ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11167
โพสเมื่อ: Sat Dec 05, 2020 08:38
[RE: นิสัยยอมๆคน]
ยอมเรื่องเล็กๆ
ส่วนเรื่องใหญ่ๆ สำคัญให้เขี้ยวไว้หน้อยก็จะไม่เสียเปรียบ
แก้ไขล่าสุดโดย WOOT77 เมื่อ Sat Dec 05, 2020 08:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2006
ตอบ: 476
โพสเมื่อ: Sat Dec 05, 2020 09:05
[RE]นิสัยยอมๆคน
Pplee15 พิมพ์ว่า:
อยุ่ประเทศไทย รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี ดังนั้นไม่มีตายตัวครับ

บางอย่างงัดปุบ ทุกสิ่งที่มี ทุกสิ่งที่ทำมา = จบ

บางอย่างงัด เพื่อให้คนเกรงใจ เราไม่เสียทรัพย์ เสียชีวิต = ก็ดีไป

ผมก้เคยทำแบบที่หลายท่านพิม ไม่ให้เก๋งซิ่งแทรกเลน วัยรุ่นลงมาเคาะรถ สภาพพวกแม่มแลกไปก้ไม่คุ้ม ผมก้มากับครอบครัว ท่านว่าคุ้มไหมละ  

ผมเห็นด้วยนะ

บางครั้งจำใจยอม ถ้าไม่ยอมปัญหาตามมาเยอะ

ได้ไม่คุ้มเสีย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No comment เน้น combo
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 11943
โพสเมื่อ: Sat Dec 05, 2020 09:16
เรื่องเล็กๆ ผมยอม แต่เรื่องใหญ่ๆที่เมีผลกระทบกับตัวเองและคนรอบตัว ผมไม่ยอม
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2013
ตอบ: 1381
โพสเมื่อ: Sat Dec 05, 2020 09:19
นิสัยขี้เกรงใจ ยอมคนไม่เป็นผลดีกับตัวเองเลยครับ นิสัยแบบนี้จะหงอสุดๆ ขี้เกรงใจจนโดนเพื่อนร่วมงานเอาเปรียบ คนที่กล้าแย้งจะได้รับประโยชน์มากที่สุด ไม่ใช่เค้าเห็นแก่ตัวนะแต่เป็นการรักษาผลประโยชน์ของตัวเอง ถ้ามีลูกน้อง ลูกน้องจะรักหัวหน้าแบบนี้เพราะปกป้องเค้าได้ ดูมีpower เปนปากเปนเสียงให้เค้าได้

ที่พูดมาเพราะพื้นฐานผมเป็นคนขี้เกรงใจคับ ไม่ค่อยรักษาผลประโยชน์อะไร มันจะทำให้เรารู้สึกเก็บกด ต้องฝึกตัวเองให้กล้าแย้งกล้าพูด กล้าเห็นต่างและแสดงออกความคิดตัวเอง ทำไปเรื่อยๆเราจะกล้าและแข็งแกร่งขึ้นเองคับ

สุดท้ายนะคับ คนขี้เกรงใจจะเป็นคนที่ถูกเอาเปรียบ เก็บกดลึกๆ ระเบิดเมื่อไรก็คือยื่นใบลาออกไปเอง แล้วก็จะเป็นแบบนี้กับที่ทำงานใหม่วนลูปไปเพราะทุกสังคมมันมีการเอาเปรียบอยู่แล้วหล่ะ จนจุดนึงก็จะหมดไฟไป

ส่วนคนรักษาประโยชน์ตัวเองเจริญขึ้นคับ เพราะพื้นฐานเค้ากล้าคิด กล้านำเสนอออกมา ตัวเค้าจะโดดเด่นออกมา เพื่อนร่วมงาน เจ้านายจะชอบและส่งเสริมประเภทนี้ ทั้งนี้ก็ต้องบาลานซ์ให้ดี ไม่แสดงออกจนดูเป็นคนเห็นแก่ตัวเกินไปนะคับ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: I'm Not perfect But I'm Limited Edition.
เข้าร่วม: 20 Dec 2007
ตอบ: 13895
โพสเมื่อ: Sat Dec 05, 2020 09:31
ยอมๆคน ขี้เกรงใจ นิสัยผมเลย
เอาจริงๆ ผมอยากเลิกนะ แทบเป็นนิสัยตั้งแต่เด็กๆ
พอโตมาผมพยายามปรับเปลี่ยน
ถ้าเรื่องสําคัญ ไม่ใช่เรื่องเล็กๆ
มั่นใจว่าเราถูก จะยอมคนอื่นน้อยลง
1
0

MOG
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 19586
โพสเมื่อ: Sat Dec 05, 2020 09:32
มันควรแล้วแต่สถานการณ์ครับ อย่าห้าวท้าชนทุกเรื่องแบบคนไม่มีอะไรต้องเสียเลย

การต้องมาแก้ปัญหาบางอย่างเราหายใจทิ้งเฉยๆยังมีประโยชน์กว่า
1
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25254
โพสเมื่อ: Sat Dec 05, 2020 10:26
ผมก็เป็นคนอย่างนี้ แต่ก็ต้องเรียนรู้ว่าแบบไหนถึงจะอยู่รอดได้ ของผมโชคดีตรงที่สังคมไม่ได้แรงมาก ไม่จำเป็นต้องทำตัวให้คนกลัว ปกติผมก็ทำตัวดีๆ เป็นมิตร แต่ถ้าถึงเวลาที่ต้องทำเพื่อผลประโยชน์ผมก็ไม่ถอย
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 1363
โพสเมื่อ: Sat Dec 05, 2020 10:50
สำหรับผมแล้วแต่สถานการณ์เลยนะ แต่ที่เกลียดที่สุดคือพวกคนกลางที่พยายามใช้นิสัยแบบนี้เข้ามาแก้สถานการณ์ อย่างล่าสุด ผมโดน “อิจฉา” แล้วก็สร้างเรื่องไปต่างๆนานา ทุกคนก็พยายามเข้ามาประนีประนอม แต่ส่วนตัวผมเป็นคนที่รู้ว่าคนเราเปลี่ยนใครไม่ได้ โดยเฉพาะคนขี้อิจฉา และผมค่อนข้าง keep my circle small ถ้าใครจะต้องมีเรื่องให้ปวดหัว ผมขอบาย เพราะแค่เรื่องงาน ชีวิตก็มากพออยู่แล้ว สุดท้ายคนที่เข้ามาประนีประนอมเพราะคำว่ายอมๆไป เพื่อนกันมาก่อน โดยพิษความอิจฉาเข้าไปทุกคน จนเริ่มเข้าใจว่าทำไมผมถึงเฉย จนหลังๆ เริ่มหนัก พยายามทำลายชื่อเสียงผม ยุยงปลุกปั่น คนที่ไม่รู้เรื่องเลยต้อง สวนกลับด้วยความจริงบ้าง เพราะถ้ามัวแต่ยอมอยู่เฉยๆ จะเป็นเราเองที่เดือดร้อน
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2008
ตอบ: 5250
โพสเมื่อ: Sat Dec 05, 2020 14:21
ถูกแบนแล้ว
เคยเป็น แต่ตอนนี้พยายามลดลงแล้ว อะไรปฏิเสธได้ต้องทำเลย อาจขัดใจช่วงแรกๆแต่สักพักก้ชิน
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel