ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Jun 2009
ตอบ: 2643
โพสเมื่อ: Sun Jan 17, 2021 09:15
คนที่เค้าได้ภาษาอังกฤษ+จีน เค้าเรียกเงินเดือนประมาณเท่าไหร่ครับ
byrd.tt พิมพ์ว่า:
Spoil
VincenzE พิมพ์ว่า:
Notorious_BL_V2 พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆนะครับ ต่อให้ได้ภาษาอังกฤษดีๆมาก็จริง แต่ถ้าจะทำงานบริษัทต่างชาติ คุณไม่ได้จะเรียกได้เพิ่มหรือว่าจะมีค่าภาษาเป็นพิเศษอะไรเลยครับ มันแทบจะเป็นพื้นฐานอยู่แล้วว่าคุณต้องใช้ได้ครับ (ผมเห็นบริษัทคนไทยบางบริษัทให้ค่าความสามารถทางภาษาอังกฤษ 3,000-5,000 บาทแล้วก็ตลกดีครับ)

แต่ถ้าได้ภาษาที่สามพวกนี้ แล้วทำงานบริษัทที่จำเป็นต้องใช้ เรียกเงินเดือนเพิ่มได้แน่นอนครับ  

อังกฤษ ผมพอได้ในระดับนึง แต่ก็ไม่ได้ระดับ expert หรือใกล้เคียง native speaker แค่พอทำงานใน Airlines ได้สบายๆ ตอนนี้อยากเพิ่มสกิลภาษาจีน ติดตัวไว้ เผื่อจะมีประโยชน์ในอนาคต  

ภาษาอังกฤษ ถ้าอยากได้เงินเดือนเพิ่มต้องไปสอบครับ IELTS TOEFL สำหรับบ. ต่างชาติ อย่าสอบ TOEIC

ผมรับน้องผู้ช่วยฝ่ายการตลาดมา TOEIC 700 อัพ จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่พอเราสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษคือพูดไม่ค่อยได้เลย

ผมสายเภสัช ไม่ได้ทำงานเซลล์ ตอนเริ่มงานเรียกได้ 44000 ครับ  

TOEIC 700+ นี่ผมถือว่าน้อยนะครับ ไม่แปลกที่จะพูดไม่ค่อยได้

แต่ถ้าย้อนกลับข้อความด้านบนผม 2-3 บริษัทที่ผ่านมา (เป็น MNC ทั้งหมดนะ) ต่อให้คุณมี Toefl, IELTS, SAT ก็ไม่ได้มีนโยบายให้พิเศษนะครับ อาจจะเป็นแค่บริษัทที่ผมเจอมาก็ได้ครับ คือผลสอบไม่มีผลต่อการเรียกเงินเดือนเลยครับ (ผมเองไม่เรียกดูด้วยซ้ำ แล้ว HR ก็ไม่มีพูดถึงใน hiring manual ด้วย)

ถ้าภาษาอังกฤษได้ดีก็สบายละครับ ไปเพิ่มภาษาอื่นๆดีกว่าครับ จีน ญี่ปุ่นนี่เรียกค่าตัวเพิ่มสบายๆครับ แล้วความต้องการในตลาดแรงงานก็สูงด้วยครับ บ.ญี่ปุ่นในไทยมีเยอะไปหมดครับ

ไม่งั้นถ้าคิดว่าตัวเองมีความสามารถพอ ลองเปิดกว้างถึงโอกาสไปทำงานต่างประเทศดูมั้ยครับ สิงคโปร์กะออสฯนี่ก็รับเรื่อยๆนะครับ แล้วสิงคโปร์ไปๆมาๆง่ายด้วย hub ของหลายๆบริษัทใน APAC อยู่ SG เยอะครับ  

สนันสนุนความคิดนี้ครับ ในประเทศหายาก ลองมองต่างประเทศดูหรือ บริษัทที่ต้องติดต่อกับต่างชาติดู

หากเก่งภาษาในระดับทำในสายการบินได้ผมจัดว่าดีนะ ส่วนตัวพูดได้บ้างเพี้ยนบ้างแต่ยังคุยการค้ากับลูกค้าได้เท่านี้ก็เพียงพอแล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1074
โพสเมื่อ: Sun Jan 17, 2021 14:18
[RE: คนที่เค้าได้ภาษาอังกฤษ+จีน เค้าเรียกเงินเดือนประมาณเท่าไหร่ครับ]
VincenzE พิมพ์ว่า:
Notorious_BL_V2 พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆนะครับ ต่อให้ได้ภาษาอังกฤษดีๆมาก็จริง แต่ถ้าจะทำงานบริษัทต่างชาติ คุณไม่ได้จะเรียกได้เพิ่มหรือว่าจะมีค่าภาษาเป็นพิเศษอะไรเลยครับ มันแทบจะเป็นพื้นฐานอยู่แล้วว่าคุณต้องใช้ได้ครับ (ผมเห็นบริษัทคนไทยบางบริษัทให้ค่าความสามารถทางภาษาอังกฤษ 3,000-5,000 บาทแล้วก็ตลกดีครับ)

แต่ถ้าได้ภาษาที่สามพวกนี้ แล้วทำงานบริษัทที่จำเป็นต้องใช้ เรียกเงินเดือนเพิ่มได้แน่นอนครับ  

อังกฤษ ผมพอได้ในระดับนึง แต่ก็ไม่ได้ระดับ expert หรือใกล้เคียง native speaker แค่พอทำงานใน Airlines ได้สบายๆ ตอนนี้อยากเพิ่มสกิลภาษาจีน ติดตัวไว้ เผื่อจะมีประโยชน์ในอนาคต  

ภาษาอังกฤษ ถ้าอยากได้เงินเดือนเพิ่มต้องไปสอบครับ IELTS TOEFL สำหรับบ. ต่างชาติ อย่าสอบ TOEIC

ผมรับน้องผู้ช่วยฝ่ายการตลาดมา TOEIC 700 อัพ จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่พอเราสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษคือพูดไม่ค่อยได้เลย

ผมสายเภสัช ไม่ได้ทำงานเซลล์ ตอนเริ่มงานเรียกได้ 44000 ครับ  

ผู้ช่วยฝ่ายการตลาด เรียกได้ 44,000 เลยหรอครับ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2009
ตอบ: 8297
โพสเมื่อ: Sun Jan 17, 2021 14:56
[RE: คนที่เค้าได้ภาษาอังกฤษ+จีน เค้าเรียกเงินเดือนประมาณเท่าไหร่ครับ]
Poker พิมพ์ว่า:

ผู้ช่วยฝ่ายการตลาด เรียกได้ 44,000 เลยหรอครับ  

44000 คือเงินเดือนตอนเริ่มต้มของผมครับ

น้องผู้ช่วยไมีมี ปสก เลย มีแค่ TOEIC ซึ่งสำหรับผม ผมไม่ได้สนใจคะแนน TOEIC มันยังวัดไม่ได้ขนากนั้นครับ พอดีที่ บ. เป็น สาขาจาก ตปท มันต้องใช่การติดต่องานเป็นภาษาอังกฤษ
แก้ไขล่าสุดโดย VincenzE เมื่อ Sun Jan 17, 2021 14:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel