ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 401
โพสเมื่อ: Thu Jan 21, 2021 23:05
[RE: PTTOR ท่านเซียนวิเคราะห์ว่าไงกันบ้างคับ]
คิดว่าเปิดมาไม่ดีดจากราคา IPO มาก
มีเกณฑ์ลบช่วงอาทิตย์แรก แล้วก็ค่อยๆขึ้นทีละนิด

ถ้าเล่นยาวจองไว้ ผมว่าไม่เสียหาย พื้นฐานดีอยู่แล้ว
แต่ถ้าจะมาเทรดเกร็งกำไรวันแรกๆเนี่ย ผมว่าไปรอเก็บช่วงหุ้นลงต่ำกว่าราคาสักหน่อยดีกว่า ไม่ต้องจองหรอก
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1443
โพสเมื่อ: Thu Jan 21, 2021 23:25
[RE: PTTOR ท่านเซียนวิเคราะห์ว่าไงกันบ้างคับ]
narumos พิมพ์ว่า:
UserBlue พิมพ์ว่า:
-zolo-sanji- พิมพ์ว่า:
พอดี ไม่มีความรู้ อยากให้ช่วยตอบครับ
ถ้าสมมุติมีอยู่แล้ว100 หุ้น ตอนนี้หุ้นอยู่ที่ 40 บาท
แล้วเค้าเปิดให้ผู้มีหุ้นได้จอง ซื้อ หุ้นละ 18 บาท สมมุติผมจองซื้อ 200 หุ้น

ซึ่งก็คงจะได้หรือเปล่า
หลังจากนั้น เค้าลงให้เกิดการขายขึ้นบนกระดาน ราคาก็จะตั้งเปิดขายใหม่ ตามประเมิณใช่ไหมครับ
หรือว่าอย่างไร หรือราคามันเกิดจากการเฉลี่ยของอะไร สักอย่าง

งั้นถ้าผมมีหุ้นเดิม 100 ถ้าซื้อได้200 จะรวมกันเป็น 300
หรือ ถ้าซื้อไม่ได้จะอย่างไร
ขอบคุณครับ พอดี ขาดประสบการณ์มากครับ
ตอนนี้อยากขายไปก่อน แต่ก็อยากรู้ไว้ครับ

OR มันกำลังจะ IPO (เสนอขายหุ้นใหม่แก่ประชาชนทั่วไปเป็นครั้งแรก) ไม่ใช่เหรอครับ แล้วจะไปมีอยู่แล้ว 100 หุ้นได้ไง หรือท่านเป็นผู้ถือหุ้นตั้งแต่ยังไม่เข้าตลาด หรือหมายถึงหุ้น PTT  

ผมเข้าใจว่าเจ้าของเม้น น่าจะมี PTT อยู่แล้ว แล้วนึกว่า ถ้าซื้อ OR มันจะนำไปรวมกันหรือเปล่า ถ้าเข้าใจผิดยังไงก็ขอโทษด้วยนะคับ  

แฮะๆ ใช่ครับ นึกว่า ออกหุ้นเพิ่ม แล้วไปเป็นหุ้นเดียวกันชื่อ pttor เลยครับ
สรุป ครละตัว เนาะ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Aug 2020
ตอบ: 143
โพสเมื่อ: Thu Jan 21, 2021 23:45
เพิ่งอ่านหนังสือชี้ชวนเสร็จ ตะกี้นี้ เลย
หลายท่านบอกพื้นฐานดี แต่ผมเห็นต่างนะ
ถ้านับเฉพาะ Valuation ผมคิดว่าแพงไปเยอะ
เพราะได้สินทรัพย์กับกิจการที่ควรจะได้มาแค่บางส่วนไม่ได้แยกออกมาแบบเต็มๆ
ปันผลก็น่าแค่ 1-2% เท่านั้นเอง(ที่ราคา18บาทนะ)

อีกประเด็นคือที่ทำให้มันไม่โตคือ
รายได้จากการขายน้ำมันได้น้อยลงทุกปี
แต่กำไรจาก non oil มันมาชดเชยไอ้ที่หดไปจากน้ำมันไม่ทัน
ทำให้รายได้ กำไร รวมๆดูทรงๆทุกปี ไม่เห็น growth แบบชัดๆ

สรุปคือ ผมไปหาตัวอื่นดีกว่า

เพราะเห็นต่าง ราคาจึงไหวดั่งสายน้ำ
อย่างไรก็ขอให้ทุกท่านโชคดีละกันครับ
5
0
แผนการเงิน ก็เหมือนแผนชีวิต
สำเร็จบ้าง ล้มเหลวบ้าง ก็เป็นเรื่องธรรมดา
นักเตะอบจ.
Status: Veni, vidi, vici
เข้าร่วม: 14 Feb 2009
ตอบ: 1872
โพสเมื่อ: Fri Jan 22, 2021 02:19
ไม่ใช่เซียน แต่เคยอ่านผ่านๆครับ
ตัวนี้ ลองดูแผนการลงทุนในอนาคตแล้ว ผมว่าโตได้ประมานปีละ5% ซึ่งส่วนตัวถือว่าน้อยมากๆครับ
กับอีกอย่าง อยู่ในอุตสาหกรรมที่เสี่ยงโดนdisrupt สูงมากๆในอนาคต (รายได้90%จากการขายน้ำมัน)
หลายคนอาจบอกว่า เขาสามารถconvertแท่นจ่ายน้ำมันเป็นแท่นชาร์จevได้ อันนี้ผมไม่เถียงครับ เพราะเขาก็สามารถทำแบบนี้ได้จริงๆ แต่ตราบใดที่การชาร์จแบ็ตรถ ยังไม่สามารถชาร์จให้เต็มได้ใน5นาที
ผมเชื่อว่าทุกๆคนจะชาร์จที่บ้านกันเป็นหลัก นานๆทีเดินทางไกลถึงจะยอมชาร์จกันที่ปั้ม
ถึงเวลานั้น trafficในปั้มน้ำมันคงลดลงโข กระทบส่วนอื่นๆของธุรกิจแน่นอนครับ

ปล. เป็นแค่ความมโนส่วนตัวนะครับ ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ หรือในอนาคตถ้าสามารถชาร์จได้เร็ว ปตท ก็จะมีความได้เปรียบตรงที่ มีทำเลปั๊มน้ำมันที่ดีอยู่เเล้วครับ
2
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2009
ตอบ: 76
โพสเมื่อ: Fri Jan 22, 2021 11:21
ปิดต่ำกว่าจอง
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16427
โพสเมื่อ: Fri Jan 22, 2021 13:24
ถ้าซื้อไวกินปันผล คิดว่าโอเคไหมครับ เรื่องนี้ผมไม่มีความรู้เลยแต่แฟนเขาอยากได้
0
0
Do you hear the people sing ?
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel