ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status: น้องดุ๊บเก็บหมด
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Mar 2020
ตอบ: 1145
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:23
[RE: ผมเป็นโรคซึมเศร้า]
Alexander-Supertramp พิมพ์ว่า:
พยายามอย่าทำอะไรซ้ำๆเดิมๆครับ หาอะไรใหม่ๆทำ

ยาก็ไม่ควรหยุดกินนะครับ

พูดกับใครไม่ได้ ไม่รู้จะระบายกับใคร จิตแพทย์ช่วยได้ครับ  
ขอบคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะครับ หลังจากนี้จะไปพบหมอเพื่อปรึกษาอีกรอบครับ จะได้รับคำแนะนำที่ดีขึ้น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:26
korncazz พิมพ์ว่า:
ระบายออกมาครับ เอาให้โล่งใจ

ปล.ผมเป็นมา20ปีละครับ โรคนี้กว่าจะดีขึ้นใช้เวลานานมากครับ อยากให้เข้าใจตรงนี้ก่อน จะได้ผ่านมันไปได้แบบผม

สำคัญเลยคือต้องกินยาตลอด การหยุดยามันอาการกลับมากำเริบได้ ถ้ามันไม่ดีขึ้นควรกลับไปปรึกษาหมอนะ แล้วหมอจะปรับยาให้

กว่าผมจะปกติ + กินยาน้อยลงก็ใช้เวลาเป็น10ปีนะ มันจะค่อยๆดีขึ้นเองครับ

ถ้าไม่ไหวจริงๆก็แนะนำไปคุยกับจิตแพทย์ครับ แล้วท่านจะโล่งใจ สบายใจขึ้น  
โห ท่านเป็นนานมากเลยครับ ทำให้ผมใจชื้นขึ้นมาเลยว่ามีคนอื่นที่แย่กว่าเราอีก หลังจากนี้ผมจะไปพบแพทย์เพื่อรับคำปรึกษาและยามาทานนะครับ
1
0
นักเตะอบจ.
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:27
Shevchenko 07 พิมพ์ว่า:

ใจเย็นครับท่าน ดูคลิปนี้ก่อน รับรองยิ้มออกแน่ 55  
ขอบคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะครับ ชอบดูเหมือนกันครับ ฮาอยู่นะ 555
1
0
นักเตะอบจ.
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:29
VYCInw พิมพ์ว่า:
ผมเคยเป็นเหมือนกัน หนักมากๆช่วง 4-6 ปีที่แล้ว สูญเสียคนรัก ญาติ ความพยายามหลายๆอย่างไม่สมหวัง หลังๆมานั่งสมาธิทุกวัน ครั้งละ 1 ชั่วโมงขึ้น จากที่เบื่อโลก อยากตาย กลายเป็นอารมณ์เฉยๆ ปล่อยวาง ไม่ค่อยได้คิดลบเท่าไร เพราะจิตเราอยู่กับความว่างนานมั้ง มันเลยชินกับอารมณ์นั้น พอออกจากสมาธิ จิตมันก็ยังทรงอารมณ์นั้นอยู่ ช่วยได้พอสมควรครับ แต่ไม่หมด แต่ก็ยังดี  
ขอบคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะครับ ช่วงเวลาที่แย่ที่สุด มันทำให้ผมไม่อยากอยู่ต่อเลย ผมเอาวิธีที่ท่านแนะนำมาใช้ด้วยแหละครับ แต่ยังไม่ดีขึ้นเท่าไหร่ ต้องตั้งใจมากกว่านี้อีกละกันครับ
0
0
นักเตะอบจ.
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:31
crazyingod พิมพ์ว่า:
จากประสบการณ์ที่มีเพือนเป็นไบโพล่าไม่รู้ว่าใกล้เคียงกันไหม เพราะยิ่งหยุดยาอาการยิ่งหนักขึ้นครับ เหมือนสมอง
มันติดยาเนื่องจากโรคนี้มันเกิดจากสารในสมองมันไม่เท่ากันยามันเลยเข้าไปเติมตัวที่ขาดไปเพื่อให้สารในสมองมันสมดุล พอเราหยุดยาทีนี้สารในสมองส่วนที่ขาดจะยิ่งขาดหนักขึ้นไปอีกเพราะเราเติมมันจากภายนอกเป็นเวลานานสมองมันน่าจะยังไม่ชินที่จะผลิตมันขึ้นมา ถ้าจะหยุดยาน่าจะต้องลดเป็นขั้นบรรไดโดยใช้ตัวที่เบาลงเรื้อยๆครับผมไม่ได้บอกให้ทำนะครับ ทุกการใช้ยาหรือหยุดยาควรอยู่ในการกำกับของหมอครับ ขออวยพรให้พรุ้งนี้เป็นวันที่ดีนะครับ

ปล.ทั้งหมดนี้ไม่มีข้อมูลอ้างอิงอะไรเป็นแค่ความเข้าใจของผมที่มาจากคนใกล้ตัว2คนที่เป็นไบโพล่าและแพนิคครับ  
ขอบคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะครับ ผมก็ไม่ค่อยทราบข้อมูลมากเท่าที่ควรครับ แต่ผมจะลองปรึกษาแพทย์ดูเกี่ยวกะข้อมูลนี้ ขอให้วันถัดไปเป็นวันที่ดีครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2010
ตอบ: 3503
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:32
น้องดุ๊บ พิมพ์ว่า:

ปล.ผมเป็นมา20ปีละครับ โรคนี้กว่าจะดีขึ้นใช้เวลานานมากครับ อยากให้เข้าใจตรงนี้ก่อน จะได้ผ่านมันไปได้แบบผม

สำคัญเลยคือต้องกินยาตลอด การหยุดยามันอาการกลับมากำเริบได้ ถ้ามันไม่ดีขึ้นควรกลับไปปรึกษาหมอนะ แล้วหมอจะปรับยาให้

กว่าผมจะปกติ + กินยาน้อยลงก็ใช้เวลาเป็น10ปีนะ มันจะค่อยๆดีขึ้นเองครับ

ถ้าไม่ไหวจริงๆก็แนะนำไปคุยกับจิตแพทย์ครับ แล้วท่านจะโล่งใจ สบายใจขึ้น  
โห ท่านเป็นนานมากเลยครับ ทำให้ผมใจชื้นขึ้นมาเลยว่ามีคนอื่นที่แย่กว่าเราอีก หลังจากนี้ผมจะไปพบแพทย์เพื่อรับคำปรึกษาและยามาทานนะครับ  

ดีใจนะครับ และอยากให้รู้ไว้ว่าผมคนนึงที่เข้าใจท่านนะ

กินยาสม่ำเสมอนะครับ ไม่ไหวก็แวะไปคุยกับจิตแพทย์ หรือมาระบายให้พวกเราๆฟังได้

0
0
นักเตะอบจ.
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:32
iFistz พิมพ์ว่า:
เป็นกำไรใจให้นะครับ ผมเข้าใจที่คุณเจอนะครับ ตัวผมเองก็รับการรักษาโรคนี้อยู่เหมือนกันประมาณ 5-6เดือนแล้ว ยังไงผมมองว่ารับการรักษาต่อเถอะครับ  
ขอบคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะครับ เรามาสู้ไปด้วยกันนะครับ เอาชนะมันให้ได้ ผมจะสู้ต่อ
0
0
นักเตะอบจ.
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:35
peemawach พิมพ์ว่า:
ช่วงที่ผมเป็นมันหนักมาก เป็น2ปีกว่าๆ กว่าจะจับจุดได้้ว่าต้องทำยังไงกับตัวเอง คิดยังไงกับตัวเองและผู้อื่นอาการถึงจะดีขึ้น แต่ยังไงก็ต้องใช้ยาก่อนไม่งั้นมันไม่ดีขึ้นแน่ๆ ไม่ว่ายังไงก็ต้องฝืนใจกินยาต่อไปนะครับ

ข้อดีของคนที่เป็นซึมเศร้า คือเรารู้ตัวว่าความคิดต่างๆที่ทำให้เราแย่ มันมาจากตัวเราเอง มันมาจากสารในสมองที่สร้างขึ้นมา มันไม่ใช่เรื่องจริง

อย่าไปเชื่อมันมากครับ แยกสติออกมาจากมันให้ได้ แล้วเราจะรู้ว่ามันเหมือนมีคนอีกคนอยู่ในร่างเรา มันไม่ใช่เรา

ถ้าจังหวะไหนไม่ไหวจริงๆก็พิมมาที่นี้แหละครับ มีคนเต็มใจรับฟังท่านอยู่เต็มไปหมด

ขอบคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะครับ ผมจะสู้ต่อและทานยาต่อเนื่องครับ จะพยายามให้มากที่สุดทำตามที่ท่านแนะนำ เผื่อผลลัพธ์มันออกมาได้อย่างน่าดีใจ
0
0
นักเตะอบจ.
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:36
Arki43 พิมพ์ว่า:
ไปหาหมอนะครับ เราที่ตรงนี้พร้อมรับฟังเสมอ
ลองหาแมวมาเลี้ยงดู เห็นว่าหลายคนเป็นทางออกที่ดีได้  
ขอบคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะครับ อยากเลี้ยงมากครับแต่ที่พักไม่อนุญาต ฮือๆ
0
0
นักเตะอบจ.
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:38
i'M MarcA พิมพ์ว่า:
ลองคิดงี้ดูู
ฟ้าส่งความรู้สึกแย่ๆนี้มาทดสอบฉันสินะ
เฮ้อะ ไม่ได้กินฉันหรอก
หาไรทำหรือทำตัวเองให้มีความสุขดูคับ
ถึงเราจะไม่ได้มีความสุขจริง แต่อย่างน้อยได้ฝืนได้หลอกฟ้า อย่าไปคล้อยตามสิ่งที่มันอยากให้เราเป็น  
ขอบคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะครับ ขอบคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะครับ ต้องต่อต้านมันใช่ไหมครับ ทุกวันนี้พยายามคิดบวกไว้ แต่ด้านลบมันเยอะกว่า เลยดิ่งบ่อยๆครับ
0
0
นักเตะอบจ.
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 23:39
น้องดุ๊บ พิมพ์ว่า:

ดีใจนะครับ และอยากให้รู้ไว้ว่าผมคนนึงที่เข้าใจท่านนะ

กินยาสม่ำเสมอนะครับ ไม่ไหวก็แวะไปคุยกับจิตแพทย์ หรือมาระบายให้พวกเราๆฟังได้

ตอนแรกไม่กล้าตั้งกระทู้ครับ แต่อยากระบายเลยลองตั้งครั้งแรกเลยครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14221
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:25
ลองเปลี่ยนหมอดูครับ ลองปรึกษาหลายๆคน หลายๆสถาบัน ดูตัวยาเป็นหลัก ตัวที่ให้บางทีมันไม่ได้ผล ต้องปรับเยอะ

แฟนผมเป็นมาได้ จะ 2 ปีละ ตอนแรกก็เหมือนท่านนี่แหละครับ อยากหายไปเฉยๆ

ยังไงพยายามอย่าอยู่คนเดียวนะครับ ตอนไปหาหมอพาคนใกล้ตัวไปด้วย ให้เค้าได้ฟัง ให้เค้าได้ทำความเข้าใจกับโรคนี้หน่อย มันสำคัญมากๆ มีอะไรก็ระบายออกมาให้หมดนะครับ อย่าเก็บเอาไปคิดเอง

เปลี่ยน Environment ตัวเองก็ดี ของแฟนผมคือ เลี้ยงสุนัข แล้วก็เลิกอ่านข่าวการเมือง และหันมาดู Anime สนุกๆบ่อยๆ ช่วยได้เยอะครับ แต่ก็ต้องกินยาตลอดนะครับ เพราะมีอาการกำเริบเป็นครั้งคราวเหมือนกัน แต่ไม่ได้รุนแรงเท่าแต่ก่อน

ปล. ภรรยาพี่ผมก็เป็น ขนานหนักเลย ยาที่กินคือโดสแรงกว่าของแฟนผม 5เท่า นี่ขนาดเค้าเคยเป็นแล้วหายไปแล้วรอบนึง ยังต้องปรับยา เปลี่ยนยาเลยครับ รักษารอบสองนี่ กว่าจะดีขึ้นเค้าเปลี่ยนยาไป สามรอบละ ลองดูครับ ชีวิตมีอะไรให้เห็น ให้สัมผัสอีกเยอะครับ
1
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Dec 2009
ตอบ: 1795
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:28
ยินดีรับฟังนะครับ อึดอัด หรือ รู้สึกยังไงบอกกันได้ ทุกคนที่นี่พร้อมเป็นกำลังใจให้ครับ
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: Ulay,Oh
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 7176
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:37
[RE]ผมเป็นโรคซึมเศร้า
จากผู้ป่วย ถึง ผู้ป่วย ผมก็เป็นมา6-7ปีแล้วเช่นกัน ยาทานบ้างไม่ทานบ้าง หาหมอบ้างไม่หาบ้าง เพราะรู้สึกมันไม่ได้ช่วยผมเลยจิงๆ แค่ช่วยให้ไม่ดิ่งไปมาก แค่ต้องการคนเข้าใจ บางทีก็โดนคนรอบข้างบอกว่าร้องแต่ให้คนอื่นเข้าใจตัวเอง ตัวเองไม่หัดเข้าใจคนอื่นบ้าง ก็ใช่แหละคับ แต่ก็ไม่ได้อยากเป็นแบบนี้นี่หว่า ไม่อยากจะเอาความป่วยมาอ้างหรอก คนรอบข้างเราเค้าต้องอดทนเราได้มากพอจิงๆ สำหรับผม ผมมีจดหมายลาตายเตรียมไว้ทุกวัน เผื่อว่าวันไหนไม่ไหวจิงๆก็จะได้มีคนรับรู้สิ่งที่อยู่ในใจผมบ้าง สิ่งที่ท่านเป็นมันไม่ได้ผิดหรอกคับ ร่างกายอวัยวะมันมีอาการป่วยกันได้ หกล้ม ขายังเดินกระเผก สารเคมีได้สมองมันผิดเพี้ยนมันก็ตอบสนองออกมาสัมพันกับอารมเหมือนกันแหละครับ ได้แต่บอกว่าสู้ๆและอดทนเราจะต้องผ่านมันไป รวมถึงผมบอกตัวเองและคนที่กำลังเป็นอยู่เช่นกันคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

นักบอลถ้วย ข.
Status: อะไรที่ไม่ค่อยได้ใช้ ก็จะลืมมันไปเอง #ความรักก็เช่
เข้าร่วม: 07 Jul 2007
ตอบ: 3574
โพสเมื่อ: Wed Jan 20, 2021 00:44
ผมเป็นโรคซึมเศร้า
ทานยาทุกวันนะครับ หายไวไวนะครับเป็นกำลังใจให้
เรื่องความคิดไม่รู้ว่าคุณจะปรับได้ไหม จากลบให้เป็นบวก
เป้าหมายชีวิตมีไหม อยากมีชีวิตอยู่เพื่ออะไรสักอย่างไหมครับ
อย่าคิดลบว่าการไม่อยู่บนโลกนี้อาจทำให้คนรอบตัวหรือครอบครัวดีขึ้น อันนี้คิดลบมันผิดครับ
เติมพลังใจให้ตัวเองทุกวันนะครับ รักตัวเองมากๆนะครับ กำลังใจเริ่มสร้างจากตัวเราก่อนครับ แล้วคุณจะได้รับพลังบวกจากคนที่เขาคอยซัพพอร์ตคุณ เพียงแค่ตอนนี้คุณปิดกั้นเลยคิดว่าไม่มีใครอยู่ข้างคุณ
เริ่มจาก 1 กำลังใจจากผม และ เพื่อนๆใน SS

ปล. ผมก็เคยจะคิดสั้นเพราะผิดพลาดใหญ่หลวงในชีวิต สติ และ หรือบุญยังพอมีช่วยพาพ้นมาได้ ให้อยู่ต่อแก้ไขปัญหาในชีวิตทำสิ่งดีดีมาจนถึงวันนี้ ถ้าวันนั้นผมคิดสั้น คงไม่ได้เจอความสนุกของชีวิตจนถึงวันนี้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel