อีกอย่างคือการดูดเงินออกจากระบบ
การทำอย่างแรกคือการเข้ามาเล่นในกฎเดียวกันแพ้กันในเกม อะไรที่คิดว่าไม่แฟร์ก็ออกกฎเพิ่ม แก้กฎกันไปผมก็เห็นเค้ามีโหวตกันนี่

ส่วนอีกแบบคือการตัดมือตัดเท้าไม่ให้มาเล่นในเกมเดียวกันเลย นี่มันคือการฉีกกฎเก่าร่างกฎใหม่เล่นกันเองแล้วเปิดทางให้บางส่วนเพื่อที่จะอ้างได้ว่านี่ไงมีทีมเข้ามาเล่นด้วยแล้วไง

มันใช่หรอ???
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 10:10
ตลกจังครับ

อย่างนึงคือการฉีดเงินเข้าระบบ อีกอย่างคือการดูดเงินออกจากระบบ
การทำอย่างแรกคือการเข้ามาเล่นในกฎเดียวกันแพ้กันในเกม อะไรที่คิดว่าไม่แฟร์ก็ออกกฎเพิ่ม แก้กฎกันไปผมก็เห็นเค้ามีโหวตกันนี่

ส่วนอีกแบบคือการตัดมือตัดเท้าไม่ให้มาเล่นในเกมเดียวกันเลย นี่มันคือการฉีกกฎเก่าร่างกฎใหม่เล่นกันเองแล้วเปิดทางให้บางส่วนเพื่อที่จะอ้างได้ว่านี่ไงมีทีมเข้ามาเล่นด้วยแล้วไง

ผมไม่เถียงเรื่องฉีดเงิน ดูดเงินนะ ผมเข้าใจท่าน

ผมแค่รู้สึกว่า 2 วิธีนี้ มันก็เอาเปรียบทีมเล็กเหมือนกัน
แต่ๆๆๆๆๆ อาจจะเอาเปรียบมากน้อยต่างกัน

ขอยกตัวอย่าง ปารีส ปกติไม่รวย มารวยปัป ซื้อแหลก
ท่านบอกว่าเอาเปรียบแต่เงินอยู่ในระบบ

ผมเลยจะสื่อว่าเริ่มต้น เอาเปรียบก็คือเอาเปรียบ
แก้ไขล่าสุดโดย kw_madrid เมื่อ Wed Apr 21, 2021 10:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 11063
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 10:30
ตลกจังครับ

ผมไม่เถียงเรื่องฉีดเงิน ดูดเงินนะ ผมเข้าใจท่าน

ผมแค่รู้สึกว่า 2 วิธีนี้ มันก็เอาเปรียบทีมเล็กเหมือนกัน
แต่ๆๆๆๆๆ อาจจะเอาเปรียบมากน้อยต่างกัน

ขอยกตัวอย่าง ปารีส ปกติไม่รวย มารวยปัป ซื้อแหลก
ท่านบอกว่าเอาเปรียบแต่เงินอยู่ในระบบ

ผมเลยจะสื่อว่าเริ่มต้น เอาเปรียบก็คือเอาเปรียบ

ถ้าอย่างนั้นก็ใช่ครับ แต่พอมีแค่ 2 ตัวเลือกแบบในปัจจุบันผมเลยเลือกอยู่ทีมปัจจุบันไงครับ ซึ่งยังไงคงต้องแก้แหละถ้ามันไม่เป็นธรรมกับฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง และกฎต้องครอบคุมด้วยไม่ใช้ประเทศนึงกฎนึงอีกประเทศกฎนึงซึ่งยากนะ เช่น กำหนดเพดานเงินเดือน, เงื่อนไข WP, เงื่อนไขการเซ็นสัญญานักเตะ, Tax, FFP เห็นมีทำได้แค่ FFP แถมมีช่องโหว่อีก
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel