ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2014
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 01:11
[RE: แบบนี้คือไม่ล็อคดาวหรอครับ]
คนไทยส่วนใหญ่ยังวนเวียนอยู่กับ"ยอดผู้ติดเชื้อเท่านั้น เท่านี้"

ผมไม่เห็นใครตั้งคำถามกลับเลยว่า วันนี้มียอดผู้ที่ได้รับการฉีดวัคซีนเป็นเท่าไหร่ โซนไหนบ้าง
แล้วของค่ายอื่นๆที่จะให้เอกชนเค้านำเข้ามา Process ไปถึงไหนแล้ว

ps. การล๊อกดาวน์แบบเหมารวมทุก activity นี่โง่สุดๆแล้ว
ควรเปิดบางประเภทธุรกิจจะดีกว่า เช่น ผับบาร์ อ่าง หรือธุรกิจที่ก่อให้เกิดการรวมตัวคนหมู่มาก
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3442
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 01:11
[RE: แบบนี้คือไม่ล็อคดาวหรอครับ]
D.Agger พิมพ์ว่า:
JANUARY24 พิมพ์ว่า:
devildog พิมพ์ว่า:
เอาจริงคือ ก็ไม่รู้จะสั่งปิดไปทำไม

ถ้าห้ามขายเหล้าเบียร์ แอลกอฮอล หลัง5ทุ่มที่ร้าน อันนี้เข้าใจได้

เพราะร้านอาหาร มันก็จะแปลงสภาพเป็นร้านเหล้าย่อมๆนี่เอง

ปิดร้านเหล้า ปิดผับบาร์ อันนี้ก็เข้าใจได้อยู่แล้ว

แต่ต่อให้ห้าง หรือร้านอาหาร เปิด 24 ชั่วโมง กับเปิด 8 ปิด 5ทุ่ม ผมว่าโอกาสติดมันก็เท่าๆเดิมแหละ

กฎแบบนี้ไม่รู้จะตั้งมาทำไม ประสิทธิภาพในการควบคุมไม่เห็นจะเพิ่มอะไรขึ้นมา

ล็อคดาวน์ไป ก็เห็นอยู่แล้ว ว่ามันได้ชั่วคราว เดี๋ยวก็กลับมา

โอกาสเดียว วิธีการเดียว ก็คือวัคซีนเนี่ยแหละ  

ถ้าคนออกมาเยอะ ใช้เวลาข้างนอกเยอะ โอกาสติดเชื้อก็ยิ่งเยอะนะผมว่า ช่วงที่คลายล็อคดาวน์ยอดผู้ติดเชื้อเพิ่มขึ้นเร็วกว่ามากๆ

ไม่ใช่แค่ลูกค้าจะเสี่ยง แต่พนักงานที่ต้องทำงานใกล้ชิดกับเพื่อนและลูกค้าก็เสี่ยงเพิ่มไปด้วย พนักงานร้านต่างๆส่วนใหญ่เวลาทำงานต้องสัมผัสและใกล้ชิดกันมากๆเลยนะครับ

ผมว่าต้องช่วยกันทุกทาง เพราะต่อให้วัคซีนดีและมีพอ ยังไงมันก็ติดซ้ำได้และใช้เวลาในการออกฤทธิอยู่ดี ผลข้างเคียงก็ยังมีทำให้บางคนไม่กล้าฉีดกันไม่ว่าจะของเจ้าไหน  

ถ้ามีวัคซีนที่มีประสิทธิภาพและจำนวนเพียงพอสำหรับทุกคน เชื่อว่าคนส่วนใหญ่พร้อมฉีดครับ คนฉีดแล้ว ได้รับเชื้อก็แทบไม่มีผลกระทบอะไรเพราะมีภูมิคุ้มกัน ใครที่เค้าเอาวัคซีนดีๆมาให้ฉีดแล้วไม่ฉีดก็ต้องดูแลตัวเอง จะไปโทษใครไม่ได้

แต่สภาพความจริงตอนนี้วัคซีนม้าเต็ง 2 ตัว เป็นตัวที่กากที่สุดในวัคซีนทุกชนิด ประสิทธิภาพก็กาก ปริมาณก็ไม่พอ บริหารโคตรโง่  

รัฐบาลพลาดจริง ช้าจริง แต่ผมว่าตอนนี้เท่าที่ทำได้และควรทำคือลดโอกาสติดเชื้อให้มากที่สุดครับ ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มีวัคซีนอันไหนที่ได้ผล 100% และไม่มีผลข้างเคียงเลยบ้างครับไม่ได้ติดตามมาก ถ้าไม่มีก็คิดว่ายังไงก็ต้องลดโอกาสติดเชื้ออยู่ดี  

มันไม่มีหรอกครับ วัคซีนไหนที่ได้ผล 100% แม้แต่วัคซีนโรคในอดีตก็ไม่ได้ผล 100%

แต่ pfizer ประสิทธิภาพ 90%+ วัคซีนไม่ได้ฉีดกันติดเชื้อ แต่ฉีดกันตายครับ ต่อให้ติดเชื้ออาการคุณก็ไม่รุนแรง ใช้ชีวิตได้ตามปกติ ถ้าได้ฉีดครบทุกคนไวไม่จำเป็นต้องใส่หน้ากากด้วยซ้ำ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Sep 2013
ตอบ: 964
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 01:19
เอาจริงคือ ก็ไม่รู้จะสั่งปิดไปทำไม

ถ้าห้ามขายเหล้าเบียร์ แอลกอฮอล หลัง5ทุ่มที่ร้าน อันนี้เข้าใจได้

เพราะร้านอาหาร มันก็จะแปลงสภาพเป็นร้านเหล้าย่อมๆนี่เอง

ปิดร้านเหล้า ปิดผับบาร์ อันนี้ก็เข้าใจได้อยู่แล้ว

แต่ต่อให้ห้าง หรือร้านอาหาร เปิด 24 ชั่วโมง กับเปิด 8 ปิด 5ทุ่ม ผมว่าโอกาสติดมันก็เท่าๆเดิมแหละ

กฎแบบนี้ไม่รู้จะตั้งมาทำไม ประสิทธิภาพในการควบคุมไม่เห็นจะเพิ่มอะไรขึ้นมา

ล็อคดาวน์ไป ก็เห็นอยู่แล้ว ว่ามันได้ชั่วคราว เดี๋ยวก็กลับมา

โอกาสเดียว วิธีการเดียว ก็คือวัคซีนเนี่ยแหละ  

ถ้าคนออกมาเยอะ ใช้เวลาข้างนอกเยอะ โอกาสติดเชื้อก็ยิ่งเยอะนะผมว่า ช่วงที่คลายล็อคดาวน์ยอดผู้ติดเชื้อเพิ่มขึ้นเร็วกว่ามากๆ

ไม่ใช่แค่ลูกค้าจะเสี่ยง แต่พนักงานที่ต้องทำงานใกล้ชิดกับเพื่อนและลูกค้าก็เสี่ยงเพิ่มไปด้วย พนักงานร้านต่างๆส่วนใหญ่เวลาทำงานต้องสัมผัสและใกล้ชิดกันมากๆเลยนะครับ

ผมว่าต้องช่วยกันทุกทาง เพราะต่อให้วัคซีนดีและมีพอ ยังไงมันก็ติดซ้ำได้และใช้เวลาในการออกฤทธิอยู่ดี ผลข้างเคียงก็ยังมีทำให้บางคนไม่กล้าฉีดกันไม่ว่าจะของเจ้าไหน  

ก็เข้าใจนะครับ แต่ส่วนตัวมองว่า ถ้าล็อคดาวน์ย่อมๆแบบนี้ แค่กลางคืน ซึ่งคือ 5ทุ่ม ถึงตี4 ตี5

แต่กลางวันคนก็กินข้าว เดินห้าง ทำกิจกรรมเหมือนเดิม โอกาสจะติดตอนกลางวันมันก็สูงกว่าอยู่แล้ว

เพราะส่วนใหญ่คนก็ออกไปทำกิจกรรมกันกลางวันอยู่แล้ว

ส่วนกลางคืน ก็มีแค่นักเที่ยวนักดื่มซะเป็นส่วนใหญ่ ถ้าร้านเหล้าไม่เปิด ไม่มีที่ขาย ก็ตัดพวกนี้ทิ้งได้

ร้านอาหารหลัง 5 ทุ่ม จะมีคนซักเท่าไหร่กันเชียว ถ้าขาดพวกกินเหล้าไป และสถานการณ์แบบนี้ด้วย

อีกอย่าง ห้ามสั่ง delivery หลัง 5 ทุ่ม เหตุผลคืออะไร

สั่ง delivery ไม่ได้ แต่เซเว่นก็เปิดอยู่ดี ไปเซเว่นกับสั่ง grab ผมว่าอย่างหลังยังเสี่ยงน้อยกว่า ถ้าจะว่าไป

และเอาจริงๆ คนหิวหลัง5ทุ่มเที่ยงคืน หรือตี1ตี2 จนต้องไปร้านอาหารเพื่อหาอะไรกิน จะมีซักเท่าไหร่

เอาแค่คนหิวเวลานี้ว่าน้อยแล้ว แต่คนที่จะต้องแต่งตัวขับรถออกไป ยิ่งน้อยใหญ่

เมื่อก่อนคือ คนอยู่นอกบ้านอยู่แล้ว เช่นไปเที่ยวเสร็จแล้วหิว ทำงานดึก แวะก่อนกลับซะหน่อย

แต่เดี๋ยวนี้จะออกไปไหน คนก็อยู่บ้านอยู่แล้ว จะให้ต้องตั้งหน้าตั้งตาออกไปกิน ผมว่าน้อยมากกๆ

เลยคิดว่า มาตรการนี้ประโยชน์ต่ำมากๆ ก็แค่นั้นเองครับ  

เห็นด้วยตามที่บอกเลยครับว่าหลัง 5 ทุ่มคนก็ไม่ค่อยออกมาอยู่แล้ว ยิ่งเป็นเหตุให้ควรปิดร้านหลังห้าทุ่มเลยครับ พนักงานจะได้ไม่เสี่ยงติดเชื้อต่อ

อย่างที่บอกว่าอย่าลืมพนักงานครับที่ต้องทำงานเรื่อยๆจนกว่าร้านจะปิดซึ่งมีความเสี่ยงมากกว่าลูกค้าอีกเพราะสัมผัสเยอะใกล้ชิดกับเพื่อนร่วมงานเยอะมาก แล้วถ้าพนักงานติดตอนกลางคืนแล้วไปแพร่ตอนกลางวันกับลูกค้าที่มาใช้บริการเยอะกว่ามากล่ะครับ

มันก็ไม่คุ้มกันรึปล่าวครับ พนักงานต้องรายได้หายนิดหน่อยตอนกลางคืนแต่เพิ่มโอกาสติดเชื้อแล้วแพร่ตอนกลางวันต่อให้ลูกค้าที่มีมากมาย

ผมมองว่าลดโอกาสก็ดีกว่าไม่ลดเลยนะครับ ต่อให้โอกาสลดลงแค่ 100 คน แต่ถ้าหนึ่งในนั้นเป็นเราหรือญาติของเราล่ะครับ แล้ว 100 คนนั้นติดต่อไปได้อีกหลายหมื่นนะครับ ซึ่งผมเชื่อว่าคนที่ออกมากินอาหารหลัง 5 ทุ่มต้องมีมากกว่าวันละ 100 คนแน่นอนเอาแค่ในกทม.เท่านั้นนะครับ
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10655
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 01:22
แผนเขาก็คงประมาณนี้ คลายล็อก 1 เดือน เคอฟิว 2 เดือน สลับกันไปครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 01:22

ถ้ามีวัคซีนที่มีประสิทธิภาพและจำนวนเพียงพอสำหรับทุกคน เชื่อว่าคนส่วนใหญ่พร้อมฉีดครับ คนฉีดแล้ว ได้รับเชื้อก็แทบไม่มีผลกระทบอะไรเพราะมีภูมิคุ้มกัน ใครที่เค้าเอาวัคซีนดีๆมาให้ฉีดแล้วไม่ฉีดก็ต้องดูแลตัวเอง จะไปโทษใครไม่ได้

แต่สภาพความจริงตอนนี้วัคซีนม้าเต็ง 2 ตัว เป็นตัวที่กากที่สุดในวัคซีนทุกชนิด ประสิทธิภาพก็กาก ปริมาณก็ไม่พอ บริหารโคตรโง่  

รัฐบาลพลาดจริง ช้าจริง แต่ผมว่าตอนนี้เท่าที่ทำได้และควรทำคือลดโอกาสติดเชื้อให้มากที่สุดครับ ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มีวัคซีนอันไหนที่ได้ผล 100% และไม่มีผลข้างเคียงเลยบ้างครับไม่ได้ติดตามมาก ถ้าไม่มีก็คิดว่ายังไงก็ต้องลดโอกาสติดเชื้ออยู่ดี  

มันไม่มีหรอกครับ วัคซีนไหนที่ได้ผล 100% แม้แต่วัคซีนโรคในอดีตก็ไม่ได้ผล 100%

แต่ pfizer ประสิทธิภาพ 90%+ วัคซีนไม่ได้ฉีดกันติดเชื้อ แต่ฉีดกันตายครับ ต่อให้ติดเชื้ออาการคุณก็ไม่รุนแรง ใช้ชีวิตได้ตามปกติ ถ้าได้ฉีดครบทุกคนไวไม่จำเป็นต้องใส่หน้ากากด้วยซ้ำ  

ถ้าได้มาเร็วๆก็ดีครับ เอาที่ดีที่สุดก็พอตอนนี้ เศรษกิจจะได้ดีขึ้น อยสกที่คุณบอกเลยครับว่าคนส่วนใหญ่กล้าฉีดก็ยังดี
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 01:34
บรรจงร้อยมาลัย พิมพ์ว่า:
คนไทยส่วนใหญ่ยังวนเวียนอยู่กับ"ยอดผู้ติดเชื้อเท่านั้น เท่านี้"

ผมไม่เห็นใครตั้งคำถามกลับเลยว่า วันนี้มียอดผู้ที่ได้รับการฉีดวัคซีนเป็นเท่าไหร่ โซนไหนบ้าง
แล้วของค่ายอื่นๆที่จะให้เอกชนเค้านำเข้ามา Process ไปถึงไหนแล้ว

ps. การล๊อกดาวน์แบบเหมารวมทุก activity นี่โง่สุดๆแล้ว
ควรเปิดบางประเภทธุรกิจจะดีกว่า เช่น ผับบาร์ อ่าง หรือธุรกิจที่ก่อให้เกิดการรวมตัวคนหมู่มาก  

ข้อมูลข่าวต่างๆ อย่างของ workpoint มีบอกนะครับเรื่องของจำนวนโดสในแต่ละวันว่าฉีดเข็มแรกกี่คนและเข็มที่สองกี่คนแล้ว เขาอัปเดตให้รายวันครับลองดูในเพจต่างๆ

ร้านอาหารก็แออัดได้นะครับ แล้วบางร้านก็ขายแอลกอฮอลด้วย มันแบ่งแยกห้ามกันยาก โดนเฉพาะร้านขนาดกลางหรือเล็กที่ยังไงก็แอบขายได้ พวกดาราจัดงานกลุ่มเล็กๆกันเองยังติดเชื้อแล้วแพร่ต่อได้มากมายเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย D.Agger เมื่อ Sat Apr 17, 2021 01:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32170
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 06:26
ผนงรจตกม
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Inside of Estadio Santiago Bernabeu (Lateral Esto)
เข้าร่วม: 07 Aug 2010
ตอบ: 9429
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 06:55
เพื่อมผมเพิ่งลงทุนทำร้านอาหารไปครับ

เปิดช่วงเย็น 18.00-02.00 ตอนนี้มันเอามือกุมขมับแล้ว จะบังคับให้ปิดร้าน ถ้าปิดในแง่ที่ว่า ให้บริการ grab panda พวก เดลิเวอรี่ก็ไม่ได้อีกคือซวยเต็มๆ เหมือนที่ล็อคดาวน์ แล้วแอฟสั่งอาหารปิด ต้องสั่งก่อน 2-3 ทุ่ม อันนั้นมันล็อคดาวน์ อันนี้ขอความรว่มมือบัดซบจริงๆ แม่งผลักภาระให้ประชาชนแท้ๆ
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6414
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 10:51

แต่บีบเวลาให้น้อยลงคนมันจะไม่แออัดมากขึ้นหรอครับ แทนที่คนจะทะยอยกันเข้าไปละกลับ นี่เข้าไปรวมกันมากขึ้นในเพราะเวลาเปิดปิดถูกบีบเข้ามา โอกาสยังไงก็ดูเยอะกว่านะ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 13:39
R'omeo พิมพ์ว่า:

แต่บีบเวลาให้น้อยลงคนมันจะไม่แออัดมากขึ้นหรอครับ แทนที่คนจะทะยอยกันเข้าไปละกลับ นี่เข้าไปรวมกันมากขึ้นในเพราะเวลาเปิดปิดถูกบีบเข้ามา โอกาสยังไงก็ดูเยอะกว่านะ  

บีบให้รีบกินรีบกลับดีแล้วครับดีกว่ามีเวลาอยู่ในร้านนานๆ เพราะลูกค้าถ้ามากินข้าวจริงๆ ช่วงหลัง 5 ทุ่มมันไม่ค่อยเยอะอยู่แล้ว ขนาดหลัง 3 ทุ่มยังน้อยลงเลยครับ ช่วงพีคของร้านอาหารคือช่วง 1 ทุ่ม

และอย่างที่บอกว่าพนักงานยังไงก็ต้องใกล้ชิดสัมผัสกันเองเยอะมากๆ ไม่ว่าลูกค้าจะเยอะหรือน้อยครับ ยิ่งอยู่ในร้านนานยิ่งมีโอกาสติดยอะ

ยิ่งออกมาข้างนอกดึกก็ยิ่งมีโอกาสไปแวะที่อื่นต่อออีกด้วย ถ้าร้านม้นปิดหมดก็คงอยากรีบกลับบ้านมากกว่าออกมาเดินซื้อของหรือแวะที่ไหนต่อหรือไปหาใครต่อ ทำให้โอกาสที่คนจะอยากจัดปาร์ตี้กันเองดึกๆก็น้อยลงด้วยเพราะไม่มีอาหารให้ออกมาซื้อช่วงนั้น ไม่อย่างนั้นก็ต้องรีบซื้อรีบกลับ พออาหารเครื่องดื่มหมดก็ต้องกลับบ้านตัวเองเร็วขึ้นเพราะออกมาซื้อเพิ่มไม่ได้แล้ว

1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 673
โพสเมื่อ: Sat Apr 17, 2021 15:04
คิดง่ายๆว่ากิจกรรมคนแบ่งเป็น​ 3​ กะ​ การยุบไปกะนึง​ (ช่วงดึก-เช้ามืด)​ มันก็น่าจะทำให้คนแย่งกันไปทำกิจกรรมในช่วงกะอื่นแทน

เคอฟิวคราวแล้ว​ เซเว่นแถวซอยผม​ ช่วง​ 4​ ทุ่มครึ่ง คนต่อแถวจ่ายเงินยาวเหยียด​ ทั้งๆที่ตอนไม่เคอฟิว​ ไม่เห็นจะแย่งกันซื้อของตอน​ 4​ ทุ่มครึ่ง

และผมเดาว่า​ คนที่ทยอยขึ้น​ bts​ ตั้งแต่ช่วงหัวค่ำ​จนถึง​ 4-5​ ทุ่ม​ ก็จะกลายเป็นต้องรีบมาขึ้น​ bts​ อัดพร้อมๆกัน​ ตั้งแต่ตอนหัวค่ำ​ ให้เข้าบ้านทันเคอฟิว

มาตรการนี้แทนที่มันจะช่วยลดการแพร่เชื้อ​ อาจกลายเป็นทำให้แพร่เชื้อหนักกว่าการอยู่เฉยๆไม่สั่งเคอฟิวอีกมั้ง​ แต่รัฐบาล​คงฉลาดกว่าที่ผมคิดอยู่มั้ง

ออกมาตรการป้องกันแบบเอาง่ายเข้าว่า​ (ใครๆก็มีปัญ​ญาสั่งได้​​)​ แต่กระทบคนทำมาหากินสุจริต​ ผมว่าไม่ตรงจุดอ่ะ​ แทนที่จะเน้นการเข้มงวดกิจกรรมใต้ดิน​ บ่อน​ บาร์​ ผับ​ เลาจน์​

ปล.ช่วงดึกเป็นเวลาหาเงินรายได้หลักของบางคนเลยน่ะ​ ในซอยผมมีเจ๊ไก่ปิ้งเริ่มออกมาขายตอน​ 4-5​ ทุ่ม​ ขายถึงตี​ 2-3 เจอมาตรการนี้ไปก็ใบ้แดก​ ใครที่บอกว่าให้เสียสละเล็กๆน้อยๆ​ ลองคิดดูว่าไม่มีรายได้เลย แล้วเขาจะเอาเงินที่ไหนกินใช้ล่ะ​
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel