ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2092
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 23:06
ถูกแบนแล้ว
คิดยังไงกับฮวงจุ้ยครับ
เชื่อประโยคนี้มั้ย

"ถ้าเราอยู่กัน 5 คน ตัวเราจะเริ่มเปลี่ยนนิสัยคล้าย 4 คนที่เหลือ"

"ถ้าเราอยู่ท่ามกลางคนสำเร็จ นิสัยเราจะเริ่มเหมือนพวกเขาและสำเร็จตามไปด้วย"

มันคือแนวคิดที่เชื่อว่า จิตของมนุษย์มีอิทธิพลมากพอที่จะดึงดูด และปรับเปลี่ยนตามสิ่งรอบตัว

ที่นี้ฮวงจุ้ยคือการที่เขาไม่ได้แค่เชื่อในจิตมนุษย์ แต่ยังเชื่อว่าสิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา ก็มีอิทธิพลมากพอที่จะส่งผลถึงความแตกต่างในชีวิตเราได้เช่นกัน ไม่ว่าจะเป็นสัตว์เลี้ยง ต้นไม้ และกระทั่งสิ่งของประเภทต่างๆ ล้วนส่งผลต่อความเปลี่ยนแปลง สภาพจิตใจ และเป็นอุปทานหมู่ต่อเราโดยที่ไม่รู้ตัว

เนี่ยคือ Core หลักของฮวงจุ้ย ก่อนที่จะท่องกันมาว่าต้องเอาตรงนั้นไว้ตรงนี้ ห้ามปลูกต้นนี้ ห้ามเอาของนั่นนี่ไว้ด้วยกัน เพราะจะส่งผลแบบนั้นแบบนี้บลาๆๆๆๆๆๆ

ฮวงจุ้ยเป็นความเชื่อ ไม่ใช่หลักสถาปัตย์ แค่มีส่วนที่ Intersect กันบ้าง ที่ไม่ตรงกันก็มีอีกเยอะ

คล้ายกับพระพุทธศาสนาเป็นความเชื่อ ไม่ใช่หลักวิทยาศาสตร์ แค่ที่มีส่วน Intersect กันบ้าง ที่ไม่ตรงกันก็มีอีกบาน

ถามว่าเชื่อมั้ยก็เชื่อนะ แต่คิดว่าไม่ได้ส่งผลมากต่อตัวเราขนาดนั้น เป็นแค่ส่วนเล็กๆเอง

จิตเรา Mindsetเราสำคัญที่สุด

ฮวงจุ้ยดีแทบตายแต่ขี้เกียจตัวเป็นขนมันจะไปสำเร็จได้ยังไง

ฮวงจุ้ยดีแทบตายแต่ดันเป็นคนขี้เอาชนะขี้ข่ม มันจะไปปิดดีลใหญ่ๆที่ทำให้ชีวิตสำเร็จได้ยังไง จริงมะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2008
ตอบ: 7447
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 23:12
[RE: คิดยังไงกับฮวงจุ้ยครับ]
เคยอยากย้ายห้องทำงาน แล้วไม่อยากได้ห้องนั้น อยากได้อีกห้อง เลยใช้ซินแสนี่แหละ อ้างๆ ซินแสไป สุดท้ายจบที่ห้องที่ดี อยู่มายาวๆ แม้ปีนี้จะยัง WFH ก็เหอะ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23206
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 23:18
ส่วนตัวเพื่อความสบายใจครับ แต่ก็ไม่ได้แบบ 100%

ตาม 30% ขี้เกียจตาม 70%
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 25965
โพสเมื่อ: Thu Jan 14, 2021 01:14
ฉันเหนื่อย พิมพ์ว่า:
เคยอ่านหนังสือเล่มนึง เกี่ยวกับฮวงจุ้ยบ้าน

มันก็คือหลักเหตุผลทั่วไปในการใช้ชีวิตนี่แหละครับ (โดยเฉพาะคนที่อยู่ในประเทศจีน)

อย่างเช่น
- ห้ามนอนริมหน้าต่าง ง่ายๆเลยครับเพราะลมเข้าทางหน้าต่าง
ฝุ่นพัดเข้ามา ไอลมหนาว ทำให้เราไม่สบายครับ

- ห้ามทำห้องน้ำในบ้าน สมัยก่อนประเทศจีนห้องน้ำเป็นอย่างไรครับ สกปรกไหม เขาห้ามเพราะเชื้อโรคมันเยอะ

- บ้านอยู่ตรงทางสามแพ่งให้ค้าขายถึงจะดี เพราะอะไรครับ คนเห็นเยอะมันเป็นจุดเด่นครับ เลยค้าขายรุ่งเรือง
- ห้ามหันบ้านไปทางทิศเหนือ เพราะอะไรครับ ช่วงหน้าหนาวลมหนาวจะพัดเข้าบ้าน ทำให้คนเจ็บป่วยง่ายครับ

จริงๆมันคือหลักที่เขาใช้ชีวิต วิถีชีวิตปรับเพื่อให้ชีวิตดีขึ้นครับ

เห็นด้วยครับมันเป็นหลักธรรมชาติ แต่ทางสามแพร่งนี้คนไทยถือว่าแย่เลย มีอาถรรพ์จะต้องมีอันเป็นไป
1
0

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10462
โพสเมื่อ: Thu Jan 14, 2021 01:55
ผมมองว่ามันคล้ายๆกับการเพิ่มความมั่นใจให้ตนเองทางหนึ่ง ทำแบบนี้นะแล้วจะดี อะไรทำนองนั้น

ขึ้นอยู่กับแต่ละสายอีก เคยเชิญซินแสมาดูบ้าน 3 คน พูดไม่เหมือนกันซักคน สุดท้ายก็เลือกเชื่อคนที่ผู้ใหญ่ในบ้านเลือก
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Thu Jan 14, 2021 07:36
มันคือหลักในการความสัมพันธ์ของการใช้ชีวิตกับวิถีธรรมชาติครับ

เช่นการดูทิศ แสงขึ้น แสงลง
ก็ส่งผลกับการใชีชีวิตเราทั้งนั้น

ไม่ต้องอะไรมาก เลือกให้ผนังบ้านอยู่ในทิศที่แสงบ่ายลง
กลางคืนก็ร้อนตับแตก เพราะแดดมันเผาบ้านจะจนร้อนสะสมไปทั้งช่วงบ่ายแล้ว

อะไรงี้

ที่มันปัญญาอ่อนทุกวันนี้ก็เพราะ เอาเรื่องความงมงายเข้าไปฝัง เพื่อให้คนเชื่ออย่างไม่มีข้อสงสัย เป้าหมายเพื่อหากินนั่นแหล่ะ
(คนพวกนี้ เรียกมิจฉาชีพก็ได้นะ)

ยิ่งไปเห็นตึกใหญ่ ๆ ที่สร้างรูปทรงบางอย่างมาสู้กันนะ
ตึกโน่น อยู่ในทิศที่ดี เทพจะยิงแสงมาใส่ตึกเรา ทำให้ตึกเราไม่ OK
เราต้องแก้ทางด้วยการทรงวัตถุรูปทรงปิรามิดขึ้นมาเพื่อให้สะท้อนแสงขึ้นฟ้าไป ไม่โดยเรา
เค้าก็จะทำอะไรเราไม่ได้

ปัญญาอ่อน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ความยาวไม่เกิน 50 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 10638
โพสเมื่อ: Thu Jan 14, 2021 08:59
ไม่ได้สนใจเลย แต่เวลาดูที่อะไรมันขัด ๆ ไม่สะดวก ไม่สบาย ไม่เป้นระเบียบก็ดูซะหน่อย ถ้ามันทำแล้ว มันเป็นระเบียบ มันใช้งานได้สะดวกก็ทำ เอ๊ะ หรือเราเชื่อ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26533
โพสเมื่อ: Thu Jan 14, 2021 10:50
เลอะเทอะ ไร้สาระ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7356
โพสเมื่อ: Tue Oct 11, 2022 21:12
.
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel