ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11941
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 21:59
[RE: ใครขับรถเป็น รบกวนเข้ามาทีครับ]
ถ้าขับเป็นใหม่ๆจะเสียสมาธิได้ครับ รวมทั้งขาดความมั่นใจ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1704
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 22:08
[RE: ใครขับรถเป็น รบกวนเข้ามาทีครับ]
ผมก็ไม่ค่อยได้ขับเองหรอก เป็นฝ่ายเตือนมากกว่า

แต่ก็เข้าใจนะ บางทีเราพูดแล้วมันเสียจังหวะเค้าอ่ะ ยิ่งพูดมากๆนี่ผมว่าโคตรน่ารำคาญอ่ะ

เวลาผมเตือนก็จะออกแนวพูดสั้นๆถึงอะไรที่คนขับไม่น่าจะเห็นมากกว่า เช่น ระวังรถทางซ้าย หรือถ้าขับเร็วเกิน ผมก็บอกให้เบาๆหน่อย
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2009
ตอบ: 22968
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 22:26
ใครขับรถเป็น รบกวนเข้ามาทีครับ
เตือนได้ ไม่ว่า ให้ดูบริบทสถานการณ์จริงตอนนั้น คือถ้าไม่เตือนเกิดอุบัติเหตุแน่นอน เพราะคนขับประมาณนี้ครับ

แต่อีกอย่างนึงที่คนนั่งข้างมักลืมตัวคิดว่านั้นคือการเตือน คือการกำกับการขับขี่ของคนขับแ_่ง ทุกอย่าง พูดอยู่นั่นแหละ ให้ขับเองก็ดันกาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2010
ตอบ: 2303
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 23:26
แฟนผมไม่เตือนอะ มาจัดชุดใหญ่ตอน action นั้นผ่านไปแล้ว

อยากซ่อมรถใช่มั้ย
อยากเข้าโรงพยาบาลใช่มั้ย
อยากเสียเวลาใช่มั้ย
เป็นชุดๆ (แล้วแต่อารมณ์ตอนนั้น)

จบด้วย "ขับดีๆมันยาก ไปนั่ง เด๋วขับเอง"

0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2015
ตอบ: 9431
โพสเมื่อ: Wed Jan 27, 2021 00:52
จริงครับ เวลาไปไหนกับแม่
ผมให้แม่ขับ 100% ไม่ก็ต้องหาหูฟัง
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14190
โพสเมื่อ: Wed Jan 27, 2021 01:55
แต่ก่อนคงบอกว่าจริง เพราะมันรำคาญจนบ้านผมใช้กฏ คนขับมีอำนาจเต็ม คนนั่งได้แค่เตือนอันตราย อย่างอื่นห้ามก้าวก่ายกัน

แต่ล่าสุดที่เจอกวนสมาธิสุดๆ คือตอนสอบใบขับขี่

ที่นี่คือสอบแบบมีคนนั่งไปด้วย ผมตกมา 4 ครั้งก่อนหน้านี้ ก็เหมือนกันทุกครั้ง คือเค้าจะนั่งมาด้วย และคอยสั่งการเท่าที่จำเป็น ไม่คุยอย่างอื่น เพราะคงกลัวรบกวนสมาธิเรา

เจอเจ้าหน้าที่คนหนึ่ง ผมว่าเค้าเพี้ยน มันจะมีคนขับผ่านได้จริงๆ เหรอ วิธีการคือ ขับๆ ไป เค้าจะให้เราอธิบายอันตรายรอบตัวเรา จนกว่าเค้าจะบอกว่าขอบคุณ เช่นไปใกล้แยก ก็ต้องบอกว่าที่สี่แยกมีรถอะไร ผ่านมาจากทางไหน หรือจอดอยู่ หรือมาจากด้านหลังเรา และบอกด้วยว่าจะหลบเลี่ยงภัยนั้นยังไง เช่น รถที่ผ่านแยก เราต้องรอให้เค้าผ่านไปก่อน รถที่จอดอยู่ต้องเว้นระยะห่าง

คือต้องขับไปพูดไปให้เค้าพอใจตลอดครึ่งชั่วโมงอ่ะ ซึ่งที่จริง การสอบใบขับขี่มันมีเรื่องต้องใช้สมาธิเยอะอยู่แล้ว เช่นทุกครั้งที่จะแตะเบรกต้องมองกระจกหลัง ทุกครั้งที่จะเลี้ยวต้องเช็คกระจก และหันหัวเช็ค มีสิ่งที่ต้องทำเยอะและต้องระวังตัว พอโดนถามและต้องตอบเพิ่มไปอีกนี้ บอกตรงๆ ว่านรกมาก

สุดท้ายก็ตกตามระเบียบ พร้อมกับประสบการณ์แย่ๆ สุดท้ายผมมาผ่านเอาครั้งที่ 7 เลย นี่ขนาดมีประสบการณ์ขับขี่ในไทย 10 ปี
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7644
โพสเมื่อ: Wed Jan 27, 2021 08:38
ผมสบายครับเพราะแฟนผมหลับ ผมเลยต้องขับเงียบๆคนเดียว 555
0
0
นักเตะอบจ.
Status: ⚽️ B L U E F A N ⚽️ S I N C E . . . . 1 9 9 9
เข้าร่วม: 01 Jun 2010
ตอบ: 4582
โพสเมื่อ: Wed Jan 27, 2021 08:49
คุยกับแฟนแล้วเคลียร์ว่า คนนั่งข้างๆเจออะไร จะเตือนอะไร ให้พูดน้ำเสียงปกติ

เพราะทุกครั้งเราขับเอง เรามองเห็นอยู่ก่อนแล้ว แล้วคนนั่งข้างเค้าเพิ่งเห็นแล้วทักดัง มันจะตกใจครับ

เตือนปกติ น้ำเสียงปกติ แม้ว่าเราเห็นอยู่ก่อนแล้วก็ไม่เป็นอะไร
แก้ไขล่าสุดโดย INTUGO เมื่อ Wed Jan 27, 2021 08:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 113
โพสเมื่อ: Wed Jan 27, 2021 08:53
คนที่เตือนดี ๆ ก็มีนะ อย่างพ่อผม ถ้าแกรู้สึกว่า เราน่าจะไม่เห็นจริง ๆ แกถึงจะออกปากเตือนขึ้นมา

แต่แม่กับภรรยาผมเนี่ย ร้องขึ้นมาอย่างกับผมขับรถทับคนอ่ะ
พอเราถามว่ามีอะไร เค้าก็บอกว่า ตกใจ เหมือนมันพุ่งมาอย่างกับจะไม่เบรค/ มอไซค์มันขับน่ากลัว /ทำไมมันเบียดเราจัง ฯลฯ

ซึ่งไอ้การร้องเสียงดังขึ้นมา สัญชาติญานคนที่ขับรถอยู่มันจะแตะเบรคอัตโนมัติอ่ะ บางทีเบรคหัวทิ่มกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง จนมันจะเกิดอุบัติเหตุเพราะคนเตือนนี่แหละ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3777
โพสเมื่อ: Wed Jan 27, 2021 11:40
จริงมากๆครับ เพราะบางทีคนเตือนเค้าจะเตือนแบบขัดกับการตัดสินใจของเรา ทำให้เกิดการลังเล ไม่ดีต่อการขับรถมากๆ

ยิ่งการเตือนแบบโวยวาย/ตะโกน นี่ทำให้ตกใจและอาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้เลยด้วย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel