ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7909
โพสเมื่อ: Fri Jan 22, 2021 11:18
[RE: นวัตกรรมอะไรบ้างที่เกิดในยุครัฐบาลทหาร]
เอาสาระนะ แซะกันเยอะแล้ว (บางทีก็มากจนน่ารำคาญไม่ได้จรรโลงอะไรขึ้นเลย)

นอกจาก Promptpay ก็นโยบาบ e-payment ต่างๆนี่แหละครับ

แล้วก็จะมีในส่วนบัตรสวัสดิการ ที่แนวคิดดี แต่ปฎิบัติได้กาก จุดเป้าหมายมันไม่ได้แจกหรอก

สำหรับผมถ้าจะทำ เป้าหมายคือฐานข้อมูล แจกเงินไปหมื่นล้านบาทช่วยคนแบบประชานิยม

แลกกับฐานข้อมูลและปรับนิสัยการใช้จ่าย มองว่าคุ้ม ทีนี้เราจะได้ข้อมูลคนจนจริง ไม่จนจริง

แล้วก็จะได้ไปปรับเพิ่มลด รัฐสวัสดิการให้เหมาะสม แก้ปัญหาในหลายมิติมากๆ ยาวไปยัน 30 บาท

ว่าไอพวกไม่ได้ใช้บัตร เอ็งร่วมจ่ายหรือรัฐจ่าย 80%-90% ว่ากันไปแทน ไม่ฟรีแล้ว

ในยุคนี้ ผมมองว่าข้อมูลสำคัญที่สุดละ ส่วนพวกกฎหมายก็มีกฎเรื่องการโอนเงิน ที่จะมากดดันธุรกิจ

ให้เข้ามาอยู่ในระบบภาษีมากขึ้น หรือการกู้ยืมเงินที่ใช้งบการเงินฉบับเดียวกับที่นำส่งสรรพากร

(แต่ ธปท ยังไม่บังคับธนาคารพาณิชย์เต็มรูปแบบ) ซึ่งถ้าตามนี้จริงๆนะ บอกเลยว่า

ลดอัตรา VAT ยังทำได้เลยครับผมว่า

ไม่ใช่ว่าไม่มีอะไรดีๆเกิดขึ้นนะ มันก็มีครับเยอะด้วยพอสมควร แต่ไอที่แย่อ่ะมันมากกว่า แล้วเรื่องที่แย่

มันดันไปละเมิดสิทธิ เสรีภาพ ซึ่งเป้นหลักพื้นฐานซะด้วย มันเลยมองยังไงก็ไม่โอเค
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel