ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Jun 2020
ตอบ: 1033
โพสเมื่อ: Tue Apr 06, 2021 17:09
[RE: Top 10 เอลฟ์ในประวัติศาสตร์Middle-earth Part2]
ปักไว้ก่อนผมอ่านไม่หมด
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Jun 2008
ตอบ: 1447
โพสเมื่อ: Tue Apr 06, 2021 17:23
[RE: Top 10 เอลฟ์ในประวัติศาสตร์Middle-earth Part2]
ยอดเยี่ยมครับ มีหนังสือให้อ่านบ้างไหมครับ
1
0
เดินตามรอยเท้าผู้อื่น ก็มิอาจมีรอยเท้าของตนเอง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1130
โพสเมื่อ: Tue Apr 06, 2021 18:31
ผมข้อยกโควทคำตอบไปไว้ในเม้นล่างนะครับ

Spoil
kanchanin พิมพ์ว่า:
ตามครับ  

thank ครับท่าน

N.Dakota พิมพ์ว่า:

Hopekung พิมพ์ว่า:
ตามอ่านจะพาร์ทที่แล้วมาจนถึงพาร์ทนี้ครับ

กระทู้แบบนี้มันต้องใช้อะไรหลายอย่างในการตั้งขึ้นมา

ชื่นชมมากๆครับ

ขอบคุณมากๆที่ตั้งกระทู้ดีๆแบบนี้มา  

ขอบคุณมากๆเช่นกันและตามที่ท่านว่าเลยกว่าเขียนจบเลือดตาแทบกระเด็น555

Glamorous_Sky~* พิมพ์ว่า:
ขอบคุณสำหรับบทความครับ มาแพล่บ + เม้นก่อน จะไล่ตามอ่านตั้งแต่ทู้แรกเลย

Middle Earth เนี่ย ทำให้เอลฟ์ดูสูงศักดิ์เป็น High-Elf ที่สุดแล้วสำหรับผม  

จริงครับเอลฟ์ของปู่โทลคีนนี่เรียกเทพจำแลงกายก็ยังได้เลย ยิ่งถ้าเอาไปเทียบกันเอลฟ์ในแฮร์รี่นิ คนละเรื่องเลย

El Coco11 พิมพ์ว่า:
มาแผล่บไว้ก่อนเดี๋ยวมาไล่อ่านครับ  

ขอบคุณครับท่าน

birdsudyod พิมพ์ว่า:
ประเทศนอกมีเอลฟ์
ประเทศไทยมีแมวมีโอ  

นี่มุกหรือเปลือกหอยครับท่าน5555 หยอกๆนะท่าน

saylom14 พิมพ์ว่า:
ชอบครับ

นอกจาก GOT กับ LOR ยังมีจักรวาลไหนอีกบ้างครับแนวๆนี้ ทั้งหนังทั้งซีรี่ย์หรือนิยายก็ได้
ชอบอ่านกระทู้พันทิป หรือฟังยูทูป เพลินดี  

ผมหลังไมค์ไปละ

Smeagol พิมพ์ว่า:
มาแล้้ว

เดี๋ยวเย็นๆกลับมาอ่าน ขอบคุณมากครับ  

ยินดีอย่างยิ่งครับท่านกอลลั่ม(สมีกอล)

-Impulse พิมพ์ว่า:
อย่างไงผมก็ยังคิดว่า เฟอานอร์ เมพสุดแล้วในหมู่เอลฟ์
เพราะเออาเรนดิลมันต้องไปเพิ่มบัฟที่วาลินอร์ก่อนถึงจะเทพ
แต่ติดที่ความโกรธ เกลียดมีบทบาทมากเกินไปทำให้เฟอานอร์กากลง เสียดายๆ
อยากให้ทำหนังมากๆเลยบทของ เฟอานอร์ ไม่ก็ เบเรน+ลูธิเอน ตามหนังสือ น่าจะมันส์  

จะว่าไงดีผมก็อยากจะให้แกได้ที่1นั่นแหละด้วยวีรกรรมของพี่แก แต่ดันมีวีรเวร(ที่น่าจะมากกว่า)เข้ามาเสริมด้วยนี่สิ
ส่วนเออาเรนดิลที่ผมให้อันดับ1 เพราะแกคือคีย์แมนในการปิดเกมของสงคราม เสี่ยงเดินทางไปจนถึงวาลินอร์แบบที่ไม่มีใครทำได้เพราะได้บัพจากซิลมาริล พอไปถึงแกก็ได้บัฟจากเทพอีก ถ้าแกเสี่ยงเดินทางเพื่อไปขออภัยโทษต่อเหล่าเหล่าเทพ เอลฟ์(ในมิดเดิ้ลเอิร์ธ)และมนุษย์อาจสูญพันธ์เลยก็ได้

GludMunZ พิมพ์ว่า:
อยากให้สร้างหนังยุค 1-2 มาก คงมันน่าดู

พวกเทพทรูตีกับจอมมาร  

เห็นว่ากำลังจะสร้างแต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะทำออกมาในเรื่องไหนนะสิ

อย่าแซงกูกูรีบ พิมพ์ว่า:
ยุค1สเกลพลังมันโหดมากเพราะมันคือสงครามเทพดีดีนี้เอง

ถ้าทำเป็นหนังได้คงเป็นอะไรที่สุดมากๆ  

ขนาดเอลฟ์ซินดาร์อย่างเลโกลัสเรายังว้าวขนาดนั้นถ้าพวกนี้มาเอง คนสร้างตีความลำบากแน่ๆอะเพราะมันเทพเกินไปจริงๆ555

Vyse พิมพ์ว่า:
อันดับ 1-5 นี่คือเทพดีๆนี่เอง
พลังคือเท่ากับไมอาร์ หรือเผลอๆเท่ากับวาลาร์เลย

เป็นดราก้อนบอลพวกนี้คือชาวไซน่าแล้ว
6-10 นี่ยังเป็นคุริลิน ยามูชา เทียน อยู่  

ผมเห็นต่างนะเพราะว่าอันดับ4-8นั้นสเกลคงห่างกันไม่มากหรอก แต่9-10ก็ตามที่ท่านว่าเลย

FunO พิมพ์ว่า:
กระทู้ยอดเยี่ยม กระเทียมเจี้ยวแห่งปีเลยครับ  

ไม่ถึงขนาดนั้นครับท่านแต่ก็ขอบคุณมากๆ

Mistlestoe พิมพ์ว่า:
คิดว่าเลโกลัสจะมาอยู่ใน TOP 5 ซะอีก  

เอาตามตรงเลยนะต่อให้จัดถึง ท็อป20 ไม่สิถ้าเอาจริงๆโดยไม่อวย ท็อป30 เลโกลัสก็ยังไม่ติดไม่แน่ว่าจะติดโผเลยนะ
(ถ้าไม่นับพวกเอลฟ์ในยุคแรกผมชอบตัวละนี้สุด เห็นได้จากที่ผมใส่รูป(กิฟ)แกไว้ทั้ง2พาร์ทแม้แกไม่ติดอันดับ)

azhimeblog พิมพ์ว่า:

ค่อยๆอ่านทีละนิดก็ได้ครับท่าน555

extinction พิมพ์ว่า:
ยอดเยี่ยมครับ มีหนังสือให้อ่านบ้างไหมครับ  

ตำนานซิลมาริล เบเรนลูธิเอน การล่มสลายของกอนโดลิน ทูรินบุตรแห่งฮูริน มันเชื่อมโยงกันหมดเลย
แต่ในเล่มของตำนานซิลมาริลก็ได้กล่าวถึงเหตุการของเล่มที่เหลือแต่อาจจะไม่ได้ลงลึกก็เท่านั้นครับ
ถ้าไม่อยากสิ้นเปลืองตำนานซิลมาริลเล่มเดียวจบก็ได้ครับ  
แก้ไขล่าสุดโดย เป็นความลับ เมื่อ Thu Apr 08, 2021 12:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 12166
โพสเมื่อ: Tue Apr 06, 2021 18:45
ผมไปอยู่ที่ไหนมาถึงพึ่งเห็นมู้แรกและมู้นี้
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Oct 2008
ตอบ: 3876
โพสเมื่อ: Tue Apr 06, 2021 20:30
ทำออกมาละเอียดมาก ขอบคุณมากครับ ถึงจะอ่านไม่ค่อยเข้าใจ เพราะดูแค่ TLR แค่นั้น ประวัติละเอียดยิบเลย

นับถือความตั้งใจเลยครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1122
โพสเมื่อ: Wed Apr 07, 2021 10:45
มีเรื่องนึงที่ผมแอบข้องใจเรื่องกฏห้ามโนลดอร์กลับวาลินอร์ อันนี้หมายถึงสายเลือดแท้ๆ หรือครอบคลุมถึงเชื้อสายโนลดอร์แบบเสี้ยวกันแน่ เพราะอย่างเคสเออาร์เรนดิลที่น่าจะมีเชื้อสายโนลดอร์แค่ปลายๆ แต่ไหงโดนคาดโทษด้วย
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1130
โพสเมื่อ: Wed Apr 07, 2021 19:26
kanchanin พิมพ์ว่า:
ตามครับ  

thank ครับท่าน

N.Dakota พิมพ์ว่า:

Hopekung พิมพ์ว่า:
ตามอ่านจะพาร์ทที่แล้วมาจนถึงพาร์ทนี้ครับ

กระทู้แบบนี้มันต้องใช้อะไรหลายอย่างในการตั้งขึ้นมา

ชื่นชมมากๆครับ

ขอบคุณมากๆที่ตั้งกระทู้ดีๆแบบนี้มา  

ขอบคุณมากๆเช่นกันและตามที่ท่านว่าเลยกว่าเขียนจบเลือดตาแทบกระเด็น555

Glamorous_Sky~* พิมพ์ว่า:
ขอบคุณสำหรับบทความครับ มาแพล่บ + เม้นก่อน จะไล่ตามอ่านตั้งแต่ทู้แรกเลย

Middle Earth เนี่ย ทำให้เอลฟ์ดูสูงศักดิ์เป็น High-Elf ที่สุดแล้วสำหรับผม  

จริงครับเอลฟ์ของปู่โทลคีนนี่เรียกเทพจำแลงกายก็ยังได้เลย ยิ่งถ้าเอาไปเทียบกันเอลฟ์ในแฮร์รี่นิ คนละเรื่องเลย

El Coco11 พิมพ์ว่า:
มาแผล่บไว้ก่อนเดี๋ยวมาไล่อ่านครับ  

ขอบคุณครับท่าน

birdsudyod พิมพ์ว่า:
ประเทศนอกมีเอลฟ์
ประเทศไทยมีแมวมีโอ  

นี่มุกหรือเปลือกหอยครับท่าน5555 หยอกๆนะท่าน

ชอบครับ

นอกจาก GOT กับ LOR ยังมีจักรวาลไหนอีกบ้างครับแนวๆนี้ ทั้งหนังทั้งซีรี่ย์หรือนิยายก็ได้
ชอบอ่านกระทู้พันทิป หรือฟังยูทูป เพลินดี  

ผมหลังไมค์ไปละ

Smeagol พิมพ์ว่า:
มาแล้้ว

เดี๋ยวเย็นๆกลับมาอ่าน ขอบคุณมากครับ  

ยินดีอย่างยิ่งครับท่านกอลลั่ม(สมีกอล)

-Impulse พิมพ์ว่า:
อย่างไงผมก็ยังคิดว่า เฟอานอร์ เมพสุดแล้วในหมู่เอลฟ์
เพราะเออาเรนดิลมันต้องไปเพิ่มบัฟที่วาลินอร์ก่อนถึงจะเทพ
แต่ติดที่ความโกรธ เกลียดมีบทบาทมากเกินไปทำให้เฟอานอร์กากลง เสียดายๆ
อยากให้ทำหนังมากๆเลยบทของ เฟอานอร์ ไม่ก็ เบเรน+ลูธิเอน ตามหนังสือ น่าจะมันส์  

จะว่าไงดีผมก็อยากจะให้แกได้ที่1นั่นแหละด้วยวีรกรรมของพี่แก แต่ดันมีวีรเวร(ที่น่าจะมากกว่า)เข้ามาเสริมด้วยนี่สิ
ส่วนเออาเรนดิลที่ผมให้อันดับ1 เพราะแกคือคีย์แมนในการปิดเกมของสงคราม เสี่ยงเดินทางไปจนถึงวาลินอร์แบบที่ไม่มีใครทำได้เพราะได้บัพจากซิลมาริล พอไปถึงแกก็ได้บัฟจากเทพอีก ถ้าแกเสี่ยงเดินทางเพื่อไปขออภัยโทษต่อเหล่าเหล่าเทพ เอลฟ์(ในมิดเดิ้ลเอิร์ธ)และมนุษย์อาจสูญพันธ์เลยก็ได้

GludMunZ พิมพ์ว่า:
อยากให้สร้างหนังยุค 1-2 มาก คงมันน่าดู

พวกเทพทรูตีกับจอมมาร  

เห็นว่ากำลังจะสร้างแต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะทำออกมาในเรื่องไหนนะสิ

อย่าแซงกูกูรีบ พิมพ์ว่า:
ยุค1สเกลพลังมันโหดมากเพราะมันคือสงครามเทพดีดีนี้เอง

ถ้าทำเป็นหนังได้คงเป็นอะไรที่สุดมากๆ  

ขนาดเอลฟ์ซินดาร์อย่างเลโกลัสเรายังว้าวขนาดนั้นถ้าพวกนี้มาเอง คนสร้างตีความลำบากแน่ๆอะเพราะมันเทพเกินไปจริงๆ555

Vyse พิมพ์ว่า:
อันดับ 1-5 นี่คือเทพดีๆนี่เอง
พลังคือเท่ากับไมอาร์ หรือเผลอๆเท่ากับวาลาร์เลย

เป็นดราก้อนบอลพวกนี้คือชาวไซน่าแล้ว
6-10 นี่ยังเป็นคุริลิน ยามูชา เทียน อยู่  

ผมเห็นต่างนะเพราะว่าอันดับ4-8นั้นสเกลคงห่างกันไม่มากหรอก แต่9-10ก็ตามที่ท่านว่าเลย

FunO พิมพ์ว่า:
กระทู้ยอดเยี่ยม กระเทียมเจี้ยวแห่งปีเลยครับ  

ไม่ถึงขนาดนั้นครับท่านแต่ก็ขอบคุณมากๆ

Mistlestoe พิมพ์ว่า:
คิดว่าเลโกลัสจะมาอยู่ใน TOP 5 ซะอีก  

เอาตามตรงเลยนะต่อให้จัดถึง ท็อป20 ไม่สิถ้าเอาจริงๆโดยไม่อวย ท็อป30 เลโกลัสก็ยังไม่ติดไม่แน่ว่าจะติดโผเลยนะ
(ถ้าไม่นับพวกเอลฟ์ในยุคแรกผมชอบตัวละนี้สุด เห็นได้จากที่ผมใส่รูป(กิฟ)แกไว้ทั้ง2พาร์ทแม้แกไม่ติดอันดับ)

azhimeblog พิมพ์ว่า:

ค่อยๆอ่านทีละนิดก็ได้ครับท่าน555

extinction พิมพ์ว่า:

ตำนานซิลมาริล เบเรนลูธิเอน การล่มสลายของกอนโดลิน ทูรินบุตรแห่งฮูริน มันเชื่อมโยงกันหมดเลย
แต่ในเล่มของตำนานซิลมาริลก็ได้กล่าวถึงเหตุการของเล่มที่เหลือแต่อาจจะไม่ได้ลงลึกก็เท่านั้นครับ
ถ้าไม่อยากสิ้นเปลืองตำนานซิลมาริลเล่มเดียวจบก็ได้ครับ

STFT พิมพ์ว่า:
ผมไปอยู่ที่ไหนมาถึงพึ่งเห็นมู้แรกและมู้นี้  

กลับไปอ่านพาร์ทแรกก่อนจะยิ่งดีมากครับท่าน555

bbliv24 พิมพ์ว่า:
ทำออกมาละเอียดมาก ขอบคุณมากครับ ถึงจะอ่านไม่ค่อยเข้าใจ เพราะดูแค่ TLR แค่นั้น ประวัติละเอียดยิบเลย

นับถือความตั้งใจเลยครับ  

ตอนแรกผมก็คิดจะใส่พวกข้อมูลของการกำเนิดโลกและระดับชั้นบวกกับรายชื่อของพวกเทพต่างๆด้วยนั่นแหละ
ซึ่งผมได้ใส่ไปแล้วในตอนแรกก่อนที่จะแตะเข้าบอร์ด แต่กลัวว่ามันจะยาวเกินไป ทีแรกผมคิดจะจบไว้แค่อันดับที่2
แล้วค่อยมาต่ออันดับ1ในบทความครั้งต่อไป พร้อมกับข้อมูลเสริมต่างๆ แต่พอคิดดูแล้วผมเอาข้อมูลเหล่าเทพและเกร็ดเนื้อหาต่างๆไว้กระทู้หน้าดีกว่า และฝืนเขียนอันดับ1จนจบ ส่วนเนื้อหาสำหรับคนที่ติดตามแค่ The lord hobbit จะไม่รู้จักตัวละครเหล่านี้ก็ไม่แปลกเลย ส่วนเรื่องภาษานี่อันนี้ผมเอาข้อมูลในหัวมาเขียนซะส่วนใหญ่ในพาร์ทนี้ แต่ถ้าจุดไหนไม่มั่นใจก็จะไปหยิบหนังสือเพื่อมาดู ซึ่งตัวหนังสือมันเขียนแนวบทประพันธ์ซะมากกว่าทำให้ผม ต้องแปลให้มันอ่านแล้วเข้าใจง่ายขึ้น บทความถัดไปจะทำให้ดียิ่งกว่านี้ครับท่าน

aobiz พิมพ์ว่า:
มีเรื่องนึงที่ผมแอบข้องใจเรื่องกฏห้ามโนลดอร์กลับวาลินอร์ อันนี้หมายถึงสายเลือดแท้ๆ หรือครอบคลุมถึงเชื้อสายโนลดอร์แบบเสี้ยวกันแน่ เพราะอย่างเคสเออาร์เรนดิลที่น่าจะมีเชื้อสายโนลดอร์แค่ปลายๆ แต่ไหงโดนคาดโทษด้วย  

อันนี้ตามความเห็นผมนะ สำหรับเหล่าโนลดอร์ที่กล่าวมาน่าจะนับแค่พวกเลือกเดินทางกลับมายังมิดเดิ้ลเอิร์ธ
แต่พวกที่เลือกเดินทางมาในตอนนั้นล้วนตายกันเกือบหมด ซึ่งเหลือแค่กาลาเดรียลเพียงคนเดียวที่เข้าร่วมการเดินทางกลับมายังมิดเดิ้ลเอิร์ธแล้วยังมีชีวิต(ถ้าผมจำไม่ผิดอะนะ)และอยู่รอดมาถึงยุคที่3ยุคเดอะลอร์ดฮ็อบบิท แต่อยากการที่นางสามารถต่อต้านการล่อลวงจากแหวนเอกได้ จึงได้รับการนิรโทษจากเหล่าเทพ
ทำให้เป็นโนลดอร์(ที่อพยพ)คนเดียวที่ได้กลับวาลินอร์ ส่วนกรณีเออาเรนดิลนั้น เพราะพี่แกยอมเสี่ยงเดินทางไป
วาลินอร์ทั้งในฐานะเอลฟ์และมนุษย์เพื่อขออภัยโทษ ที่แรกก็ไปไม่ถึงหรอกแต่พอได้ภรรยาที่มากับซิลมาริลทำให้พี่แกไปถึงวาลินอร์ได้ ตอนอยู่ในท้องพระโรงของเทพมานเวก็มีการถกเถียงเรื่องความผิดของเออาเรนดิลด้วยนะ
แต่ในท้ายที่สุดแกก็ได้รับอภัยโทษ รวมทั้งตัวเออาเรนดิลและภรรยาอย่างเอลวิงสามารถเลือกได้ว่าจะเป็นเอลฟ์หรือมนุษย์อีกด้วย ทำให้ลูกหลานของเขาตระกูลสามารถเลือกได้เช่นกันว่าจะเป็นเอลฟ์หรือมนุษย์ ซึ่งลูกแฝดของเขาคือเอลรอสและเอลรอลด์ คนแรกต่อมาเป็นกษัตริย์แห่งนูเมนอร์ส่วนเอลรอลด์เลือกเป็นเอลฟ์ อีกอย่างทั้งเออาเรนดิลและเอลวิงทำให้สายเลือดลูกครึ่งเอลฟ์กับมนุษย์2คู่ได้มาบรรจบกันอีกด้วย

แก้ไขล่าสุดโดย เป็นความลับ เมื่อ Thu Apr 08, 2021 12:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักเตะอบต.
Status: BLΛƆKPIИK
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1666
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 18:33
ลงชื่อคารวะ
ขอขอบคุณสำหรับกระทู้ที่ยอดเยี่ยม
1
0
เชียร์แมนฯ ยูไนเต็ด รัก BLΛƆKPIИK ทั้ง 4 คนแต่รัก LISA มากหน่อย
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 26 Oct 2009
ตอบ: 2882
โพสเมื่อ: Sun Apr 11, 2021 21:25
ชอบครับ

ผมก็ชอบคับ

ตอนนี้ลุ้น GOT ให้สร้างภาคแยกออกมาเยอะๆเลยคับ

แต่ดูไม่มีวี่แววเลย แล้วก็อยากให้ลุงแกเขียนตอนจบใหม่ เผื่อเค้ามาสร้างใหม่แทนตอนจบเดิม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel