ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Dec 2008
ตอบ: 3315
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 10:42
การดูถูกความชอบของคนอื่นคือเรื่องปกติปะครับ
จากที่ลองเสพย์มา ที่พอจะบอกจากความเห็นส่วนตัวได้คือคอนเทนต์มัน Fake จ๋าเลย
พวกคลิปแกล้งกันลองเลื่อนอ่านคอมเมนต์แล้วแบบ คิดว่ามันไม่รู้กันจริงเหรอ อินกันขนาดนั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 6822
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 10:42
[RE: การดูถูกความชอบของคนอื่นคือเรื่องปกติปะครับ]
ก.เกรี้ยวกราด พิมพ์ว่า:
ช่องที่เกลียดที่สุดคือพวกช่องแกล้งคนอื่นแบบที่ยังไม่ได้เตี๊ยมกับคนโดนแกล้ง
ตัวอย่าง แจ๊คแป๊ปโฮ อยู่ดีๆเอาน้ำไปราดพัดลมเค้าที่ลานกางเต็นท์แบบเนี่ย ของเค้าเจ๊งมาทำไงเหรอ???  
คอนเท้นแนวนี้นี่เคยดังอยู่ช่วงนึงในต่างประเทศ สุดท้ายกระแสเกลียดคอนเท้นแนวนี้เริ่มแรง จนสุดท้ายแทบจะหายไปละ กลายเป็น Prank gone wrong แทน คนจะชอบแนวนี้เพราะคนทำคลิปจะไปเจอตอ หลังๆมาก็ Fake กระทั่งคนโดนแกล้งว่าโกรธ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 6822
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 10:44
[RE: การดูถูกความชอบของคนอื่นคือเรื่องปกติปะครับ]
hulehaha พิมพ์ว่า:
จากที่ลองเสพย์มา ที่พอจะบอกจากความเห็นส่วนตัวได้คือคอนเทนต์มัน Fake จ๋าเลย
พวกคลิปแกล้งกันลองเลื่อนอ่านคอมเมนต์แล้วแบบ คิดว่ามันไม่รู้กันจริงเหรอ อินกันขนาดนั้น  

คนที่รู้แล้วแฉก็เยอะครับ แต่ส่วนใหญ่ปลิวหมด คอนเท้นแกล้งนี่ดูออกง่ายมากอันไหนจริงอันไหนปลอม เรื่องมุมกล้อง Reaction ขั้นตอน แกล้งบ่อยแค่ไหน มีเอะใจแค่ไหน เพียบไปหมด
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6091
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 10:53
momozee11 พิมพ์ว่า:
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ออกตัวก่อนเลยว่าเป็น judging type นะครับ (MBTI - xxxJ)

ส่วนตัวก็คิดว่า content พวกนั้นมัน trash จริงๆนั่นแหล่ะครับ คือเข้าใจว่ามีคนชอบ มันขายง่าย ย่อยง่าย แต่สนุกหรือบันเทิงมั้ยอันนี้แล้วแต่คนละ ส่วนคุณภาพคนดูอันนี้ละไว้ดีกว่า เพราะผมเข้าไม่ถึงจริงๆ (เช่นนั่งดู reaction คนอื่นเพื่ออะไรหรอ มันมีอะไรสนุกหรอ) แต่คนที่ประสบความสำเร็จที่ผมเจอในชีวิตมา ไม่เคยเจอใครดูพวก content/channel แบบนี้ซักคนครับ (อาจจะรู้จัก channel แค่ชื่อ หรืออย่างผมที่รู้จักบางช่องเพราะที่นี่หรือน้องๆในทีม)

ปล. จะมาเปรียบเทียบกับ junk food ว่ากินกันทั้งประเทศก็ไม่ถูกเสียทีเดียวนะครับ เพราะจริงๆแล้วมีการวิจัยออกมาแล้วเหมือนกันว่าคนที่เลือกกิน junk food คือกลุ่มคนที่เรียกว่า average folk ละกัน (พยายามเลือกใช้คำละนะ 555) และก็ไม่ได้มี health-conscious อะไรเลยครับ ซึ่งนั่นก็ reflect ออกมาได้เหมือนกันว่าประชากรเมกันกลุ่มใหญ่ๆก็ไม่ได้มีคุณภาพครับ เพราะไม่ได้แคร์เลยว่าตัวเองจะมีปัญหาเรื่องอ้วน ความดันหรือโรคหัวใจ ฯลฯ ไม่งั้นทรัมป์คงไม่ได้เป็นปธน.หรอกครับ

Edit : แก้ภาษาและคำผิด  

ต้องย้อนไปอีกว่าคนประสบความสำเร็จ​กับคนทั่วไป จำนวนมันต่างกันแค่ไหน
Youtube คือที่ที่คนส่วนใหญ่เข้ามาผ่อนคลาย เทียบกับ % คนมาหาสาระแล้วต่างกันแค่ไหน
จำนวนคลิปมันก็ตอบสนองต่อความต้องการของผู้ใช้
คือผมงงตรงที่ยก Youtube มาวัดคุณภาพสังคมได้ด้วยหรอ ก็ในเมื่อจุดประสงค์​หลักคือเข้ามาผ่อนคลาย  

ก็คงตอบว่า ได้ นั่นแหล่ะครับ เพราะมัน”ตอบสนองความต้องการ”นั่นแหล่ะครับ นั่นแปลว่าอะไร มันแปลว่าคุณภาพของคนในสังคมเค้าชอบเสพย์อะไรแบบนี้ไง เป็นเรื่อง supply/demand ครับ เหมือนที่เราชอบพูดกันว่ารายการทีวีไทย ไม่ค่อยมีอะไรดีๆหรือมีคุณภาพให้ดู ละครก็ไร้สาระ ตบตีกัน สื่อบันเทิงก็มีทั้ง body shaming มีรายการอะไรนะ ที่มาทายเรื่องดวงๆอ่ะ ฯลฯ แล้วทำไมยังทำกันออกมา ? เพราะมัน”ขาย”ได้ยังไงล่ะครับ... ซึ่ง Youtube จริงๆคือสื่อทางเลือกประเภทนึง แต่ปริมาณคุณภาพ content ก็พอกันน่ะครับ (รายการผีบ้าง รายการแกล้งกัน ฯลฯ)

ผมว่านี่มันก็สะท้อนคุณภาพคน คุณภาพสังคม”ส่วนใหญ่”ของประเทศนี้ได้แล้วนะครับ

ถ้าคุณเคยไปอยู่ในประเทศที่เจริญแล้วซักพักนึง (โดยไม่ใช่แค่ไปเที่ยว) คุณจะรู้ว่าไอ้การผ่อนคลายเนี่ย มันมีมากกว่าแค่ที่คุณดูๆกันเยอะมาก เค้าใช้เวลาไปเดินหอศิลป์งี้ ไปดูโชว์ ไปฟังสัมมนาเกี่ยวกับเรื่องรอบตัว เรื่องเพลง หรือ ไป book club งี้ มีการแลกเปลี่ยนกันในเชิงความคิด ไปปิคนิค ฯลฯ ซึ่งพวกนี้นี่แหล่ะครับ คือการผ่อนคลายเช่นกันครับ และส่วนตัวมองว่ามีคุณภาพมากกว่า และได้พัฒนาทั้งตัวเองและองค์ความรู้ไปด้วยเช่นกันครับ
4
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26708
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 11:11
ใครจะดูก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ก็ต้องยอมรับความจริงนะว่าคอนเทนต์พวกนั้นมันขยะจริง ๆ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2005
ตอบ: 11370
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 11:52
benjiz พิมพ์ว่า:
ผมมองเหมือนหนังนะ

โอเค หนังมีดี หนังมีแย่ (ในสายตาคนดูหนังเป็น)

แต่เราก็ไม่ควรไปด่าคนที่ชอบหนังแย่ว่าประชากรคุณภาพต่ำ

คอนเท้นขยะจริงๆ ผมว่ามีแค่ prank แรงๆ กับ reaction (เพราะเอาคอนเท้นคนอื่นมาอีกที)

ส่วนคลิป fake, กินอาหาร หรืออื่นๆ ผมว่าเป็นความชอบส่วนบุคคล

ทุกคอนเท้นมีจุดให้ติเหมือนกันหมด  

ผมเห็นคนด่าประจำแหละ เวลาหนังไทยกากๆทำเงินเยอะๆ

0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41343
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 11:54
ใครจะชอบก็ชอบ แต่ผมคนนึงแหละไม่ค่อยอินเท่าไรไอ้รายการประเภทแกล้งคน ต่างๆ ..
เอาจริงเหมือนหมูไม่กลัวน้ำร้อน ล่าสุด youtber ก็โดนยิงตายเพราะถูกคนเข้าใจผิดไปเมื่อปลายปีที่แล้ว ผมเลยทิ้งน้ำหนักไปที่ กลุ่มพวกนี้สร้างความเดือดร้อนซะมากกว่า ความบันเทิงในยูทูปมีไม่รู้เท่าไรคนเราเลือกได้นะผมว่า ..
ไม่ใช่มาบอกว่าสิ่งที่ทำให้คนเดือดร้อน คือความชอบส่วนตัว คือกลุ่มที่ชอบเหมือนๆ กัน แล้วจะทำจะสนับสนุนต่อไป
2
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1366
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 12:00
[RE]การดูถูกความชอบของคนอื่นคือเรื่องปกติปะครับ
judge = personal perspective
ผมไม่ได้ยัดเยียดมุมมองผมให้ใคร

ผมไม่ได้ดูถูกcontent ที่ผมมองว่าขยะ เพราะขยะคือสิ่งที่ไร้ประโยชน์กับผม แต่อาจจะไม่ไร้ประโยชน์กับคนอื่น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: ಥ_ಥ
ตอบ: 8753
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 12:05
อย่างที่ตอบในมู้นู้นเลยครับ ใครชอบก็ดูไม่ชอบก็ปล่อยผ่าน

พวกรีแอค ฯ แกล้ง อะไรพวกนี้ผมเองก็ไม่ชอบก็เลยไม่ได้สนใจ

ในใจผมจะคิดยังไงก็เถอะ ถ้ายังมีคนชอบ ผมก็คงไม่ไปวิจารณ์เค้าหรอกครับ

เรื่องรสนิยมมันบังคับกันไม่ได้ ผมเลือกที่จะไม่ไปก้าวล่วงความรู้สึกคนอื่นดีกว่า

0
0
CGM48
••••••••••••••••••••••••••

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1987
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 12:05
การดูถูกความชอบของคนอื่นคือเรื่องปกติปะครับ
ไม่ปกติครับ บอกเลย

และผมชอบโดนเสือกเรื่องความชอบมาก

โดยเฉพาะจากรุ่น 40+ ที่ทำงาน

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 20 Feb 2011
ตอบ: 1305
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 13:44
tle_toey พิมพ์ว่า:
๑_oGDo_๑ พิมพ์ว่า:
ทุกคนไม่ชอบการถูกคนอื่นๆมา JUDGE

แต่ทุกๆคนก็เคย JUDGE คนอื่นๆเช่นกัน

การ JUDGE คนอื่นสมัยนี้มันทำง่ายเพราะการเข้าถึงของสื่อ

เพราะคิดว่า การ JUDGE คนอืนจะทำให้ตัวเองดูสูงกว่า

เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้หรอกครับ สิ่งที่ทำได้คือ

เราต้องรู็ตัวเองว่า ตอนนี้ตัวเรากำลังจะ JUDGE ใครอยู่รึป่าว

แล้วรีบหยุดไม่ทำแค่นั้นพอ

แล้วการไปด่าทอ แซะหรือบลาๆๆๆ ในความเห็นความชอบต่างทางการเมือง อันนี้ถือเป็นการ judge รูปแบบหนุ่งไหมครับ หรือทางการเมืองทำได้ แต่บริบทอื่นๆไม่ได้  

คนมันจะ JUDGE เรื่องอะไรมันก็ JUDGE ครับ

ไม่ว่าจะการเมืองหรือเรื่องไหน เพราะคนที่ JUDGE

ทำแล้ว คิดว่าตัวเองไม่ต้องรับผิดชอบอะไร

การ JUDGE มันง่ายนิดเดียว แต่คนที่โดน JUDGE

บ่อยครั้งที่โดนแล้วยากที่จะลืม
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: (^_^)b
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 6343
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 14:13
[RE]การดูถูกความชอบของคนอื่นคือเรื่องปกติปะครับ
ก็คนมันชอบ จะไปคิดแทนคนอื่นได้ไง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
^_____^ ให้สิ่งใด ก็ได้สิ่งนั้น

ก่อนที่จะลงมือทำอะไร-เราควรรู้ว่าจะจบมันอย่างไร

“แผนอยู่ที่คน ผลอยู่ที่ฟ้า มิอาจบังคับ” ขงเบ้ง

เ อ า ที่ ส บ า ย ใ จ เ ล ย (แต่อย่าให้คนอื่นเดือดร้อน)

ถ้า "ได้ยิน" จะ "ลืม"
ถ้า "เห็น" จะ "จำ"
ถ้า "ทำ" จะ "เข้าใจ"
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Jan 2011
ตอบ: 2898
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 14:17
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้แหะ

บางเรื่องไร้สาระสำหรับเรา แต่มีสาระกับคนอื่น

บางเรื่องมีสาระกับเรา เช่น เรื่องบอล ผมนี่อายุ 30 กว่าละ

ก็ยังหลงใหลและชอบดูบอลอยู่ ทั้งที่เพื่อนบางคนที่เคยคุยเรื่องบอลอย่างบ้าคลั่งในอดีต

ปัจจุบันนี่แทบจะไม่ดูเลย ทำแต่งาน บอกเอาเวลาไปนอนดีกว่า

โดยเฉพาะยิ่งปัจจุบันแข่งดึกกว่าเดิมอีก

มันอยู่ที่มุมมองของแต่ละคนมากกว่า

ซึ่งก็ไม่ควรไปว่ากัน ว่าไร้สาระสำหรับเราหรือไม่
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 764
โพสเมื่อ: Sun Apr 18, 2021 23:18
tle_toey พิมพ์ว่า:
ทุกคนไม่ชอบการถูกคนอื่นๆมา JUDGE

แต่ทุกๆคนก็เคย JUDGE คนอื่นๆเช่นกัน

การ JUDGE คนอื่นสมัยนี้มันทำง่ายเพราะการเข้าถึงของสื่อ

เพราะคิดว่า การ JUDGE คนอืนจะทำให้ตัวเองดูสูงกว่า

เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้หรอกครับ สิ่งที่ทำได้คือ

เราต้องรู็ตัวเองว่า ตอนนี้ตัวเรากำลังจะ JUDGE ใครอยู่รึป่าว

แล้วรีบหยุดไม่ทำแค่นั้นพอ

แล้วการไปด่าทอ แซะหรือบลาๆๆๆ ในความเห็นความชอบต่างทางการเมือง อันนี้ถือเป็นการ judge รูปแบบหนุ่งไหมครับ หรือทางการเมืองทำได้ แต่บริบทอื่นๆไม่ได้  

คนมันจะ JUDGE เรื่องอะไรมันก็ JUDGE ครับ

ไม่ว่าจะการเมืองหรือเรื่องไหน เพราะคนที่ JUDGE

ทำแล้ว คิดว่าตัวเองไม่ต้องรับผิดชอบอะไร

การ JUDGE มันง่ายนิดเดียว แต่คนที่โดน JUDGE

บ่อยครั้งที่โดนแล้วยากที่จะลืม

ขอบคุณครับ
1
0
พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel