ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1511
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 12:51
[RE: วัคซีน VIP]
เรื่องเส้นสาย เรื่องVIP มันคือเรื่องปกติของประเทศนี้อยู่แล้วนิ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 5048
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 12:57
ป้าผมบอกว่าฉีดแล้ว แกบอกแม่ผมว่า เพื่อนลูกชายแกเป็นหมออยู่โรงบาลแห่งนึงประสานงานให้ ไม่รู้เชื่อได้ไหม
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7641
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 13:02
ผมไม่รู้ว่า อสม แต่ละที่เป็นแบบไหนนะครับ พอดีมีป้าเป็น อสม. เลยได้เห็นบ้าง ผมว่า อสม ส่วนมากจะอายุเยอะ 50+ ป้าผมเกือบ 70 แล้วแกก็อยากช่วยงานไม่ได้เดือดร้อนเรื่อเงินเลย ผมว่าแกก็ต้องออกไปสัมผัสผู้ป่วยหรือกลุ่มเสียงอยู่นะเพราะที่ป้าผมอยู่เคยมีเคส ก็ต้องคอยช่วยดูกลุ่งเสี่ยงที่กักตัวอยู่กับบ้านอ่ะ เสี่ยงที่ได้รับเชื้อเหมือนกัน แต่อย่างที่บอกแหละไม่รู้ว่าแต่ละที่ทำงานต่างกันแค่ไหน

ปล. ป้าผมก็ยังไม่ได้ฉีดเลยมีแต่สำรวจ รายชื่อไป

ก็ว่ากันไปครับ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 207
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 13:11
worrapat พิมพ์ว่า:
Mewbenzz พิมพ์ว่า:
worrapat พิมพ์ว่า:
คิดแบบบ้านๆเลยนะ
1.หมอมีกี่คน พยาบาลมีกี่คน เทียบกับอสม. ซึ่งเป็นชาวบ้านที่ไม่มีแม้แต่วุฒิจ่ายยารักษาโรค
2.หมอรักษาคนป่วยได้กี่คน พยาบาลดูแลคนป่วยได้กี่คน เทียบกับอสม.ที่ไม่มีแม้แต่โรงพยาบาลไว้ให้คนป่วยนอน
3.ขาดหมอได้มั้ย ขาดพยาบาลได้มั้ย เทียบกับขาดอสม. ซึ่งถ้ามีการติดเชื้อโควิดแล้วต้องหยุดงานใครจะดูแลคนไข้คนอื่นๆ

ง่ายๆแค่นี้ คุณก็คงรู้ความสามารถของคำตอบว่าการเรียงลำดับความสำคัญของการให้วัคซีนคืออะไร
คิดอะไรอย่างอื่นไม่ได้นอกจาก....คะแนนนิยมรอบต่อไป

ปล.ผมไม่ได้บอกว่าหมอ พยาบาลสูงส่งกว่าประชาชนทั่วไป แต่ถ้าขาดคนทำงานไป พวกคุณนั่นแหละจะอยู่กันยังไง ถามสั้นๆแค่นี้เอง  
ปัญหาคือ หมอ พยาบาล ไม่กล้าฉีด อะ แฟนผมยังไม่อยากฉีดเลย ตอนแรก  

คนที่อยากฉีดมีเยอะเหมือนกันครับ แต่เค้าไม่ได้รับการจัดสรร

ไม่แน่ใจที่อื่น แต่ถ้าในจังหวัดผม ส่วนของหมอพยาบาลกับอสมถือว่าเป็นส่วนเดียวกันจัดสรรมาพร้อมกันน่ะ
แต่มีให้ลงชื่อยินยอมรับวัคซีนก่อนตั้งแต่ประมาณเดือนที่แล้ว ที่เล่นเรื่องผลข้างเคียงของvaccine กันเยอะๆ
กลายเป็นหมอและพยาบาล ไม่แน่ใจไม่ยอมลงชื่อฉีดกัน แต่อสมซึ่งนักการเมืองในพื้นที่หาเสียงไว้จับให้ลงชื่อทุกคน
ล่าสุดเมื่อวัคซีนมาจริงๆอสมได้ฉีดเยอะกว่าหมอพยาบาล เพราะเบิกมาจำนวนเท่ารายชื่อที่ลงชื่อยินยอมฉีดไป
ส่วนหมอพยาบาลได้ฉีดเฉพาะพวกมีรายชื่อตั้งแต่เมื่อเดือนก่อน หมอพยาบาลที่ไม่ได้ลงชื่อไว้ก่อนต่อให้ต้องการจะฉีดแล้วก็ไม่มีให้ฉีด
ที่จะสื่อคือเฉพาะพื้นที่ที่ผมรู้ ก็ไม่ได้จัดสรรวัคซีนโดยให้ความสำคัญของอสมกว่าหมอพยาบาลน่ะครับ

ปล. ที่น่าเจ็บใจคือสุดท้ายในกลุ่มชื่ออสมก็มีชื่อพวกญาตินักการเมืองและVIPด้วยมากกว่า
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43723
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 13:12
จริงๆอสม.จะได้ฉีดผมว่าบางเคสมันก็รับได้นะเพราะ เป็นด่านหน้าสำหรับตรวจผู้ติดเชื้อเหมือนกัน ปัญหาจริงๆของเรื่องนี้มันคือ ความชัดเจน และการจัดลำดับความสำคัญที่ชัดเจนและการปฏิบัติตามหลักนั้นๆ

เพราะจะเห็นได้ว่า พอเกิดเรื่องอะไรแว่บเข้ามา แผนมันก็เปลี่ยนโดยไม่มีการชี้แจงใดๆทั้งที่ปริมาณวัคซีนเรามีไม่มากเลย มันควรจะ piority ได้ดีกว่านี้นี่มันเหมือนมึนๆอ่ะ

แต่การฉีดวัคซีนมันก็แล้วแต่ความสมัครใจอีก ซึ่งไอ่ความชัดเจนตรงนี้มันไม่มีบอกไง เช่นหมอ พยาบาลไม่อยากฉีด ลำดับต่อไปคืออสม.ไรงี้ แต่เราไม่รู้เลย และทรงบ้านเราเท่าที่สัมผัส ผมว่ามันต้องมีเคสคนรู้จักพวกใหญ่ๆโตๆหน่อยแล้วอยากฉีดคุณก็จะได้ฉีดก่อนอย่างแน่นอน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: GO HOME U DRUNK.
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 5764
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 13:18
[RE]วัคซีน VIP
ไม่แปลกใจสำหรับประเทศกุลุยแลนด์
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15052
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 13:38
No comment เรื่องนี้

โดยส่วนตัว ไม่ยอมฉีด sinovac และตอนนี้ก็จะไม่ฉีด Astra ด้วย

แค่ที่เห็นในโรงพยาบาลที่ทำงานอยูก็ดรามาเรื่องโควตาวัคซีนไม่ใช่น้อย
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2009
ตอบ: 3550
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 13:53
[RE]วัคซีน VIP
ไม่ใช่แค่บุคลากรทางการแพทย์เท่านั้นนะครับที่เป็น priority ลำดับต้นๆ มันมีกลุ่มเสี่ยงหลายกลุ่มอยู่ครับ
Category ที่เอาใช้ไม่ได้มีแค่มิติของอาชีพ แต่เขามองถึงมิติในด้านของพื้นที่ด้วยเช่นกัน แฟนผมเป็นหมอ ลงชื่อรับวัคซีนไปเดือนนึงแล้วถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้คิวฉีดเลยครับ ในขณะที่ครอบครัวผมที่ตจว. อาชีพค้าขายทั่วไป ได้ฉีดครบทั้งบ้านแล้วไม่ได้ใช้เส้นอะไรเลยด้วย เพราะฉะนั้นแล้วไม่อยากให้มองว่า ทำไมคนอื่นได้ฉีดแล้ว หมอ พยาบาล ยังไม่ได้ฉีดเลย มันมีหลักการของมันอยู่ครับ

แต่ยังไงก็แล้วแต่ เรื่องเส้นสายลัดคิวนี่มีแน่นอน โคตรเเย่เอามากๆ วิกฤติขนาดนี้แล้ว ยังโกงกันหน้าด้าน กลียุคจริงๆยุคนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย MizU2 เมื่อ Sun Apr 11, 2021 13:58, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 1057
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 13:56
ไม่เกี่ยวกับวัคซีนนะ แค่จะบอกว่า .. อสม.หลายๆที่ก็ค่อนข้างดีเลยนะครับ .. คอยกระจายข่าว เข้าช่วยเหลือชาวบ้านในพื้นที่
2
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7375
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 16:23
MizU2 พิมพ์ว่า:
ไม่ใช่แค่บุคลากรทางการแพทย์เท่านั้นนะครับที่เป็น priority ลำดับต้นๆ มันมีกลุ่มเสี่ยงหลายกลุ่มอยู่ครับ
Category ที่เอาใช้ไม่ได้มีแค่มิติของอาชีพ แต่เขามองถึงมิติในด้านของพื้นที่ด้วยเช่นกัน แฟนผมเป็นหมอ ลงชื่อรับวัคซีนไปเดือนนึงแล้วถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้คิวฉีดเลยครับ ในขณะที่ครอบครัวผมที่ตจว. อาชีพค้าขายทั่วไป ได้ฉีดครบทั้งบ้านแล้วไม่ได้ใช้เส้นอะไรเลยด้วย เพราะฉะนั้นแล้วไม่อยากให้มองว่า ทำไมคนอื่นได้ฉีดแล้ว หมอ พยาบาล ยังไม่ได้ฉีดเลย มันมีหลักการของมันอยู่ครับ

แต่ยังไงก็แล้วแต่ เรื่องเส้นสายลัดคิวนี่มีแน่นอน โคตรเเย่เอามากๆ วิกฤติขนาดนี้แล้ว ยังโกงกันหน้าด้าน กลียุคจริงๆยุคนี้  

ผมว่าก่อนจะเลยเถิดไปกว่านี้ ขออนุญาต clarify ในเมนท์นี้นิดนึงนะครับผม

ประการแรก อสม ในพื้นที่ได้ หมอในพื้นที่ไม่ได้ ผมไม่เห็นว่าจะมีทางไหนในพื้นที่เดียวกัน ที่หมอจะมี priority ต่ำกว่าอสม. เลยครับ

ประการสอง จากเคสที่ผมเอามาโพส เราไม่ได้พูดเรื่องความเสี่ยงนะครับ คนเสี่ยงต้องได้รับวัคซีนอันนี้ชัวร์ แต่คนมีเส้นอันนี้ผมว่าคนละเรื่อง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel