ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14077
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 14:53
[RE: การอ่านหนังสือ จะช่วยพัฒนาแนวคิดเราได้จริงไหมครับ]
punya_mio พิมพ์ว่า:
จริงครับ พัฒนาขึ้นชัดเจน

ตอนนี้เหลือเล่มเดียวที่ยังดอง

''จริงๆแล้วโลกดีขึ้นทุกวัน'' ที่ปกส้มๆ

ไม่ค่อยถูกจริตที่อ้างแฟกค์แบบเข้มๆ

Factfulness แค่ชื่อหนังสือก็รู้ละ

แต่ผมว่าเล่มนี้ดีนะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14077
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 14:56
[RE: การอ่านหนังสือ จะช่วยพัฒนาแนวคิดเราได้จริงไหมครับ]
ส่วนตัวผมว่า ช่วยให้เราได้รู้มุมมองอะไรอีกเยอะเลย

อย่างหนังสือชุด Sepian, Homo Deus ... และตอนนี้กำลังอ่าน 21 lessons ซึ่งมันดีมากๆนะ

คือผมก็ไม่คิดว่าในอนาคต มันจะ Sci-Fi ได้ขนาดนี้

ปล. ผมอ่านหนังสือหุ้นเป็นหลัก โดยเฉพาะของ ต่างประเทศ เพราะ แปลไทยหลายๆครั้งตัด part สำคัญออก (และเล่มดีๆหลายเล่ม ไม่ได้แปลไทย)

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 759
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 15:03
ผมว่า "ต้องทำใจ"อ่านเพื่อเปิดมุมมอง เหมือนเวบบอดสมัยนี้ดีกว่าครับ

คือแนวคิดไม่มีถูกผิดอะ 1คิดแบบนึง 2คิดแบบนึงก้ได้ไม่ผิด
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Heal the world ..Make it a better place
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 12204
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 15:20
ได้ครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 25
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 15:44
ถูกแบนแล้ว
ได้แน่นอนครับ

แต่ว่ากับดักของพวก Self Help และพวก how to คือ เวลาเราอ่านพวกนี้ไปนานๆ สมองเราจะรู้สึกเหมือนได้ทำอะไรที่ Productive ระหว่างที่อ่าน หลายๆคนจึงเสพติด "การอ่านไปเรื่อยๆ" โดยไม่ได้ทำอะไรมากขึ้นเลย เพราะรู้สึกเหมือนว่าเราได้ทำแล้ว อนุมานคงเหมือน เราได้ สะสมแผนที่ไปเรื่อยๆ แต่ไม่ออกเดินทางสักที
ผมเห็นด้วยกับ คห บนๆครับที่ว่าต้อง ทำและอ่านไปด้วยจึงจะเกิดประโยชน์สูงสุดครับ

จะรู้เท่าที่จำเป็นก่อน หรือ จะรู้ให้มากๆๆ ก่อน ยังไงเราก็ต้องกลับมาปรับแก้ไขตรงหน้างานเหมือนกันครับ

ขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติมนะครับ
ลองอ่านพวก Memior ก็สนุกดีนะครับ มันเป็นเรื่องราวที่ทำให้มองภาพมากขึ้น และอาจจะช่วยเราในการตัดสินใจต่างๆ ได้มากขึ้น เพราะพวก 7 habits หรือ self help ทั่วไปจะเป็นพวก Principle ซะส่วนใหญ่ เวลาเกิดปัญหาที่เราต้องอยากนึกใช้งานมัน เราอาจจะนึกไม่ออกหรืออ่านไปสักพักแล้วก็คงอาจจะลืม

0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2008
ตอบ: 11549
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 16:30
การอ่านหนังสือ จะช่วยพัฒนาแนวคิดเราได้จริงไหมครับ
มูฮัมหมัด พิมพ์ว่า:

แต่ว่ากับดักของพวก Self Help และพวก how to คือ เวลาเราอ่านพวกนี้ไปนานๆ สมองเราจะรู้สึกเหมือนได้ทำอะไรที่ Productive ระหว่างที่อ่าน หลายๆคนจึงเสพติด "การอ่านไปเรื่อยๆ" โดยไม่ได้ทำอะไรมากขึ้นเลย เพราะรู้สึกเหมือนว่าเราได้ทำแล้ว อนุมานคงเหมือน เราได้ สะสมแผนที่ไปเรื่อยๆ แต่ไม่ออกเดินทางสักที
ผมเห็นด้วยกับ คห บนๆครับที่ว่าต้อง ทำและอ่านไปด้วยจึงจะเกิดประโยชน์สูงสุดครับ

จะรู้เท่าที่จำเป็นก่อน หรือ จะรู้ให้มากๆๆ ก่อน ยังไงเราก็ต้องกลับมาปรับแก้ไขตรงหน้างานเหมือนกันครับ

ลองอ่านพวก Memior ก็สนุกดีนะครับ มันเป็นเรื่องราวที่ทำให้มองภาพมากขึ้น และอาจจะช่วยเราในการตัดสินใจต่างๆ ได้มากขึ้น เพราะพวก 7 habits หรือ self help ทั่วไปจะเป็นพวก Principle ซะส่วนใหญ่ เวลาเกิดปัญหาที่เราต้องอยากนึกใช้งานมัน เราอาจจะนึกไม่ออกหรืออ่านไปสักพักแล้วก็คงอาจจะลืม

memior เปนยังไงครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2007
ตอบ: 211
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 16:41
อ่านพวก self-help, life-approach แน่นอนล่ะตัวตนในโลกผู้ประกอบการและทุนนิยมเก่งขึ้นแน่ แต่คุณจะมองไม่เห็นความเป็นไปได้อื่นนอกอุดมการณ์หลัก อุดมการณ์หลักคืออะไร เช่น สัจจะนิยมแห่งทุน(ทุกๆอย่างที่ทำให้ตัวตนเรา productiveขึ้น สางแผนความมั่งคั่งชีวิต การเอาตัวรอดในที่ทำงาน... 21lessons, หรือแนวเทคโนโลยีจะแก้ได้ทุกอย่าง100% (Sapien Homodeus ... )

อยากเบิกเนตรจริงๆไม่ใช่แค่เชิงประวัติศาสตร์ แนะนำหาพวก critical theory อ่านเป็นพื้นด้วย พอไปเจอหนังสือที่เค้าอ่านๆกันจะได้รู้ว่ามันมีพื้นฐานจากฐานคิดอะไร จะชักเราไปทางไหน
แก้ไขล่าสุดโดย pednew เมื่อ Wed Jan 20, 2021 16:44, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 1862
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 17:38
เพื่อนผมมันอ่านนิยาย มันอ่านหนังสือไวมากเวลาอ่าน บทความ หรือเรื่องอื่นๆ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 55
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 17:39
มายฮาร์ทโกชาลาลาลาลา พิมพ์ว่า:
มูฮัมหมัด พิมพ์ว่า:

memior เปนยังไงครับ  

เป็นบันทึกความทรงจำของผู้เขียนครับ จะคล้ายๆ อ่านนิยายเลย แต่มันแต่งอิงจากเรื่องจริงครับ
เช่น Anne Frank, Shoe dog ของผู้ก่อตั้ง Nike ท่านชอบใครก็เลือกอ่านของคนนั้นเลยครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel