ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Oct 2020
ตอบ: 998
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 16:39
[RE: ถามเซียนรถ* รถอายุ20ปีขึ้นน่าเล่นไหมยุคนี้?]
ojama55 พิมพ์ว่า:
TangM0 พิมพ์ว่า:
ถ้าอยากเอามาใช้งานจริงไม่อยากปวดหัวจุกจิกไปโตต้าก่อนครับ ไม่ใช้ว่าไม่จุกจิกนะครับแต่คิดว่าคงน้อยที่สุดในบรรดาตัวเลือกที่ให้มา ข้ามไปข้อสามรถยุโรปผมเคยใช้ 190E อายุ20กว่าปี มีจุกจิกเรื่อยๆเปลี่ยนเครื่องเจดมแก๊สก็ใช้งานได้ยาวๆแต่เวลาเสียต่างจังหวัดก็ปวดหัวครับ หาช่างไม่ได้สไลด์อย่างเดียว ใช้งาน4ปี สไลด์สามครั้ง  

พูดถึงเบนท์ จากที่ดูๆอ่านๆ ผมว่าน่าเล่น
แต่ถามคนใช้อย่างคุณ คิดว่าน่าเล่นอยู่ไหม 20ปีขึ้น(ตย.w124)
แต่เห็นเรื่อง4ปี 3สไลด์ คงไม่คิดเล่นแล้ว หรือยัีงไง?  

ถ้าเล่นเป็นคันที่สองในบ้านที่ไม่ได้ใช่ประจำน่าเล่นครับ ถ้าเล่นแบบเป็นใช้ในชีวิตประจำวันมีรถคันเดียวผมว่าไม่ครับ ไปW210 ตากลมดีกว่าครับ
-รถอายุเยอะมีผุแน่นอนไม่เร็วก็ช้าน้ำรั่วหารูปวดหัวเสียเวลาชีวิตนอกจากจับรถที่เจ้าของเก่าทำสีปะผุมาหมดแล้ว
-อะไหล่เริ่มแพงขึ้น
แก้ไข คัน190Eของผมยังอยู่ยังไม่ได้ขายกะอีกสองปีจะเอาออกมาทำใหม่ครับ ต้องยอมรับว่าเป็นรถที่ขับดีขับสนุกจริงๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย TangM0 เมื่อ Fri Feb 12, 2021 16:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2006
ตอบ: 670
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 16:58
[RE: ถามเซียนรถ* รถอายุ20ปีขึ้นน่าเล่นไหมยุคนี้?]
เล่นรถอายุเยอะ ไปญี่ปุ่นครับ
ไปญี่ปุ่น เน้นโตโยต้า ฮอนด้า ครับ, ถ้าไม่ยึดติดรุ่น เน้นรุ่นที่เคยเป็นแท็กซี่ครับ

เข้าอู่ หาอะไหล่สะดวกสบายครับ, ราคากันเอง ไม่เจ็บเท่ายุโรป

ปล. คัมรี่รุ่นที่ท่านบอกมาก็โอเคนะครับ ใช้ได้เลย
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: ทาสนม
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 15040
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 16:59
เทียน่ารุ่นนี้พี่ผมใช้อยู่ แดกน้ำมันโคตร ๆ เรียกว่าสูบเลยดีกว่า
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 38892
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 17:08
แคมรี่รุ่นนี้เล่นกันเยอะครับ ซ่อมทีไม่โหด อะไหล่หาได้ไม่ยาก อู่ไหนก็ทำได้ เล่นรถเก่าเน้นหาอะไหล่ง่าย อู่ซ่อมง่ายดีสุดครับ จากใจคนเล่นรถเก่าครับ แล้วพยายามดูตลาดรถเก่าครับ รุ่นไหนเค้าเล่นกันส่วนใหญ่จะสบาย
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11214
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 17:09
Rustey พิมพ์ว่า:
โรนัลโด้อ้วน พิมพ์ว่า:
Vios ซ่อมได้ทุกอู่  

เรื่องซ่อมได้ทุกอู่ ผมไม่คิดว่ามันคือจุดขายเท่าไหร่ เพราะผมก็ขี่แค่ในกทม.ปริ
และชอบไปอู่เฉพาะทางมากกว่า ไปอู่ไหนก็ได้
พอมีเหตุผลอื่นๆอีกไหมครับ แนะนำๆได้ครับ

เลือก VIOS อะดีแล้วครับ อะไหล่หาง่าย มีเยอะ ราคาซ่อมไม่โหด อย่างรถบริษัทที่เอาไว้วิ่งในจังหวัด ถ้าซื้อมือสองผมซื้อ vios อย่างเดียวเลย  

แนะนำตัวไหนครับ?  

Gen 2 ขึ้นครับ
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 36653
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 17:24
[RE]ถามเซียนรถ* รถอายุ20ปีขึ้นน่าเล่นไหมยุคนี้?
ACM1899 พิมพ์ว่า:
เทียน่ารุ่นนี้พี่ผมใช้อยู่ แดกน้ำมันโคตร ๆ เรียกว่าสูบเลยดีกว่า  

ขับบ่อยไหมครับ?
เจออู่บ่อยไหม?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 17:25
[RE]ถามเซียนรถ* รถอายุ20ปีขึ้นน่าเล่นไหมยุคนี้?
โรนัลโด้อ้วน พิมพ์ว่า:
Vios ซ่อมได้ทุกอู่  

เรื่องซ่อมได้ทุกอู่ ผมไม่คิดว่ามันคือจุดขายเท่าไหร่ เพราะผมก็ขี่แค่ในกทม.ปริ
และชอบไปอู่เฉพาะทางมากกว่า ไปอู่ไหนก็ได้
พอมีเหตุผลอื่นๆอีกไหมครับ แนะนำๆได้ครับ

เลือก VIOS อะดีแล้วครับ อะไหล่หาง่าย มีเยอะ ราคาซ่อมไม่โหด อย่างรถบริษัทที่เอาไว้วิ่งในจังหวัด ถ้าซื้อมือสองผมซื้อ vios อย่างเดียวเลย  

แนะนำตัวไหนครับ?  

Gen 2 ขึ้นครับ  

Thxครับ ขอไปส่องข้อมูลหน่อย
0
0
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 17:47

ใช้สมบุกสมบันครับ เข้าอู่ก็บ่อยเพราะมันเก่าแล้ว ของพี่ผมนี่ซื้อตั้งแต่เปิดตัวงานมอเตอร์โชว์เลย

ประสบการณ์ตรง ขับอยู่ดี ๆ ดับกลางอากาศ คนขับคือผมนี่แหละ ดีนะขับช้าเพราะเป็นซอยเล็ก เลี้ยวหักเข้าหมู่บ้านเกือบไปชนป้ายหน้าหมู่บ้านเค้าแล้ว เหยียบเบรคสุดแรง รอด สตาร์ทใหม่ ใช้ได้

ปล ถ้าให้เลือกจากสามชอยส์นี้ ไปชอยส์แรกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ACM1899 เมื่อ Fri Feb 12, 2021 17:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบต.
เกรียนป่วนบอร์ด
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4786
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 19:00
ได้หมดถ้าเอาซ่อมง่ายก็ โตโยต้า ลองมาก็นิสสัน ถ้ามีงบ อยากหล่อจจัด bmw e36 ดีกว่า แต่งดีดี หล่อซิปจนเหลียวมอง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2009
ตอบ: 298
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 19:49
j31 เครื่อง v6 อัตโนมัติสี่เกียร์ครับ ขับง่าย ผมเคยใช้อยู่ เครื่องแรงเสียงเพราะ เรื่องน้ำมันขับในเมืองเจอ ห้าโลลิตรเป็นเรื่องปกติ ขับทางไกลโอเคนะ สิบห้า-สิบเจ็ดโลลิตร สบายๆ ให้เล่นรุ่น 230js จะมี cruise control ตัวถังแข็งแรงดี ระบบเบรคทรงตัว+ห้องโดยสารเงียบมาก เป็นรถที่ผมชอบขับมากๆคันนึงเลย อะไหล่การซ่อมก็โอเคอยู่นะ ถ้าจะเล่นรถเก่าก็ต้องเผื่องบไว้ซ่อมกันบ้างเป็นธรรมดา ยิ่งรุ่นนี้มีระบบเยอะก็มีเรื่องให้ซ่อมเยอะแหละครับ อะไหล่ก็ราคาญี่ปุ่น แต่ก่อนมันคันละเป็นล้านอ่ะเนอะ

ที่ต้องพูดถึงคือ รุ่นนี้ไม่มีเกจวัดความร้อนเครื่อง (รถเก่าแล้วถ้าไม่เห็นไม่สบายใจเลย 55555+) ควรไปติดเพิ่ม , อัตราการกินน้ำมันที่ต้องเรียกว่าแดรกเลยดีกว่า
, ช่วงล่างที่ลำตัวยาวเวลาเจอที่ชันๆมีครูดให้น่าหงุดหงิดอยู่บ้าง

ถ้ารับเรื่องพวกนี้ได้ ก็โอเคมั้งครับ

.
1
0
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 19:51

ใช้สมบุกสมบันครับ เข้าอู่ก็บ่อยเพราะมันเก่าแล้ว ของพี่ผมนี่ซื้อตั้งแต่เปิดตัวงานมอเตอร์โชว์เลย

ประสบการณ์ตรง ขับอยู่ดี ๆ ดับกลางอากาศ คนขับคือผมนี่แหละ ดีนะขับช้าเพราะเป็นซอยเล็ก เลี้ยวหักเข้าหมู่บ้านเกือบไปชนป้ายหน้าหมู่บ้านเค้าแล้ว เหยียบเบรคสุดแรง รอด สตาร์ทใหม่ ใช้ได้

ปล ถ้าให้เลือกจากสามชอยส์นี้ ไปชอยส์แรกครับ  

ใจผมมาที่ js31 แต่มาถามเผื่อมีอะไรให้คิดเพิ่มเติมไหม
ขอถามอีกนิด ใช้รถอยุ่กทม.หรือตจว. ครับ
อู่ที่เข้า จบไหม อะไหล่รอนานไหม?
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 02 Apr 2020
ตอบ: 3860
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 19:52
เว้นรถยุโรปไว้เลยครับ เล่นรถมือสองอายุเยอะๆเล่นแบรนด์เจ้าตลาดไว้ก่อน เก๋งไว้ใจ Toyata กับ Honda รถกระบะ ISuzu กับ Toyota ที่กล่าวเช่นนี้ไว้คือรถมือสองมันเสียจุกจิก แต่อะไหล่ยี่ห้อเจ้าตลาดที่ว่ามา เซียนรถยนต์รถกระบะบอกไว้ว่าเดินไปร้านขายยาก็ยังมีอะไหล่รถที่หาเลย อะไหล่ราคาหลักร้อยใช้ได้จริง แท้หลักพัน ส่วนแบรนด์ยุโรป ราคาถูกว่าด้วยตัวเลขหลักพัน แท้ราคาระดับ K ขึ้นทั้งหมด และที่สำคัญอะไหล่บางตัวต่อให้มีเงินก็ซื้อไม่ได้ เพราะมันไม่มีหรือยกเลิกผลิตเอาดื้อๆเลย ต้องหาของเก่ามาซ่อมทดแทนซะเยอะ
1
0
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 19:55
witschge พิมพ์ว่า:
j31 เครื่อง v6 อัตโนมัติสี่เกียร์ครับ ขับง่าย ผมเคยใช้อยู่ เครื่องแรงเสียงเพราะ เรื่องน้ำมันขับในเมืองเจอ ห้าโลลิตรเป็นเรื่องปกติ ขับทางไกลโอเคนะ สิบห้า-สิบเจ็ดโลลิตร สบายๆ ให้เล่นรุ่น 230js จะมี cruise control ตัวถังแข็งแรงดี ระบบเบรคทรงตัว+ห้องโดยสารเงียบมาก เป็นรถที่ผมชอบขับมากๆคันนึงเลย อะไหล่การซ่อมก็โอเคอยู่นะ ถ้าจะเล่นรถเก่าก็ต้องเผื่องบไว้ซ่อมกันบ้างเป็นธรรมดา ยิ่งรุ่นนี้มีระบบเยอะก็มีเรื่องให้ซ่อมเยอะแหละครับ อะไหล่ก็ราคาญี่ปุ่น แต่ก่อนมันคันละเป็นล้านอ่ะเนอะ

ที่ต้องพูดถึงคือ รุ่นนี้ไม่มีเกจวัดความร้อนเครื่อง (รถเก่าแล้วถ้าไม่เห็นไม่สบายใจเลย 55555+) ควรไปติดเพิ่ม , อัตราการกินน้ำมันที่ต้องเรียกว่าแดรกเลยดีกว่า
, ช่วงล่างที่ลำตัวยาวเวลาเจอที่ชันๆมีครูดให้น่าหงุดหงิดอยู่บ้าง

ถ้ารับเรื่องพวกนี้ได้ ก็โอเคมั้งครับ

.  

อ่า ตัวนี้อาการเด่นๆ ก็ความร้อน กะ ไดชารท์ นี่ละ
แต่โดยรวมชอบหมดเลย ภายใน/นอก
แต่หารถสภาพดียากจัดเลย
0
0
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 20:14

ใจผมมาที่ js31 แต่มาถามเผื่อมีอะไรให้คิดเพิ่มเติมไหม
ขอถามอีกนิด ใช้รถอยุ่กทม.หรือตจว. ครับ
อู่ที่เข้า จบไหม อะไหล่รอนานไหม?  

กทม ครับ อู่ไม่รู้ ไม่ใช่รถผม แต่ก็เข้าบ่อยอยู่นะ
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2006
ตอบ: 3843
โพสเมื่อ: Fri Feb 12, 2021 21:15
ถามเซียนรถ* รถอายุ20ปีขึ้นน่าเล่นไหมยุคนี้?
ถ้าซื้อเป็นรถสำรอง ก็อยากนั่งซีรี่ 7 ซักครั้งเหมือนกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel