ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Nov 2020
ตอบ: 5564
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 13:43
ถูกแบนแล้ว
[RE: ใส่รีเทนเนอร์วันแรก]
springfield9 พิมพ์ว่า:
N.Dakota พิมพ์ว่า:
ผมถอดมาได้เเป็นปี 2 ปีก็พยายามใส่ตลอดและทุกวัน แต่ฟันก็ล้มเพราะกลืนน้ำลายผิดวิธีได้ดัดใหม่ทั้งที่ฟันยังเรียงสวยปกติอยู่ 555  

ต้องกลืนน้ำลายแบบไหนดีครับ ผมกลัวฟันล้มเหมือนกันครับ  

แบบผมน่าจะมีไม่เยอะครับ เพราะเมื่อก่อนผมกรามล่างยื่นกว่ากรามบน ถ้าจำไม่ผิดเวลาคนทั่วไปกลืนน้ำลายลิ้นจะถอยหลังแตะเพดานบน

แต่ของผมแบบเดิมมันไปข้างหน้าชนฟันล่าง ทำให้มันดันอยู่แบบนี้ 2 ปีแล้วเคลื่อนกลับไปจุดเดิมก่อนดัดเรื่อยๆ

หมอก็เลยใส่ jaw ไว้แทงลิ้นผมเวลากลืนน้ำลายผิดวิธี ตอนนี้แก้ได้แล้ว  

อ่อ ของผมกรามล่างยื่นนิดหน่อยครับแต่ไม่มากก่อนดัดฟันครับ โอเคครับผม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 13:44
ถูกแบนแล้ว
chonbodee พิมพ์ว่า:
N.Dakota พิมพ์ว่า:
ผมถอดมาได้เเป็นปี 2 ปีก็พยายามใส่ตลอดและทุกวัน แต่ฟันก็ล้มเพราะกลืนน้ำลายผิดวิธีได้ดัดใหม่ทั้งที่ฟันยังเรียงสวยปกติอยู่ 555  

ต้องกลืนน้ำลายแบบไหนดีครับ ผมกลัวฟันล้มเหมือนกันครับ  

ปัญหาคือบางคนมีนิสัย เอาลิ้นดุนฟัน แบบ ดุนแรง ฟันมันเลยเคลื่อนครับ

แต่ไม่ได้เป็นคนทุกคนหรอกไม่ต้องกังวลขนาดนั้นครับ

พยายามใส่ รีไว้ครับ ใส่เพื่อคงสภาพฟันให้มันอยู่ตำแหน่งตามที่จัดฟันมา

ไม่ใส่ = ล้ม ล้านเปอร์เซ็น ขึ้นอยู่กับว่าเร็วหรือช้า ใส่แรกๆอาจรำคาญ น้ำลายไหลเยอะ เป็นเรื่องปกติ

แต่ถ้าใส่แล้วเจ็บเหงือก เอาไปให้หมอเขาดู เขาพอจะแก้ไขให้ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องทนเจ็บขนาดนั้น  

ตอนใส่ที่หมอทำให้ผมเจ็บมากเลยครับหมอก็ค่อยๆดัดแต่งตัวรีเทนให้ตอนนี้เจ็บน้อยลงแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 13:46
ถูกแบนแล้ว
BrunoJ18 พิมพ์ว่า:
ผมว่า ท่านๆ ส่วนมากกำลังเข้าใจผิดหลาย ๆ อย่างนะครับ

1. ตามทฤษฏีเลยนะครับมรีเทนเนอร์ควรใส่หลังจัดฟันเสร็จ ไปตลอดชีวิต ถ้าไม่อยากให้ฟันเคลื่อน ( ฟันคนเราเคลื่อนที่ตลอดเวลาครับ ยิ่งในเคสจัดฟันฟันคนเราจะเคลื่อนง่ายกว่าปกติอยู่แล้ว + ร่างกายคนเราฉลาดนะครับ ฟันเราเคยซ้อน เคยเหยินมาเป็น 10 ปี เราจัดแก้ไขมัน 2-3 ปี มันไม่พอครับ ร่างกายมันอยากกลับมาจุดเดิมคือ ซ้อน คือเหยินครับ ยิ่งในเคสที่ต้องถอนฟัน จะกลับไปมีปัญหาได้ง่ายมาก )
.... แต่ในความเป็นจริงแล้ว ถ้าพออนุโลมคือ ในเคสถอนฟัน ควรใส่ 5 ปี เคสไม่ถอนฟัน ควรใส่ 3 ปี หลังจากนั่นใส่เฉพาะกลางคืน

2. รีเทนเนอร์ห้ามใส่ทานข้าวครับ
3. เครื่องทำความสะอาด รีเทนเนอร์เป็นประจำ
4. มากกว่า 50% ของการจัดฟันรอบ 2 คือการไม่ใส่ รีเทนเนอร์ครับ

ปล. ผมเป็นทันตแพทย์ ...  

สุดยอดมากครับคุณหมอ ขอบคุณมากครับ ผมเป็นคนไข้ดัดฟันที่ไม่รู้อะไรเลยครับ มีแต่ถามหมอที่ทำให้ตรงคลินิกตลอดเลยครับ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 27 Nov 2007
ตอบ: 18968
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 14:05
ใส่รีเทนเนอร์วันแรก
ใส่ไปเถอะครับ ไม่ใส่เดี๋ยวจะมีปัญหา หลัง 6 เดือน ใส่เฉพาะตอนนอนก็ได้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: A Tu Corazón
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 9422
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 14:08
ใส่ 24 ชม ได้แค่เดือนแรกจริงๆ หลังจากนั้นก็ใส่ตอนนอนครับ
คือไม่ถูกต้องหรอกที่ผมทำ แต่อย่างน้อยๆ ตอนนอนต้องไม่พลาด หรือถ้าพลาดต้องไม่เกิน 3 วัน
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 17 Oct 2013
ตอบ: 624
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 14:23
ผมเพิ่งใส่วันเเรกเหมือนกัน

น้ำลายเยอะมาก + พูดไม่ค่อยชัด 555
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 14:47
ถูกแบนแล้ว
JENNIE KIM พิมพ์ว่า:
ผมเพิ่งใส่วันเเรกเหมือนกัน

น้ำลายเยอะมาก + พูดไม่ค่อยชัด 555  

จริงท่าน เป็นแบบเคืองๆปากมากครับ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Manchester United
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8050
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 14:47
ปีแรก หมอบอกให้ใส่ตลอดครับ(แต่ผมก็ไม่ค่อยฟังหมอเท่าไหร่หรอก)
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: เฟี้ยวฟ้าวว
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1671
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 16:18

ยังไงหรอครับ กลืนน้ำลายผิดวิธี
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: ಥ_ಥ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8756
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 17:14
เค้าห้ามกัดอะไรแข็ง ๆ เวลามีอะไรกับแฟนก็อย่าไปอมให้แฟนนะครับ

1
0
CGM48
••••••••••••••••••••••••••

แข้งดัทช์ลีก
Status: Ulay,Oh
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 7229
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 17:24
[RE]ใส่รีเทนเนอร์วันแรก
สำหรับผมถอดเหล็ก ใส่รี1อาทิตแล้วทำหาย หลังจากนั้นไม่ได้ใส่มา3ปีละ ฟันยังไม่ล้ม2เดือนก่อนไปหาหมอขูดหินปูนอุดฟัน หมอบอกยังใส่รีอยู่ไหม เลยบอกว่าใส่(เพราะกลัวหมอว่า)หมอบอกดีมากๆฟันยังสวยไม่ล้ม ทั้งที่ใช้ชีวิตปกติกินอะไรแข็งๆปกติ สงสัยกระดูกผมแข็ง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: ʕ•ܫ•ʔ
เข้าร่วม: 15 Sep 2009
ตอบ: 6867
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 22:12
NongTleza พิมพ์ว่า:

ยังไงหรอครับ กลืนน้ำลายผิดวิธี  

จาก background เดิม ฟันผมฟันล่างยื่นกว่าฟันบน ทั้งความยาวของลิ้น+ท่าทางกลืนน้ำลายมันไม่ปกติ ซึ่งผมก็ไม่รู้ตัวหรอกว่ามันผิด

หมอบอกคนปกติเวลากลืนน้ำลายลิ้นจะถอยหลังยกลิ้นแตะเพดานบน แต่ของผมลิ้นไปข้างหน้าดันฟันกรามล่าง+ลิ้นน่าจะยาวตามกรามเดิม

ทั้งหมดเลยทำให้เป็นปัจจัยฟันล้มแบบยื่นกลับไปทั้งแผงทั้งที่เรียงตัวสวยอยู่เหมือนกลับไปเป็นตอนก่อนเริ่มดัดแต่แคค่ฟันเรียงสวยอยู่

พอจะเกทมั้ย 555
2
0
นักเตะกลางซอย
Status: เฟี้ยวฟ้าวว
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1671
โพสเมื่อ: Wed Mar 10, 2021 15:06
NongTleza พิมพ์ว่า:

จาก background เดิม ฟันผมฟันล่างยื่นกว่าฟันบน ทั้งความยาวของลิ้น+ท่าทางกลืนน้ำลายมันไม่ปกติ ซึ่งผมก็ไม่รู้ตัวหรอกว่ามันผิด

หมอบอกคนปกติเวลากลืนน้ำลายลิ้นจะถอยหลังยกลิ้นแตะเพดานบน แต่ของผมลิ้นไปข้างหน้าดันฟันกรามล่าง+ลิ้นน่าจะยาวตามกรามเดิม

ทั้งหมดเลยทำให้เป็นปัจจัยฟันล้มแบบยื่นกลับไปทั้งแผงทั้งที่เรียงตัวสวยอยู่เหมือนกลับไปเป็นตอนก่อนเริ่มดัดแต่แคค่ฟันเรียงสวยอยู่

พอจะเกทมั้ย 555  

อ้อ เข้าใจละครับผม นึกภาพตามออกครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel