ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 34000
โพสเมื่อ: Sat Mar 06, 2021 19:16
[RE: ใส่ HDD เพิ่มแล้วจอฟ้า]
CFCKs พิมพ์ว่า:
pockyza พิมพ์ว่า:
จริงๆ ควรอ่านโค้ดมาครับ  

มันไม่มีโค้ดอะไเลยอ่ะครับมันนนฟ้าปุ้บมันก็ขึ้น20% 80% 100%แล้วก็รีแล้วแล้วทีนี้บูทไม่ชึ้นเลยจอมืด  
ลองใส่อีกทีท่าน ให้มันรู้ๆ ไปเลยครับ ถ้าเป็นอีกก็เป็นเพราะ SSD นั่นแหละ จะได้เอาไปเคลม มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ครับ  

ถ้าบูทไม่ขึ้นยาวนี้หมดเลยนะงานผม มันเหมือนเครื่องผมมีปัญหากับHDD มาหลายรอบแล้ว ผมเพิ่งถอด SATA 2TBออกไปเพราะเสียบแล้วมองเห้นบ้างไม่เห้นบ้าง เสียบ External ก็เป็นตอนแรกเห้นสักพักเสียบไม่ขึ้น  
ถ้ามีปัญหาบ่อยขนาดนั้นผมคิดว่า เป็นเพราะบอร์ดเริ่มเสียแล้วครับ  

ผมก็กลัวว่าจะเป้นเพราะบอร์ดนี่แหละครับแต่ไม่รุ้ว่าเราจะเชคได้ยังไงบ้าง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งเจลีก
Status: The Blues Chelsea
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 7557
โพสเมื่อ: Sat Mar 06, 2021 19:25

มันไม่มีโค้ดอะไเลยอ่ะครับมันนนฟ้าปุ้บมันก็ขึ้น20% 80% 100%แล้วก็รีแล้วแล้วทีนี้บูทไม่ชึ้นเลยจอมืด  
ลองใส่อีกทีท่าน ให้มันรู้ๆ ไปเลยครับ ถ้าเป็นอีกก็เป็นเพราะ SSD นั่นแหละ จะได้เอาไปเคลม มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ครับ  

ถ้าบูทไม่ขึ้นยาวนี้หมดเลยนะงานผม มันเหมือนเครื่องผมมีปัญหากับHDD มาหลายรอบแล้ว ผมเพิ่งถอด SATA 2TBออกไปเพราะเสียบแล้วมองเห้นบ้างไม่เห้นบ้าง เสียบ External ก็เป็นตอนแรกเห้นสักพักเสียบไม่ขึ้น  
ถ้ามีปัญหาบ่อยขนาดนั้นผมคิดว่า เป็นเพราะบอร์ดเริ่มเสียแล้วครับ  

ผมก็กลัวว่าจะเป้นเพราะบอร์ดนี่แหละครับแต่ไม่รุ้ว่าเราจะเชคได้ยังไงบ้าง  
จากที่ท่านใช้จนถ่านหมด ผมอนุมานว่าใช้มานานแล้วพอสมควรป้ะครับ เมนบอร์ดเวลาเสียมันจะไม่ได้เสียทั้งหมด

แต่จะเสียไปทีละอย่าง เช่นช่องเสียบแรมบางช่อง, ช่องเสียบ USB บางช่อง, ช่อง PCI-E.

ถ้าเสียบใส่ของเดิมๆ คาไว้แต่แรก มันก็ยังใช้ได้ไปเรื่อยๆ แต่ถ้าใส่ฮาร์ดแวร์ใหม่ๆ ปัญหาจะเริ่มเกิด ผมก็เคยเป็นตอนใส่การ์ดจอใหม่ครับ เป็นเหตุให้ซื้อคอมใหม่เลย
1
0
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
โพสเมื่อ: Sat Mar 06, 2021 19:37

จากที่ท่านใช้จนถ่านหมด ผมอนุมานว่าใช้มานานแล้วพอสมควรป้ะครับ เมนบอร์ดเวลาเสียมันจะไม่ได้เสียทั้งหมด

แต่จะเสียไปทีละอย่าง เช่นช่องเสียบแรมบางช่อง, ช่องเสียบ USB บางช่อง, ช่อง PCI-E.

ถ้าเสียบใส่ของเดิมๆ คาไว้แต่แรก มันก็ยังใช้ได้ไปเรื่อยๆ แต่ถ้าใส่ฮาร์ดแวร์ใหม่ๆ ปัญหาจะเริ่มเกิด ผมก็เคยเป็นตอนใส่การ์ดจอใหม่ครับ เป็นเหตุให้ซื้อคอมใหม่เลย  

อาการมันคล้ายๆรอบก่อนเลยครับ ผมดูไฟเชคเมนบอร์ดตอนที่บูทไม่ขึ้น มันวนอยู่ที่ CPU > Ram >CPU >RAM วนไปวนมาอยู่2ตัวนี้ไม่ผ่านไป VGA>Boot
ไฟมันจะมี4อันเรียงไป CPU > RAM > VGA > BOOT ถ้าเปิดติดมันจะขึ้น CPU > RAM แล้วก็บูทขึ้นวินโดวเลยแต่ตอนมีปัญหามันสลับไปมาอยู่ที่ CPU กับ RAM
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8003
โพสเมื่อ: Sat Mar 06, 2021 19:51
ลองดูตามนี้ครับเลื่อนมาช่องล่างน่าจะได้ ลองงมๆไปไม่ได้อยู่หน้างานทำยากอีก555

1
0
โพสเมื่อ: Sat Mar 06, 2021 19:51
อัพเดทตอนนี้ผมลองใส่กลับไปใหม่อีกรอบวัดใจ ที่ทำมาคือ อัพเฟริมแวร์ samsung แบบที่มีท่านบนแนะนำ
ย้าย สลอท SATA จากข้างบนมาเสียบสลอท ข้างล่าง ตอนนี้บูทได้ปกติแต่ต้องรอดูเพราะตอนแรกก็บูทได้ปกติเหมือนกัน
อัพเดทเมนบอร์ดไปนิดหน่อย
ลงWD dashboard

ไม่รู้ว่าจะหมู่หรือจ่า

แก้ไขล่าสุดโดย pockyza เมื่อ Sat Mar 06, 2021 19:57, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Sat Mar 06, 2021 19:56
Astrominov พิมพ์ว่า:
ลองดูตามนี้ครับเลื่อนมาช่องล่างน่าจะได้ ลองงมๆไปไม่ได้อยู่หน้างานทำยากอีก555

ผมลองเลื่อนยลงมาแล้วครับSATA ณ ตอนนี้ยังปกติครับ
แก้ไขล่าสุดโดย pockyza เมื่อ Sat Mar 06, 2021 19:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel