ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status: #KTBFFH
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 May 2015
ตอบ: 1937
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 21:11
[RE: อยากรู้เหมือนกันนะ กับคนที่ต่อต้าน ESL]
ก่อนที่จะมีประวัติศาสตร์ ต้องเริ่ม ทอศาสตร์ก่อน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9529
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 21:16
[RE: อยากรู้เหมือนกันนะ กับคนที่ต่อต้าน ESL]
Glamorous_Sky~* พิมพ์ว่า:
CookIEs_ พิมพ์ว่า:
El Coco11 พิมพ์ว่า:
ต่อต้านก็ต่อต้านไปเรื่องปกติ แต่งงว่าจะมาด่าคนที่เห็นด้วยว่าไม่ใช่ของแท้นี่งงนะ  

หมายถึงยังไงนะครับ ประมาณว่า บอกคนที่อยากให้จัด ESL ว่าไม่ใช่แฟนบอลของแท้ ไม่รักสโมสร ขนมธรรมเนียน ประวัติศาสตร์ อะไรแบบนี้ปะ  

มู้ล่างเลยครับ โดนว่าเป็นพวกแฟนบอลกลวง ๆ ไม่เข้าใจวัฒนธรรมท้องถิ่น จิตวิญญาณฟุตบอลที่แท้ทรู

ตลกดีนะ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่ายุคนี้สมัยนี้ 'เงิน' เท่านั้นที่นำพาความสำเร็จมาสู่สโมสรได้

ตอนไปขอซื้อตัว VVD มา เอานกเป็ดน้ำย่างไปแลกมาหรือไง  

เงินนำพาความสำเร็จมาสู่สโมสร ถูกต้องครับ แต่ความสำเร็จไม่ใช่ทุกสิ่งของสโมสรครับ ทีมเล็กๆในอังกฤษ อย่าง ดาร์บี้, น็อต เคาน์ตี้ ชาตินี้ก็ไม่น่าจะได้แชมป์แต่ทำไมแฟนบอลหลักหมื่นก็ยังเข้าไปดูเกมทุกสัปดาห์!!

ผมคิดว่าแฟนบอลที่ยุโรปที่เขาด่าทีมตัวเองที่เข้าร่วม esl เพราะเขาอยากจะบอกสโมสรที่ตัวเองรักว่า เงินมันไม่ใช่ทุกสิ่ง! การที่ทีมเราร่ำรวยแล้วทีมอื่นๆตายหมด เราไม่เอา!!! มันน่าละอายที่ทีมลืมรากเหง้าของฟุตบอลลีก กว่าที่จะเป็นทีมใหญ่ทุกวันนี้ เช่น เชลซี แมนซิตี้ มันเกิดจากแฟนบอลที่สนับสนุนทีมในวันที่สโมสรยังเป็นสโมสรระดับกลางไม่ใช่หรือ ผมคิดว่าแฟนทีมใหญ่ที่โน้นเขาคิดถึงทีมเล็ก ทีมปานกลางอื่นๆในประเทศเขาถึงต่อต้านกัน สำหรับแฟนบอลเมืองไทย เราไม่มี passion ระดับนี้
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 18832
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 21:22
ถูกแบนแล้ว
LoversMoon พิมพ์ว่า:
ต่อต้านก็ต่อต้านไปเรื่องปกติ แต่งงว่าจะมาด่าคนที่เห็นด้วยว่าไม่ใช่ของแท้นี่งงนะ  

หมายถึงยังไงนะครับ ประมาณว่า บอกคนที่อยากให้จัด ESL ว่าไม่ใช่แฟนบอลของแท้ ไม่รักสโมสร ขนมธรรมเนียน ประวัติศาสตร์ อะไรแบบนี้ปะ  

มู้ล่างเลยครับ โดนว่าเป็นพวกแฟนบอลกลวง ๆ ไม่เข้าใจวัฒนธรรมท้องถิ่น จิตวิญญาณฟุตบอลที่แท้ทรู

ตลกดีนะ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่ายุคนี้สมัยนี้ 'เงิน' เท่านั้นที่นำพาความสำเร็จมาสู่สโมสรได้

ตอนไปขอซื้อตัว VVD มา เอานกเป็ดน้ำย่างไปแลกมาหรือไง  

เงินนำพาความสำเร็จมาสู่สโมสร ถูกต้องครับ แต่ความสำเร็จไม่ใช่ทุกสิ่งของสโมสรครับ ทีมเล็กๆในอังกฤษ อย่าง ดาร์บี้, น็อต เคาน์ตี้ ชาตินี้ก็ไม่น่าจะได้แชมป์แต่ทำไมแฟนบอลหลักหมื่นก็ยังเข้าไปดูเกมทุกสัปดาห์!!

ผมคิดว่าแฟนบอลที่ยุโรปที่เขาด่าทีมตัวเองที่เข้าร่วม esl เพราะเขาอยากจะบอกสโมสรที่ตัวเองรักว่า เงินมันไม่ใช่ทุกสิ่ง! การที่ทีมเราร่ำรวยแล้วทีมอื่นๆตายหมด เราไม่เอา!!! มันน่าละอายที่ทีมลืมรากเหง้าของฟุตบอลลีก กว่าที่จะเป็นทีมใหญ่ทุกวันนี้ เช่น เชลซี แมนซิตี้ มันเกิดจากแฟนบอลที่สนับสนุนทีมในวันที่สโมสรยังเป็นสโมสรระดับกลางไม่ใช่หรือ ผมคิดว่าแฟนทีมใหญ่ที่โน้นเขาคิดถึงทีมเล็ก ทีมปานกลางอื่นๆในประเทศเขาถึงต่อต้านกัน สำหรับแฟนบอลเมืองไทย เราไม่มี passion ระดับนี้  
ทีมเล็กจะตายก็เพราะFAจะบ้าจี้แบนไม่ให้แข่งในประเทศเท่านั้นแหละครับ​ ถ้าFA ปล่อยผ่านทุกอย่างในประเทศก็เหมืินเดิมนี่
0
0
JCM
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 3215
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 21:26

ไม่ได้อะไรนะ5555 แต่อ่านละนึกตาม ละผมลั่น
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15321
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 21:35
JCM พิมพ์ว่า:

ไม่ได้อะไรนะ5555 แต่อ่านละนึกตาม ละผมลั่น  

Journalist : ทำมายคุณถึงมาลิเวอร์พูลคร่าบ ฝ่านด๊ายย (สำเนียงฝรั่งพูดไทย)
ฝ่านด๊าย : โน๊กเป็ดน้ามย่างที่คุณเฮนรี่เอามาให้โผมน้าน อาโหร่ยมากกก

แก้ไขล่าสุดโดย Chokkz เมื่อ Mon Apr 19, 2021 21:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
The Journey of new beginnings.
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: :: LIVER BIRD ::
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1118
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 22:17
KJKrono พิมพ์ว่า:
ผมว่ามันก็เป็นไปตามธรรมชาตินะ ระบบทุนนิยมมันวิ่งไปตามทุนอยู่แล้ว ระบบไหนทำกำไรได้มากกว่า มีแนวโน้มจะพัฒนาได้มากกว่า ระบบมันก็จะต้องปรับเปลี่ยนตัวเองไปตามกาลเวลา และแน่นอนคนแนวๆคอนเซอเวทีฟที่หวงแหนวัฒนธรรมก็จะคัดค้าน ซึ่งคนอังกฤษนี่คอนเซอเวทีฟไม่ใช่น้อยนะ ดูจากเบรคซิดได้ ส่วนตัวผมที่ไม่ใช่คนท้องถิ่นแต่ก็เชียร์มาตั้งแต่เด็ก ส่วนตัวไม่ได้ไปมีผลประโยชน์ร่วมกับยูฟ่า พรีเมียร์ หรือทีมเล็กทีมน้อยใดๆ มองมุมแฟนบอลล้วนๆ ผมว่ายังไงก็ได้ให้มีบอลมันส์ๆเตะให้ดู ซึ่ง ESL ก็ฟังดูน่าตื่นเต้นดีสำหรับผม เพราะงั้นก็ไม่มีเหตุผลที่จะไม่เห็นด้วย

สำหรับหัวมู้ ผมว่าถ้าแฟนบอลที่เข้าดูในสนามบ่อยๆ ต่อต้านเยอะเข้าจริง สโมสรก็กระเทือนเหมือนกันนะ ถ้าแฟนกลุ่มนี้ไม่ยอมซื้อตั๋วหรือสนับสนุนต่อเยอะๆเข้าแย่เหมือนกัน อยู่ที่ฝีมือทีมบริหารแล้วว่าจะสื่อสารยังไงให้แฟนบอลเห็นประโยชน์ของการเปลี่ยนแปลงนี้ ต้องรอดู ส่วนตัวผมว่าช่วงแรกแรงต้านเยอะแน่นอน แต่ถ้าเห็นข้อดีหรือพรีเซ้นต่อดีๆ แฟนที่ต่อต้านอยู่ตอนนี้เริ่มเห็นอะไรโดนใจๆมันก็เปลี่ยนกันได้ เดิมพันสูงขนาดนี้ สโมสรน่าจะลุยเต็มที่  

ผมก็ว่างั้นแหละครับ มันเป็นไปตามระบบทุนนิยม

แรกเริ่มวงการฟุตบอล ก็เกิดจากตั้งทีมกันมา ก็เอาลงสมัครแข่งตามลีก ตามรายการต่างๆ หวังเงินรางวัล เป็นรายได้ของสโมสร ได้แชมป์เยอะๆก็มีสปอนเซอร์เข้า เป็นรายได้อีกทางนึง พัฒนาทีมด้วยแทคติก หาผู้เล่นเก่งๆ

แต่พอนายทุนเริ่มเข้ามา ก็เกิดทางลัด เริ่มจากเงินเยอะๆ ซื้อผู้เล่นเก่งๆ โค้ชแพงๆ ทุ่มเงินค่าตัวค่าเหนื่อย ทีนี้มันก็เฟ้อ ลำพังแค่รายได้จากเงินรางวัลเงินสปอนเซอยังไงก็ขึ้นตามรายจ่ายไม่ไหว

สโมสรก็เหมือนบริษัท ที่มีสินค้าเป็นแมตการแข่งขัน มันก็ต้องพยายามขายสินค้าให้ได้มากที่สุด ยังไงค่าแรงนักเตะ โค้ช ค่าmaintainance ต่างๆก็เท่าเดิม ยิ่งเตะเยอะ เงินยิ่งเข้าเยอะ ก็กำไรมากขึ้น

แต่สุดท้ายน่าจะเป็นเรื่องผลประโยชน์ 8ทีมจะจัดการแข่งขันกันยังไงถ้าไม่มีตัวกลางคอยจัดให้ สุดท้ายยูฟ่าน่าจะเข้ามาจัดการแข่งขันให้ แบ่งผลประโยชน์กันไป
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2011
ตอบ: 7603
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 22:35
คนอังกฤษเองยังโหวตให้อังกฤษออกจาก EU เลย ไม่เห็นอยากจะช่วยประเทศเล็กใน EU
ในทางเดียวกัน ทีมใหญ่เขาก็โหวตออกจาก UCL ไม่อยู่ในอานัติของยูฟ่า แต่เขาก็ยินดีเตะลีกภายในประเทศนะ ไม่ได้บอกว่าจะเลิกเตะลีกในประเทศ มีแต่ FA ขู่จะแบนเขา
0
0
i mania
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel