ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3704
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 06:09
[RE: แปล one piece เถื่อน vs แท้]
ถ้าเวปโดนฟ้อง มั่นใจเลนว่าคนที่รักในเสรีภาพจะต้องหายหายหัว ไม่มาช่วยจ่ายเงินซักบาทแน่นอน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 24 Nov 2010
ตอบ: 2213
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 06:15
[RE: แปล one piece เถื่อน vs แท้]
ผมก็อ่านเถื่อนนะ อ่านถึงตอนหนีบิ๊กมัมมาได้ แล้วก็กะดองหลายๆตอนค่อยอ่านทีเดียวจนลืม
เลยชั่งมันรอจบเลยละกันค่อยหาอ่าน

แต่สัญญากับตัวเองแล้วว่า เรื่องนี้จบเมื่อไหร่จัดยกเซตแน่นอน
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 954
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 06:28
เสรีภาพของเรามันถูกจำกัดไว้ด้วยกฏหมายไงครับ เพื่อให้สามารถอยู่ร่วมกันได้ แล้วเรื่องลิขสิทธิ์ก็เป็นกฏที่เป็นสากล สมเหตุสมผลดีด้วย ไม่ใช่พวก ม.44 หรือ 112 ที่ลากประเทศลงคลอง ดังนัั้นเราก็ควรยอมรับมันนะ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1452
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 06:45
แปล one piece เถื่อน vs แท้
ถึงแปลเถื่อนจะดีกว่า จะเร็วกว่า แต่อย่าไปนับมันเป็นคู่แข่งของคนทำของแท้ครับ เขาจะเป็นคู่แข่งกันได้ก็ต่อเมื่อเขาซื้อการ์ตูนมาแปลแบบถูกต้องตามลิขสิทธิ์ แล้วหลังจากนั้นให้คนอ่านเลือกเอาว่าจะอ่านจากคนแปลคนไหน แบบนั้นจะถูกต้องกว่า ไม่ใช่ว่าเถื่อนดีกว่า แท้ต้องปรับปรุง มันคือตรรกะที่ล้มเหลว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1820
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 06:50
[RE]แปล one piece เถื่อน vs แท้
เจ้าของลิขสิทธิ์ที่มาแปลให้เราอ่านฟรีๆ มาเห็นคงร้องไห้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: รักอาร์เซนอลมาได้ 20 ปีแล้ว
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 395
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 06:51
ไม่เห็นด้วยเลยสักเรื่องครับ

Top comment ได้กล่าวไว้หมดแล้ว

เถื่อนแปลจาก Eng ที่แปลผิดๆ มาอีกทีนะครับ ไม่มีทางดีกว่าการแปลโดยตรงจากต้นฉบับภาษาญี่ปุ่นแน่นอน

เรื่องสำนวนภาษาก็แล้วแต่จริตเลยครับ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 18180
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 07:03
[RE]แปล one piece เถื่อน vs แท้
เป็นจุดเริ่มต้นของการปลูกฝังจิตสำนึกสาธารณะ

นั้นคือ ให้มีความคิดที่ว่า การสนับสนุนของเถื่อน เป็นเรื่องที่ไม่สมควร คนทำของแท้ที่ต้องเสียเงินซื้อ LC คงหมดกำลังใจ

ประเด็นหลักในบอร์ดนี้คงประมาณนี้
0
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: คึกคักอักโข
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 13404
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 07:05
ตรรกะทำไมมันเพี้ยนขนาดนี้ เจ้าของเค้าลงทุนแปลเป็นไทยให้อ่านกันฟรี ๆ เพื่อให้ยอดวิวไปลงที่เว็บเค้าจะได้ไม่ต้องสนับสนุนของเถื่อน ช้ากว่าแปลเถื่อนวันสองวันเพราะอะไร เพราะเถื่อนมันขโมยมาไง แถมยังบอกว่าเป็นสิทธิเสรีภาพของคนแปลเถื่อน ขโมยของคนอื่นมาแปลนี่เป็นสิทธิตรงไหน ?

การ์ตูนของเกาหลีนี่พอเค้ามี LC ในไทย พวกแปลเถื่อนเลิกแปลกันไปเลยนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 12 Jun 2009
ตอบ: 219
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 07:09
seiq_ พิมพ์ว่า:
การทำผิดกฎหมายมันเป็นสิทธิเสรีภาพของใครไปตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ?

ขึ้นชื่อว่าแปลเถื่อน แสกนเถื่อนมันก็ผิดทั้งกฎหมาย และสามัญสำนึกเมื่อมันมีถูกลิขสิทธิ์ให้อ่านอยู่แล้ว

ถ้าจะให้ถกกันต่อนี่มันจะลามไปถึงการทะลึ่งถ่ายภาพหลุดเพื่อเอามา "สปอยล์" กันก่อนที่การ์ตูนมันจะออกอีกนะ จนสำนักพิมพ์ฝั่งญี่ปุ่นมันเริ่มไล่เก็บ ไล่แบนคอนเท้นต์วันพีซกันแล้วตอนนี้ ผมล่ะอยากให้เขามารวบฝั่งไทยสักที เถื่อนกันยับๆ ยิ่งยูทูปนี่นะ ละเมิดกันหนักเกิน

ผมเองไม่ได้อยากไปชี้หน้าใครอย่างบ้าคลั่งว่า ต้องแท้สิวะ อย่าดูแปลเถื่อน อย่าอ่านแปลเถื่อน ผมไม่อยากทำแบบนั้น เพราะผมก็"เคย"อ่านเถื่อนในวันที่ยังไม่มีมังงะพลัส แล้วค่อยมาซื้อเล่มไถ่บาปทีหลัง หรือผมก็พอเข้าใจเด็กๆได้บ้าง ในวันที่เด็กเขาอาจจะไม่มีเงินมากพอจะซื้อ หรือโตมาตามต่างจังหวัดที่มันหาซื้อไม่ได้

แต่ไม่ว่ายังไงก็ตาม มันไม่ใช่สิทธิเสรีภาพครับ อย่าหาเหตุผลที่จะไปทำผิดกฎหมาย ยิ่งเราอ่านเถื่อน ยิ่งเราไม่สนับสนุนของแท้ตอนนี้เรายิ่งควรละอายครับ ในเมื่อมันมีแท้และฟรีมาเสิร์ฟพวกคุณแล้วแท้ๆ  

ถ้าใช้หลักกฏหมาย โพสเถื่อนผมก็ว่ามันไม่ถูกหลอกครับ

แต่สิ่งที่ผมเห็นทำกันในบอร์ด สแกนหรือโพส สปอยในที่อื่นหรือญี่ปุ่นเขาก็ผิดกฏหมาย แต่ในบอร์ดเรากับมองว่ามันไม่ผิดกฏหมาย แล้ว ยอมให้โพส ปกติ แล้วมาบอกลงแปล จากเว็ปที่ใช่มังงะพลัสผิดอย่างเดียว ทั้งที่จริงควรผิดทั้งคู่ ผมเลยว่ามันเหมือน 2 มาตราฐาน

ดังนั้นจึงทำให้ผมคิดว่าในเมื่อคุณให้สปอยลงได้ สแกนลงได้ ซึ่งมันผิดกฏหมาย เว็ปที่แปลก่อนก็ลงได้สิ ถ้าใช้มาตราฐานเดียวกัน มันก็ยุติธรรมกับคนที่เอาลิ้ง เว็ปที่แปลก่อนมาลง เขาก็ไม่ควรผิดในเมื่อพวกเรายอมให้ สปอยกับสแกน ลงได้

แล้วอะไรคือเกณฑ์ว่าอันไหนไม่ผิดกฏหมาย

บางอย่างพวกคุณอาจจะลืมว่ามันผิดจนคุณเลือกปฏิบัติหรือเปล่า

ผมไม่ได้มาตั้งใจกล่าวแย้งให้สปอยหายไปนะ แต่ผมแค่อยากบอกว่า ถ้าใช้เกณฑ์ให้ลงสปอยหรือสแกน เหมือนกัน พวกเนื้อหาจากเว็ปที่แปลก่อนก็ควรจะลงได้สิ ถ้าคุณใช้มาตราฐานเหมือนกัน แต่ปัจจุบันพวกเราใช้เกณฑ์เนื้อหานี้ผิดมาก ไม่ยอมให้ลง กดเรื้อน เนื้อหานี้ผิดน้อยยอมให้ลง กดแผลบแถมให้ด้วย ทั้งๆที่มันก็ผิดเหมือนกัน สงสารคนถูกกดเรื้อนที่ถูกโดนเลือกปฏิบัติ

และอยากให้ลงโพสได้สนุกเหมือนเดิม และไม่จำกัดแหล่ง เพื่อทีมที่ถูกลิขสิทธิ์ จะปรับเปลี่ยนอะไรดีขึ้น
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 12 Jun 2009
ตอบ: 219
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 07:09
เบิ้ล
แก้ไขล่าสุดโดย COLO_COLO เมื่อ Tue Jan 19, 2021 07:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 18180
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 07:24
เรื่องทำไม สปอยรูปหลุด1-2 รูปถึงลงได้

ผมว่าเพราะมันไม่ส่งผลกระทบกับตัว Lc

เราแค่ได้ดูรูป1-2รูป กับสรุปนิดหน่อย ยังไงก็ต้องไปอ่านในมังงะพลัสต่ออยู่แล้ว

สรุปคือ ไม่ส่งผลอะไรกับตัว Lc และมันยังทำให้เรามีความอยากรู้ อยากอ่านฉบับเต็มเร็วๆ
0
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26157
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 07:33
COLO_COLO พิมพ์ว่า:
การทำผิดกฎหมายมันเป็นสิทธิเสรีภาพของใครไปตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ?

ขึ้นชื่อว่าแปลเถื่อน แสกนเถื่อนมันก็ผิดทั้งกฎหมาย และสามัญสำนึกเมื่อมันมีถูกลิขสิทธิ์ให้อ่านอยู่แล้ว

ถ้าจะให้ถกกันต่อนี่มันจะลามไปถึงการทะลึ่งถ่ายภาพหลุดเพื่อเอามา "สปอยล์" กันก่อนที่การ์ตูนมันจะออกอีกนะ จนสำนักพิมพ์ฝั่งญี่ปุ่นมันเริ่มไล่เก็บ ไล่แบนคอนเท้นต์วันพีซกันแล้วตอนนี้ ผมล่ะอยากให้เขามารวบฝั่งไทยสักที เถื่อนกันยับๆ ยิ่งยูทูปนี่นะ ละเมิดกันหนักเกิน

ผมเองไม่ได้อยากไปชี้หน้าใครอย่างบ้าคลั่งว่า ต้องแท้สิวะ อย่าดูแปลเถื่อน อย่าอ่านแปลเถื่อน ผมไม่อยากทำแบบนั้น เพราะผมก็"เคย"อ่านเถื่อนในวันที่ยังไม่มีมังงะพลัส แล้วค่อยมาซื้อเล่มไถ่บาปทีหลัง หรือผมก็พอเข้าใจเด็กๆได้บ้าง ในวันที่เด็กเขาอาจจะไม่มีเงินมากพอจะซื้อ หรือโตมาตามต่างจังหวัดที่มันหาซื้อไม่ได้

แต่ไม่ว่ายังไงก็ตาม มันไม่ใช่สิทธิเสรีภาพครับ อย่าหาเหตุผลที่จะไปทำผิดกฎหมาย ยิ่งเราอ่านเถื่อน ยิ่งเราไม่สนับสนุนของแท้ตอนนี้เรายิ่งควรละอายครับ ในเมื่อมันมีแท้และฟรีมาเสิร์ฟพวกคุณแล้วแท้ๆ  

ถ้าใช้หลักกฏหมาย โพสเถื่อนผมก็ว่ามันไม่ถูกหลอกครับ

แต่สิ่งที่ผมเห็นทำกันในบอร์ด สแกนหรือโพส สปอยในที่อื่นหรือญี่ปุ่นเขาก็ผิดกฏหมาย แต่ในบอร์ดเรากับมองว่ามันไม่ผิดกฏหมาย แล้ว ยอมให้โพส ปกติ แล้วมาบอกลงแปล จากเว็ปที่ใช่มังงะพลัสผิดอย่างเดียว ทั้งที่จริงควรผิดทั้งคู่ ผมเลยว่ามันเหมือน 2 มาตราฐาน

ดังนั้นจึงทำให้ผมคิดว่าในเมื่อคุณให้สปอยลงได้ สแกนลงได้ ซึ่งมันผิดกฏหมาย เว็ปที่แปลก่อนก็ลงได้สิ ถ้าใช้มาตราฐานเดียวกัน มันก็ยุติธรรมกับคนที่เอาลิ้ง เว็ปที่แปลก่อนมาลง เขาก็ไม่ควรผิดในเมื่อพวกเรายอมให้ สปอยกับสแกน ลงได้

แล้วอะไรคือเกณฑ์ว่าอันไหนไม่ผิดกฏหมาย

บางอย่างพวกคุณอาจจะลืมว่ามันผิดจนคุณเลือกปฏิบัติหรือเปล่า

ผมไม่ได้มาตั้งใจกล่าวแย้งให้สปอยหายไปนะ แต่ผมแค่อยากบอกว่า ถ้าใช้เกณฑ์ให้ลงสปอยหรือสแกน เหมือนกัน พวกเนื้อหาจากเว็ปที่แปลก่อนก็ควรจะลงได้สิ ถ้าคุณใช้มาตราฐานเหมือนกัน แต่ปัจจุบันพวกเราใช้เกณฑ์เนื้อหานี้ผิดมาก ไม่ยอมให้ลง กดเรื้อน เนื้อหานี้ผิดน้อยยอมให้ลง กดแผลบแถมให้ด้วย ทั้งๆที่มันก็ผิดเหมือนกัน สงสารคนถูกกดเรื้อนที่ถูกโดนเลือกปฏิบัติ

และอยากให้ลงโพสได้สนุกเหมือนเดิม และไม่จำกัดแหล่ง เพื่อทีมที่ถูกลิขสิทธิ์ จะปรับเปลี่ยนอะไรดีขึ้น  

ที่เค้าเรื้อนในมู้นั้นมันไม่ใช่แปลดีหรือไม่ดี ไม่ใช่เถื่อนแปลกากเลยโดนเรื้อน แต่โดนเรื้อนเพราะมันเป็นของเถื่อนครับ

ท่านเข้าใจคำว่าของแท้กับของเถื่อนใช่มั้ยครับ จะแปลดีหรือไม่ดี มันก็คือของเถื่อนครับ ต่อให้แปลเหมือนมังงะพลัสเด๊ะๆ มันก็คือของเถื่อนครับ เพราะช่องทางมันเถื่อน แอบเอาสแกนมาใส่คำแปลแล้วเผยแพร่ให้คนเข้ามาอ่านในเวปตัวเอง

ส่วนมังงะพลัสมันคือของแท้ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ Shueisha โดยตรง ทางสำนักพิมพ์ยอมให้เผยแพร่ได้ผ่านช่องทางนี้(มังงะพลัส)
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2020
ตอบ: 2478
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 07:39
ถ้ามันเป็นกระทู้รีวิว กระทู้วิเคราะห์มันโอเคครับ

แต่แปลเถื่อนน่ะที่เค้าเรื้อนมันมีเหตุผล

ถ้าอย่างก่อนนี่เถื่อนมาก่อนหลายวันพอว่า นี่มาก่อนไม่กี่ชม.

ควรจะให้กำลังใจคนทำถูกต้องดีกว่าครับ

0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: (ɔ◔‿◔)ɔ ♥
เข้าร่วม: 28 May 2020
ตอบ: 4957
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 07:59
[RE: ปิดมู้]
COLO_COLO พิมพ์ว่า:

ถ้ามันเป็นเลือกปฏิบัติ 2 มาตรฐานโดย 1.ไม่สนับสนุนสิ่งที่ผิดลิขสิทธิ์ กับ 2.ชวนกันไปสนับสนุนของถูกลิขสิทธิ์ ผมว่ามันก็เป็นเรื่องที่ดีไม่ใช่หรือ
0
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ปากไม่ตรงกับใจ เพราะใจตรงไปหาเธอ แหม่
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 18037
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 08:54
[RE: ปิดมู้]
มาไม่ทัน แต่เห็นท้อปโพสก้พอเข้าใจได้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel