ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4449
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 14:48
[RE: ไก่แถลงซัพพอร์ต "ซน" หลังเป็นเหยื่อเหยียดผิวรายล่า]
ไอ่ตี๋จริงๆคนไทยจะรู้สึกเฉยๆนะ แต่ต่างชาติโดยเฉพาะยุโรปเค้าให้เกียรติกันด้วยการเรียก "ชื่อ" ครับ
การไม่รู้จักกันแล้วเรียก ตี๋ หมวย เจ็ก ยุ่น นิโกร ดำ มันเป็นคำชี้ลักษณะภายนอกคนฟังเค้าจะตีความเป็นลบได้

ใช้ในไทยอาจจะได้แล้วแต่บริบท แต่ถ้ามีโอกาสไปเมืองนอกหรืออยากเม้นในIGเค้าเป็นภาษาไทยให้เรียก ซน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Born to be
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 183
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 15:08
ไก่แถลงซัพพอร์ต "ซน" หลังเป็นเหยื่อเหยียดผิวรายล่า
คนบางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่าบางคำคือคำเหยียดยังมีน่ามาพูดจาประชดประชันคนอื่น ถ้าเคสแบบนี้ผมเรียกคุณว่ากระบือ จะเป็นไรไหม เพราะผมก็ไม่ได้เหยียดนี่ แต่จะบอกว่า คนอังกฤษ อเมริกา พวกนี่เขาให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนี้มาก เขาเกลียดคนเอเชียที่ไปแย่งงาน แย่งความสำคัญ ดูแค่นโยบายของทรัมป์ มีคนสนับสนุนเท่าไหร่ ทุกคนมีชื่อ เรียกชื่อเขาได้ก็จบ อย่าไปเรียกอย่างอื่น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status: I choose you!!
ตอบ: 23316
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 15:13
[RE: ไก่แถลงซัพพอร์ต "ซน" หลังเป็นเหยื่อเหยียดผิวรายล่า]
พี่หนุ่ม ตี๋ใหญ่ นี่เหยียดไหมอะ

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2021
ตอบ: 1175
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 15:23
ถูกแบนแล้ว
Audere Est Facere พิมพ์ว่า:
ไม่ต้องมองไกลหรอก

ดูแค่ตามคอมเมนท์จากบอร์ดบอลนอก ในเว็ปนี้แหละ

เอเชียด้วยกันเองทั้งนั้นที่เหยียดเลย เรียกไอ้ตี๋บ้าง เอารูปที่ร้องไห้มาหัวเราะเยาะบ้างแหละ

เอาไปเทียบกับดารา แล้วเหยียดว่า หน้าตาไม่ดี ไม่ได้ครึ่งของดาราหน้าหล่อก็มี ทั้งที่อยู่คนละสาขาอาชีพ

เพียงแค่เพราะไม่ถูกใจ ในการกระทำ แค่เพราะอยู่คนละทีมกับที่ตัวเองเชียร์

แค่เพราะเป็นลูกทีมของคนที่ตัวเองไม่ชอบแค่นั้นเอง ..  

เลอะเทอะว่ะ ตี๋ ไม่ได้เป็นการเหยียดเลย ถ้าจะเหยียดต้องคำว่าเจ๊ก หรืออะไรแบบนั้น

งั้นสุกี้ตี๋น้อยนี่เหยียดรึเปล่า ?? งงตรรกกะจริงๆ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 May 2008
ตอบ: 295
ที่อยู่: 18/26 พระยาเมืองซอย 12 หมู่ 5 ต.รูสะมิแล อ.เมือง จ. ปัตตานี
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 15:28
การเหยีดเชื้อชาติหรืออะไรก็แล้วแต่ ผมก็ประณามนะ...แต่การออกแอ็คชั่น ตบตากรรมการโดยการทำให้คู่แข่งขันเสียเปรียบนี่ ไม่ว่าใครกระทำก็ควรประณามนะ(ถ้าจริง)
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2021
ตอบ: 1175
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 15:37
ถูกแบนแล้ว
Luxxx พิมพ์ว่า:
ไอ่ตี๋จริงๆคนไทยจะรู้สึกเฉยๆนะ แต่ต่างชาติโดยเฉพาะยุโรปเค้าให้เกียรติกันด้วยการเรียก "ชื่อ" ครับ
การไม่รู้จักกันแล้วเรียก ตี๋ หมวย เจ็ก ยุ่น นิโกร ดำ มันเป็นคำชี้ลักษณะภายนอกคนฟังเค้าจะตีความเป็นลบได้

ใช้ในไทยอาจจะได้แล้วแต่บริบท แต่ถ้ามีโอกาสไปเมืองนอกหรืออยากเม้นในIGเค้าเป็นภาษาไทยให้เรียก ซน  

มาให้ความรู้เพิ่มเติมเผื่อยังไม่ทราบ
คำว่าดำ หรือ Black ในอเมริกาไม่ได้เหยียดนะครับ เป็นคำปกติที่ใช้เรียกคนดำจะเห็นทั่วไปในหน้า นสพ. ถ้าเป็นคำทางการหน่อยจะใช้ว่า African American และคำว่ายุ่นน่าจะแผลงมาจากญี่ปุ่น ไม่ได้บ่งบอกลักษณะภายนอกนะ
0
0
Status:
ตอบ: 4449
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 15:49
Chargerz6250 พิมพ์ว่า:
Luxxx พิมพ์ว่า:

มาให้ความรู้เพิ่มเติมเผื่อยังไม่ทราบ
คำว่าดำ หรือ Black ในอเมริกาไม่ได้เหยียดนะครับ เป็นคำปกติที่ใช้เรียกคนดำจะเห็นทั่วไปในหน้า นสพ. ถ้าเป็นคำทางการหน่อยจะใช้ว่า African American และคำว่ายุ่นน่าจะแผลงมาจากญี่ปุ่น ไม่ได้บ่งบอกลักษณะภายนอกนะ  

มันแล้วภาษาครับ อังกฤษ black มันจะแยกกันกับนิโกร แต่ยุโรปบางภาษาใช้คำที่ออกเสียงคล้ายกันกับนิโกรเรียกสีดำไปเลย
ง่ายๆก็บ้านเราภาษาไทย สีดำ คนดำ ใช้คำเดียวกัน แต่พอไปเรียกคนคือเหยียด เรียกสีคือไม่เหยียด แล้วแต่บริบท

เพื่อลดความเข้าใจผิดทางภาษาเลยต้องเรียกชื่อ ไม่ใช่ไปเรียกตามลักษณะคน
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: พร้อมไฟท์
เข้าร่วม: 21 Oct 2008
ตอบ: 6963
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 15:58
bird_romantic พิมพ์ว่า:
Audere Est Facere พิมพ์ว่า:
ไม่ต้องมองไกลหรอก

ดูแค่ตามคอมเมนท์จากบอร์ดบอลนอก ในเว็ปนี้แหละ

เอเชียด้วยกันเองทั้งนั้นที่เหยียดเลย เรียกไอ้ตี๋บ้าง เอารูปที่ร้องไห้ในกรณีอุบัติเหตุกับโกเมสมาหัวเราะเยาะบ้างแหละ

เอาไปเทียบกับดารา แล้วเหยียดว่า หน้าตาไม่ดี ไม่ได้ครึ่งของดาราหน้าหล่อก็มี ทั้งที่อยู่คนละสาขาอาชีพ

เพียงแค่เพราะไม่ถูกใจ ในการกระทำ แค่เพราะอยู่คนละทีมกับที่ตัวเองเชียร์

แค่เพราะเป็นลูกทีมของคนที่ตัวเองไม่ชอบแค่นั้นเอง ..  
.
ถ้าแค่การเยียดหมายถึงเรียกตี๋แล้วเหยียด.
หนังจีน หนังไทย. จะว่าไงดี. อาตี๋เอ้ย. ไรแบบนี้.
อ่อลืม คำง่ายๆเวลาเรียกปาร์ค. คือตี๋ปาร์ค นี่เหยียดด้วยสิ.

เวลาตอบคำถามเค้าไม่ตอบแค่คำถามเดียวหรอกนะครับ แจกแจงเค้าให้หมดสิ ผมรอฟังอยู่ เหตุผลคุณก็ฟังขึ้นอยุ่บ้างแต่มันไม่ทั้งหมดที่เค้าแจงมา ไหนตอบให้ผมฟังทั้งหมดหน่อย ไม่ใช่ยกมาสั้นๆเหตุผลเดียวแล้วจะรอดตัว ไปแคปคำพูดเค้ามาก็ตอบเค้าให้หมดสิครับ เค้าพิมพ์เหตุผลไว้ยาวเหยียดคุณไปตอบเค้าจึ๋งแมวแล้วพูดซะยกตัวอย่างซะเท่ห์เลย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Feb 2009
ตอบ: 275
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 18:28
TorMisch พิมพ์ว่า:
ไอ้ตี๋ ก็คือตาตี่ป่าว ในความหมาย มันก็คือบลูลี่ แต่มันก็เรียกกันมาตั้งแต่โบราณกาลแล้วไง ตี่ ตี๋ ความหมายมันไปเชิง น่ารัก เอ็นดูเสียด้วยซ้ำ ผมก็งงปัจจุบัน เอะอะบลูลี่ อะไรก็บลูลี่หมด เหมือนเขารนรงค์กันก็แบบหิวอ่ะ ใครพูดไรบลูลี่ไว้ก่อน  

ตี๋นี่แปลว่าตาตี่เหรอครับ?...

ชิบหาย มีเชื้อจีนมาตั้งนาน เพิ่งรู้แปลว่าตาตี่...

ตี๋ = น้อง(ผู้ชาย) / เฮีย = พี่ชาย

หมวย = น้อง(ผู้หญิง) / เจ๊ = พี่(ผู้หญิง)

ที่ผมรู้มาทั้งชีวิตนี่ผิดสินะครับ

1
0
แขวนสตั๊ด
Status: Welcome Timo
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 9274
โพสเมื่อ: Mon Apr 12, 2021 18:32
Mimzy พิมพ์ว่า:
ไอ้ตี๋ ก็คือตาตี่ป่าว ในความหมาย มันก็คือบลูลี่ แต่มันก็เรียกกันมาตั้งแต่โบราณกาลแล้วไง ตี่ ตี๋ ความหมายมันไปเชิง น่ารัก เอ็นดูเสียด้วยซ้ำ ผมก็งงปัจจุบัน เอะอะบลูลี่ อะไรก็บลูลี่หมด เหมือนเขารนรงค์กันก็แบบหิวอ่ะ ใครพูดไรบลูลี่ไว้ก่อน  

ตี๋นี่แปลว่าตาตี่เหรอครับ?...

ชิบหาย มีเชื้อจีนมาตั้งนาน เพิ่งรู้แปลว่าตาตี่...

ตี๋ = น้อง(ผู้ชาย) / เฮีย = พี่ชาย

หมวย = น้อง(ผู้หญิง) / เจ๊ = พี่(ผู้หญิง)

ที่ผมรู้มาทั้งชีวิตนี่ผิดสินะครับ

ผมไม่รู้ ผมสงสัย ผมเลยพิมพ์ถามไปว่า ตี๋ ในความหมายเขาเรียกพวกตาตีหรือเปล่า

แบบเห็นตาหยีๆ ขาวๆ เรียกไอ้ตี๋น้อย ถ้าความหมายคือตาตี่อะไรงี้คือบลูลี่

ไม่ได้มีแค่ท่านที่มีเชื้อจีนครับ ปู่ผมก็ชื่อตี๋ ฝั่งพ่อสายจีนเหมือนกัน

อย่างกรณีตี๋หรืออะไรแบบเนี้ย เอาจริงๆผมก็พึ่งรู้เหมือนกันว่าคือคำเหยียด อย่างอาม่า อากง ฝั่งบ้านผมก็เรียกตี๋ ขนาดปู่ผมยังชื่อตี๋เลย แต่ถึงกระนั้น ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องที่ออกมาถามมาตรฐานหรือมาตรการเรื่องตี๋เมื่อเทียบกับกรณีอื่น ผมพยายามไม่พิมพ์เหยียดหรืออะไรเป็นพอ ส่วนท่านอื่นจะใช้ จะเรียก ผมไม่ซีอ่ะ ถ้าไม่ได้ใช้ในเชิงกดขี่ เหยียดหยาม (ตี๋ซอนมันก็ดูชื่อน่ารักดีนะ อันนี้ผมมองแบบไม่ได้เหยียดหรืออะไร)

ตอนนี้ผมว่ามันเลยเถิดเกินเบอร์มาไกลมากๆละ ควรจะจบกันได้แล้วพี่ชายทั้งหลาย

ตอบไว้ไม่กี่กระทู้ก่อนหน้านี้เอง

ท่านไม่รู้ ผมก็ไม่รู้จ้า แล้วผมก็ไม่ได้สนใจด้วย จะตี๋หิด ตี๋น้อย ตี๋ใหญ่

เพราะผมก็โดนเรียกงี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว เห็นซอนโดน ก็งงอยู่ว่ามันขนาดนั้นเลยหรอ ไอ้คำว่าตี๋เนี่ย

ไร้สาระ

แก้ไขล่าสุดโดย TorMisch เมื่อ Mon Apr 12, 2021 18:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Onion Member
Status:
เข้าร่วม: 01 Aug 2006
ตอบ: 478
โพสเมื่อ: Tue Apr 13, 2021 00:38
[RE]ไก่แถลงซัพพอร์ต "ซน" หลังเป็นเหยื่อเหยียดผิวรายล่า
ถ้าเรียกหำน้อย นี่คงโคตรเหยียดเลย 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel