ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5132
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 01:46
[RE: GTA V vs Cyberpunk 2077]
Nam_Nameless พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้เล่นนะ แต่แอบสงสาร สมาชิก ที่โดนยำในมู้ ประวัติศาสตร์วันนั้นจับใจ  

ก็ผมนี่แหล่ะครับ วันนั้นยอมรับว่าใช้คำผิดจริงๆ จริงๆต้องบอกว่า เกมดีไซน์ ไม่ใช่ เกมเพลย์ ผมคิดคำไม่ออก

เอาจริงๆคือด่าไวไปนั่นแหล่ะ ด่าไวก่อนที่คอนเทนท์มีมพวกนี้จะออก เลยโดนด่ายับหาว่าผมจับแต่จุดไร้สาระ เมืองนอกเค้าด่ากันแต่เรื่องบัค ผมมาด่าเรื่องเล็กๆน้อยๆ พอเอาไปเปรียบเทียบกับ RDR2 กะ ACO ยิ่งเละเลย ยิ่งโดนด่าว่าเทียบเกมคนละแนวไปอีก

จริงๆสิ่งที่ผมอยากเทียบวันนั้นคือ เกมดีไซน์ ที่ยก RDR2 ACO อะไรพวกนี้มาเทียบเพราะว่ามันคือ open world เหมือนกัน ที่ออกมาก่อนหลายปี แต่การดีไซน์โลกของเกมเค้ามันเทพกว่านี้เยอะ

พอหลังๆมาไปได้ยินคลิปฝรั่งพูดเลยรู้ว่า ออ ต้องใช้คำว่าเกมดีไซน์ ใช่ๆ คำนี้แหล่ะ ที่ผมอยากจะสื่อ เพราะมันคือตัวสำเร็จแล้วของเกม มันไม่ใช่บัค อีเรื่อง npc เอ๋อ ตำรวจวาร์ป เมืองไร้ชีวิต ทั้งหมดมันไม่ใช่บัค ต่อให้เค้าแพทช์จนบัคหายหมด เรื่องพวกนี้มันก็ยังอยู่ ผมถึงได้จับประเด็นเรื่องตรงนี้วันนั้นอะ

แต่ก็นั่นแหล่ะครับ พอมันออกทะเลไปแล้ว คนก็ยิ่งเฮโลมาด่าผมแบบตามน้ำไปเรื่อยๆ โลกมันเป็นแบบนี้

ผมอ่านหมดนะเอาจริงๆแล้วอะ แต่เห็นมันกู่ไม่กลับแล้ว เลยช่างมัน แล้วก็รอดูต่อไปว่าสรุปแล้วผมตรรกะเพี้ยนจริงๆเหรอวะ คนอื่นเค้ามองเรื่องนี้เป็นปกติแล้วเล่นได้กันจริงๆเหรอวะ

สุดท้ายก็อย่างที่เห็นครับ สิ่งที่ผมพูดเกี่ยวกับเกมนี้ กลายเป็นมีมเกลื่อนเต็มโลกไปหมดแล้ว ผมคงไม่ต้องพูดอะไรเยอะ

คนที่มองข้ามเรื่องพวกนี้ได้ก็คงเล่นเกมนี้ได้ครับ แต่สำหรับผม โลกของเกมมันคือรสชาติหลักของเกมเลย ถ้าโลกมันกากมันกลวง ต่อให้เนื้อเรื่องดีแค่ไหนผมก็ไม่อินครับ ภาษาฝรั่งเรียก ไม่ซื้อ งี้เลย

เนื้อเรื่องเปิดมาถึงก็ยัดเยียดแล้ว ทำเควสกะ jack เควสเดียว แถมมันยังคิดจะโกงเราอีก แต่ตัวเอกกลับมาสนิทกับคนแบบนี้เฉยเลย ผ่านคัทซีนแบบไวๆด้วยนะ

jack ตายผมนั่งหาวเลยอะ หน้าตอนมันใกล้ตายกะตอนมันยืนยิงปืนก็หน้าเดียวกันอะ จะให้กุมีอารมณ์ร่วมกับอะไร พอผ่านซีนนั้นมาผมก็มาตั้งมู้แหล่ะครับ แล้วก็เละ 555555555

แล้วดูวันนี้ดิ่ คนที่ด่าผมวันนั้นไม่เห็นมีใครกลับมาอวยเกมนี้แก้ต่างให้เลย ถ้ายังอวยออกอีกก็คงไม่ใช่ผมแล้วอะที่เพี้ยน
แก้ไขล่าสุดโดย jackiiez เมื่อ Wed Jan 13, 2021 01:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2765
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 02:32
jackiiez พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้เล่นนะ แต่แอบสงสาร สมาชิก ที่โดนยำในมู้ ประวัติศาสตร์วันนั้นจับใจ  

ก็ผมนี่แหล่ะครับ วันนั้นยอมรับว่าใช้คำผิดจริงๆ จริงๆต้องบอกว่า เกมดีไซน์ ไม่ใช่ เกมเพลย์ ผมคิดคำไม่ออก

เอาจริงๆคือด่าไวไปนั่นแหล่ะ ด่าไวก่อนที่คอนเทนท์มีมพวกนี้จะออก เลยโดนด่ายับหาว่าผมจับแต่จุดไร้สาระ เมืองนอกเค้าด่ากันแต่เรื่องบัค ผมมาด่าเรื่องเล็กๆน้อยๆ พอเอาไปเปรียบเทียบกับ RDR2 กะ ACO ยิ่งเละเลย ยิ่งโดนด่าว่าเทียบเกมคนละแนวไปอีก

จริงๆสิ่งที่ผมอยากเทียบวันนั้นคือ เกมดีไซน์ ที่ยก RDR2 ACO อะไรพวกนี้มาเทียบเพราะว่ามันคือ open world เหมือนกัน ที่ออกมาก่อนหลายปี แต่การดีไซน์โลกของเกมเค้ามันเทพกว่านี้เยอะ

พอหลังๆมาไปได้ยินคลิปฝรั่งพูดเลยรู้ว่า ออ ต้องใช้คำว่าเกมดีไซน์ ใช่ๆ คำนี้แหล่ะ ที่ผมอยากจะสื่อ เพราะมันคือตัวสำเร็จแล้วของเกม มันไม่ใช่บัค อีเรื่อง npc เอ๋อ ตำรวจวาร์ป เมืองไร้ชีวิต ทั้งหมดมันไม่ใช่บัค ต่อให้เค้าแพทช์จนบัคหายหมด เรื่องพวกนี้มันก็ยังอยู่ ผมถึงได้จับประเด็นเรื่องตรงนี้วันนั้นอะ

แต่ก็นั่นแหล่ะครับ พอมันออกทะเลไปแล้ว คนก็ยิ่งเฮโลมาด่าผมแบบตามน้ำไปเรื่อยๆ โลกมันเป็นแบบนี้

ผมอ่านหมดนะเอาจริงๆแล้วอะ แต่เห็นมันกู่ไม่กลับแล้ว เลยช่างมัน แล้วก็รอดูต่อไปว่าสรุปแล้วผมตรรกะเพี้ยนจริงๆเหรอวะ คนอื่นเค้ามองเรื่องนี้เป็นปกติแล้วเล่นได้กันจริงๆเหรอวะ

สุดท้ายก็อย่างที่เห็นครับ สิ่งที่ผมพูดเกี่ยวกับเกมนี้ กลายเป็นมีมเกลื่อนเต็มโลกไปหมดแล้ว ผมคงไม่ต้องพูดอะไรเยอะ

คนที่มองข้ามเรื่องพวกนี้ได้ก็คงเล่นเกมนี้ได้ครับ แต่สำหรับผม โลกของเกมมันคือรสชาติหลักของเกมเลย ถ้าโลกมันกากมันกลวง ต่อให้เนื้อเรื่องดีแค่ไหนผมก็ไม่อินครับ ภาษาฝรั่งเรียก ไม่ซื้อ งี้เลย

เนื้อเรื่องเปิดมาถึงก็ยัดเยียดแล้ว ทำเควสกะ jack เควสเดียว แถมมันยังคิดจะโกงเราอีก แต่ตัวเอกกลับมาสนิทกับคนแบบนี้เฉยเลย ผ่านคัทซีนแบบไวๆด้วยนะ

jack ตายผมนั่งหาวเลยอะ หน้าตอนมันใกล้ตายกะตอนมันยืนยิงปืนก็หน้าเดียวกันอะ จะให้กุมีอารมณ์ร่วมกับอะไร พอผ่านซีนนั้นมาผมก็มาตั้งมู้แหล่ะครับ แล้วก็เละ 555555555

แล้วดูวันนี้ดิ่ คนที่ด่าผมวันนั้นไม่เห็นมีใครกลับมาอวยเกมนี้แก้ต่างให้เลย ถ้ายังอวยออกอีกก็คงไม่ใช่ผมแล้วอะที่เพี้ยน  

เนื้อเรื่องยอมรับเลยคับว่า
หลายอย่างมันกลวงไม่สมเหตุสมผล
กันเพถามว่าสนุกมั้ยก้อสนุกเพลินครับ
แต่อย่างว่าบางจุดมีอุทานว่า อีหยังวะ หลายทีเลย
ไม่นับ npc ที่เป็นบ็อทยุคแรกเริ่ม
โดยรวมผมก้อว่าค่อนข้างต่ำกว่ามาตรฐานหน่อย

Spoil

แก้ไขล่าสุดโดย Fabrizio Ravanelli เมื่อ Wed Jan 13, 2021 02:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1007
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 06:42
Cyberpunk2077 นี่เป็นหนึ่งในเกมที่เล่นละโคตรสนุกสำหรับผมเลยในปี 2020
(อาจจะเพราะไม่ได้ติดตามข่าว รายละเอียดเกมอะไรเลยก่อนออก ทำให้ไม่ได้คาดหวัง)

มันเป็นเกมที่มีศักยภาพของเกมดี ที่ไม่ได้เหลาให้มันเรียบร้อยก่อนออกหลายๆ ด้าน แต่มันสนุกมั้ย สำหรับผมมันก็ยังสนุกในหลายๆ มิติ ทั้งเนื้อเรื่อง (แน่นอนบางอันไม่เหลาให้ดีพอที่จะให้เราอิน เช่นตอนต้น) ตัวละคร กันเพลย์ เควสต์ สถาปัตยกรรม แฟชั่น และอื่นๆ

โลก Open world ของ CDPR มันคงสู้ R* ไม่ได้แน่ๆ
R* นี่ประสบการณ์การทำ Open world มีเยอะมาก รู้ว่าต้องทำอะไร ยังไง ก็ไม่แ่ปลกใจที่มันยกระดับเกมได้เรื่อยๆ จนมาถึง RDR2 ที่มันละเอียดมากกกกกกกจริงๆ
ส่วน CDPR มาจาก Witcher 3 ที่โลกก็ค่อนข้างแห้งกว่า ไม่ได้มีมวลหมู่คนมากให้ interact คือเรียกว่าสร้างซีนจุดต่างๆ ในเมืองได้ซะดีกว่า
ลองมองย้อนกลับไปที่ Witcher 3 NPC มันก็ยังมีอะไรที่หงุดหงิดใจไม่ต่างกับ ตำรวจเกิดได้ทุกที่ เช่น NPC ที่แม่งหน้าเหมือนกันทุกที่ ทุกเควสต์ ไม่ว่าเควสต์รองหรือหลัก เห็นละโคตรน่ารำคาญ (แต่ก็ไม่ได้ทำให้ภาพรวมของ Witcher 3 มันดรอปลงแต่อย่างไร)

ต่อให้ Cyberpunk2077 มันมีบั๊กขนาดไหน ยังเหลาไม่เสร็จขนาดไหน ผมว่ามันก็ให้ประสบการณ์การเล่นที่สนุก และน่าจดจำกว่า Open world อื่นๆ ที่มีการพัฒนามาหลายภาค เช่น ซีรีส์ AC, Watchdogs, หรือ Farcry ด้วยซ้ำ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: HA HA HA
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1069
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 08:14
ผมนี่แหละเป็นคนที่ออกมาเถียงว่าเนื้อเรื่องมันดีมาก ซึ่งจริงๆมันก็ดีแหละผมเล่นจบไป 2 ทางเลือกละ ส่วน Last boss ไม่ขอพูดถึง คิดซะว่ามันไม่มี
NPC อันนี้โคตรของเห็นด้วยว่าแม่งเอ๋อแดกทุกตัว โดยเฉพาะไอ้พวกคนเดินถนนเหมือนทุกตัวทีโค้ดคำสั่งตัวเดียวกันละก็อปวางอะ เอะอะแม่งหมอบอย่างเดียว อันนี้ขัดตามาก ความมีชีวิตชีวาไม่มีเลย ถ้าเนื้อเรื่องเพียวๆผมให้ 7.5/10 Gameplay 6/10 ส่วนรวมๆ เอาไป 6.5/10 พอ รอดูว่าทีมงานจะกู้หน้ายังไง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
ตอบ: 1007
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 08:50
ฉากจบนี่อยากแนะนำให้ลองเล่นทุกแบบเลยครับ

แต่ละฉากจบ impact ต่างกันแบบมากๆ ให้อารมณ์กันคนละแบบสุดๆ

รู้สึกคุ้มค่ามากที่เล่นฉากจบมันทุกอันที่มี... ไม่ผิดหวัง

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6609
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 09:27
GTA V vs Cyberpunk 2077
เห็นกี่ทีก็นึกถึงมู้ที่มีคนมาตั้งบ่นเรื่องพวกนี้เป็นคนแรกๆ โดนเล่นยับเลยเจ้าของมู้ๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2008
ตอบ: 13740
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 10:23
รอเหลือ 3-400 ละกันค่อยซื้องี้
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29440
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 10:31
witcher 3 > cp2077
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 11575
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 11:01
ทำไมมันยับหมาขนาดนี้ ดีนะที่ไม่ชอบแต่แรก
0
0
"FERNANDO & MSN"

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
ตอบ: 12269
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 11:30
ไว้มีอัพเดทระบบเป็น 3rd person เมื่อไหร่จะลองซื้อมาเล่นดู เล่นมุมมอง FPS นานๆไม่ไหวละเวียนหัว
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6609
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 12:30
GTA V vs Cyberpunk 2077
jackiiez พิมพ์ว่า:

อ่าว ท่านเหรอที่โดนวันนั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5132
โพสเมื่อ: Wed Jan 13, 2021 18:06
Dr.Panda500 พิมพ์ว่า:
เห็นกี่ทีก็นึกถึงมู้ที่มีคนมาตั้งบ่นเรื่องพวกนี้เป็นคนแรกๆ โดนเล่นยับเลยเจ้าของมู้ๆ  

ตั้งบ่นไวไปหน่อย คราวหลังต้องรอบ่นตามน้ำคนดังเค้าไป ไม่งั้นโดนด่าว่ามาบ่นเรื่องไร้สาระ เรามันแค่คนตัวเล็กๆถ้าบ่นไม่เหมือนคนอื่นเค้าคือมึงไร้สาระ เจ้าที่มันแรงจริงๆค่ายนี้ ตอนนี้ไม่รู้มุดลงรูไหนไปแล้ว แต่คงกัดฟันเล่นกันจนจบอยู่แหล่ะมั้ง เค้าบอกเกมดีมากๆ ส่วนผม เกมจะดีให้ตายยังไง เจอดีไซน์โลกเกมระดับย้อนยุคไปเกม ps2 แบบนี้ ทำใจเล่นไม่ลงจริงๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel