ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2738
โพสเมื่อ: Mon Mar 08, 2021 19:38
[RE: ท่านใดเคยตีพิมพ์ paper ในวารสารไทยไหมครับ]
ผมตีพิมพ์แต่ inter ครับ แต่หลักการก็เหมือนๆกันละครับ

ปกติผมก็เป็น reviewer ให้กับวารสารทั้งไทยและต่างประเทศครับ โดยปกติการ review จะมีคำตอบและ comments จาก reviewer หลักๆอยู่ 3 รูปแบบครับ

- Accept with minor revise อันนี้เบาสุด แก้ไม่เยอะ แค่ตอบคำถาม reviewer
- Accept with major revise อันนี้หนักขึ้นมาครับ แก้เยอะ ตอบคำถามเยอะ ถ้าตอบไม่ดี ตอบไม่เคลียร์อาจจะมีถึงขั้น Reject ได้
- Reject อันนี้คือปฏิเสธเลยครับ มีหลายสาเหตุต้องดู comment จาก reviewer ครับ มีทั้งงานไม่ถูกต้องเยอะ งานคุณภาพไม่ได้ เนื้อหางานไม่ถึง รูปแบบไม่ได้ หรืองานที่ส่งมาอยู่นอกสโคปของวารสารฉบับนั้น เป็นไปได้ทั้งหมดครับ

โดยปกติทางวารสารจะส่งให้ reviewer 3 ท่านในการพิจารณาอ่านงาน (สำหรับ inter นะครับ ที่ไทยผมไม่รู้ว่ากี่คนเพราะผมเป็นแค่ reviewer ที่อ่านและประเมินงานเท่านั้น) และก็ขึ้นอยู่กับความเข้มข้นของแต่ละวารสาร บางวารสารมี reviewer หนึ่งคน reject มาแต่อีก 2 คนยอมรับ เขาก็ไม่เอาครับ ก็จะ reject งานเลยก็มีครับ

งานที่โดน Reject ถ้าจะส่งกลับมาที่วารสารเดิมก็ต้องเป็นงานที่ผ่านการแก้ไข ปรับปรุง เพิ่มเติม ให้ดีกว่างานเก่าที่โดนปฏิเสธไปอย่างเห็นได้ชัด โดย reviewer จะเป็นคนเดิมหรือเป็นคนใหม่ก็ได้แล้วแต่ทาง Editor เป็นคนตัดสินใจครับ

ถ้าให้ชัวร์ก็เปลี่ยนที่ตีพิมพ์ไปเลยครับ แต่จะแย่หน่อยถ้าสาขาของท่านมันเฉพาะทาง ก็จะมี reviewer อยู่ในวงการไม่กี่คนหรอกครับ สาขาผมก็เฉพาะทางเหมือนกัน ผมก็เคย reject งานไป และก็เจอมาให้ reviewer อีกในอีกวารสารนึงก็เคยเจอมาแล้วครับ

ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Metalmann 109 เมื่อ Mon Mar 08, 2021 19:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6260
โพสเมื่อ: Mon Mar 08, 2021 19:48
[RE: ท่านใดเคยตีพิมพ์ paper ในวารสารไทยไหมครับ]
ในไทยผมไม่ทราบนะ แต่ของเมืองนอก (วารสารระดับ Tier 1 หรือ 2 ที่ผมเคยส่ง)

ผมเคยโดน reject แบบทันทีนะ คอมเมนต์ยาวมาก ยาวแบบจริง ๆ และละเอียดมาก

ผมก็แก้ไขนะและไปส่งที่อื่น เพราะนั่นหมายความว่า วารสารนั้นทางบรรณาธิการ "ปฏิเสธ" คุณูปการบทความเราแล้ว

ส่วนตัวแนะนำให้ส่งที่ใหม่ครับ ผมพูดด้วยความภูมิใจว่าบทความผมแก้ตามคอมเมนต์และส่งที่วารสารใหม่ที่อันดับสูงกว่า ปรากฏเขารับแทบจะทันที (เดาว่า reviewer คนเดิม ที่ให้เพราะแก้ตามที่เขาบอก)

ประเด็นคือ คุณต้องมองว่างานเราอาจไม่ได้มาตรฐานวารสารเขา ก็จงแก้ซะแล้วหาที่ลงใหม่
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2010
ตอบ: 1466
โพสเมื่อ: Mon Mar 08, 2021 20:00
Metalmann 109 พิมพ์ว่า:
ผมตีพิมพ์แต่ inter ครับ แต่หลักการก็เหมือนๆกันละครับ

ปกติผมก็เป็น reviewer ให้กับวารสารทั้งไทยและต่างประเทศครับ โดยปกติการ review จะมีคำตอบและ comments จาก reviewer หลักๆอยู่ 3 รูปแบบครับ

- Accept with minor revise อันนี้เบาสุด แก้ไม่เยอะ แค่ตอบคำถาม reviewer
- Accept with major revise อันนี้หนักขึ้นมาครับ แก้เยอะ ตอบคำถามเยอะ ถ้าตอบไม่ดี ตอบไม่เคลียร์อาจจะมีถึงขั้น Reject ได้
- Reject อันนี้คือปฏิเสธเลยครับ มีหลายสาเหตุต้องดู comment จาก reviewer ครับ มีทั้งงานไม่ถูกต้องเยอะ งานคุณภาพไม่ได้ เนื้อหางานไม่ถึง รูปแบบไม่ได้ หรืองานที่ส่งมาอยู่นอกสโคปของวารสารฉบับนั้น เป็นไปได้ทั้งหมดครับ

โดยปกติทางวารสารจะส่งให้ reviewer 3 ท่านในการพิจารณาอ่านงาน (สำหรับ inter นะครับ ที่ไทยผมไม่รู้ว่ากี่คนเพราะผมเป็นแค่ reviewer ที่อ่านและประเมินงานเท่านั้น) และก็ขึ้นอยู่กับความเข้มข้นของแต่ละวารสาร บางวารสารมี reviewer หนึ่งคน reject มาแต่อีก 2 คนยอมรับ เขาก็ไม่เอาครับ ก็จะ reject งานเลยก็มีครับ

งานที่โดน Reject ถ้าจะส่งกลับมาที่วารสารเดิมก็ต้องเป็นงานที่ผ่านการแก้ไข ปรับปรุง เพิ่มเติม ให้ดีกว่างานเก่าที่โดนปฏิเสธไปอย่างเห็นได้ชัด โดย reviewer จะเป็นคนเดิมหรือเป็นคนใหม่ก็ได้แล้วแต่ทาง Editor เป็นคนตัดสินใจครับ

ถ้าให้ชัวร์ก็เปลี่ยนที่ตีพิมพ์ไปเลยครับ แต่จะแย่หน่อยถ้าสาขาของท่านมันเฉพาะทาง ก็จะมี reviewer อยู่ในวงการไม่กี่คนหรอกครับ สาขาผมก็เฉพาะทางเหมือนกัน ผมก็เคย reject งานไป และก็เจอมาให้ reviewer อีกในอีกวารสารนึงก็เคยเจอมาแล้วครับ

ขอบคุณมากเลยครับท่านได้ความรู้เยอะมาก ๆ แอบถามนะครับแล้วงานคนเดิมที่เคยเจอ ท่านยังให้ตกเหมือนเดิม หรือให้แก้ไขครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2010
ตอบ: 1466
โพสเมื่อ: Mon Mar 08, 2021 20:02
sandwhale พิมพ์ว่า:
ในไทยผมไม่ทราบนะ แต่ของเมืองนอก (วารสารระดับ Tier 1 หรือ 2 ที่ผมเคยส่ง)

ผมเคยโดน reject แบบทันทีนะ คอมเมนต์ยาวมาก ยาวแบบจริง ๆ และละเอียดมาก

ผมก็แก้ไขนะและไปส่งที่อื่น เพราะนั่นหมายความว่า วารสารนั้นทางบรรณาธิการ "ปฏิเสธ" คุณูปการบทความเราแล้ว

ส่วนตัวแนะนำให้ส่งที่ใหม่ครับ ผมพูดด้วยความภูมิใจว่าบทความผมแก้ตามคอมเมนต์และส่งที่วารสารใหม่ที่อันดับสูงกว่า ปรากฏเขารับแทบจะทันที (เดาว่า reviewer คนเดิม ที่ให้เพราะแก้ตามที่เขาบอก)

ประเด็นคือ คุณต้องมองว่างานเราอาจไม่ได้มาตรฐานวารสารเขา ก็จงแก้ซะแล้วหาที่ลงใหม่  

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 362
โพสเมื่อ: Mon Mar 08, 2021 20:39
[RE]ท่านใดเคยตีพิมพ์ paper ในวารสารไทยไหมครับ
ส่งที่ใหม่ไปเลยครับ

จริงๆ journal นอก บางที่ review speed ไม่เกินเดือนก็มีนิครับ

ถ้าจะส่งที่เดิม แก้แล้วทำ cover letter โดยอิงจาก comment ที่ได้มาก็ได้ครับ

เขียนประกอบเลย ว่าเราแก้อะไรไปบ้าง อยู่ตรงส่วนไหนของ manuscript

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 334
โพสเมื่อ: Mon Mar 08, 2021 21:18
ขอตอบในฐานะที่เป็น คนอ่านบทความนะครับ อันไหนผิดเยอะ จนผมลงความเห็นว่าไม่สมควรตีพิมพ์ คือมันไม่ได้จริง ๆ

แนะนำว่าแก้ดี ๆ แล้วส่งไปที่อื่นดีกว่าครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Dec 2007
ตอบ: 704
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 00:24
ผมเคยได้ตอบรับในไทย รอตีพิมพ์กลางปีครับ
เเต่เป็น tci2 นะครับ
reviewer ก็ 3 คนครับ
โดนเเก้มาสามรอบ
ผมก็เเก้ตามนั้น พร้อมชี้เเจงจุดที่เเก้ทีละจุดเลยครับ
ขนาด tci2 ยังเหนื่อยเลยครับ
ของผมไม่เปลี่ยนวารสารเพราะคิดว่าเราเเก้ได้
เเละไม่ทำลายเนื้อหาของเราครับ
เเต่ถ้าโดนเเก้เยอะจนเนื้อหาเปลี่ยรไปจากความตั้งใจ
ผมคงเปลี่ยนที่ตีพิมพ์ครับ
เป็นกำลังใจให้ครับผม สู้ๆ ครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2738
โพสเมื่อ: Tue Mar 09, 2021 05:39
[RE]ท่านใดเคยตีพิมพ์ paper ในวารสารไทยไหมครับ
meenama พิมพ์ว่า:
Metalmann 109 พิมพ์ว่า:

ขอบคุณมากเลยครับท่านได้ความรู้เยอะมาก ๆ แอบถามนะครับแล้วงานคนเดิมที่เคยเจอ ท่านยังให้ตกเหมือนเดิม หรือให้แก้ไขครับ  

ก็ reject เหมือนเดิมละครับ เพราะผู้เขียนส่งต้นฉบับเดิมๆกับวารสารฉบับใหม่ โดยที่ไม่ได้มีการแก้ไขหรือปรับปรุงอะไรครับ

ก็ถือว่ารายนี้โชคร้ายนะครับที่ส่งฉบับใหม่แล้วยังมาเจอผมอีก แต่ผมก็ไม่ได้จะแกล้งอะไรนะครับ ก็ทำกันตามหน้าที่ และที่ reject ไปครั้งแรกสาเหตุหลักก็มาจากคุณภาพและเนื้อหาของงานยังไม่ได้นะครับ พอมาเจอครั้งที่สองและยังไม่มีการปรับเปลี่ยนอะไรก็ต้อง reject กันไปนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel